ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาท่านที่ไม่ใช้รถกระบะเจ้าตลาดหน่อยครับ  (อ่าน 7758 ครั้ง)

ออฟไลน์ eyerocknroll

• Newbie
  • *
Re: ปรึกษาท่านที่ไม่ใช้รถกระบะเจ้าตลาดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 21:36:10 »
ผมว่ารถกระบะไม่ว่ายี้ห้อไหนก็ขายต่อได้สบายครับ เพราะคือรถใช้งานส่วนถ้าไม่ใช่เจ้าตลาดราคาจะตกก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง ยิ่งแถวเชียงใหม่ที่ผมอยู่นี่นิยมใช้รถกระบะมาก ยี้ห้อไหนก็ปล่อยต่อได้ง่าย(เว้นแต่tataผมเห็นจอดทิ้งไว้ขายนานมากกกก) ทุกวันนี้ผมใช้กระบะเจ้าตลาดผมยังอยากเปลี่ยนไปใช้โคโลลาโด้หรือยี้ห้อที่ไม่ใช้เจ้าตลาดเลยครับ ถ้าให้ผมเปลี่ยนกระบะคันต่อไปผมขอลาจากเจ้าตลาดครับ ขอไปลองเสี่ยงกับรถเน้นสมรรถณะ และช่วงล่างดีๆบ้าง

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: ปรึกษาท่านที่ไม่ใช้รถกระบะเจ้าตลาดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 21:59:53 »
กลับไปบอกใหม่ว่าเชฟมีปัญหาหลักๆแค่รถเก๋งครับ ไปเป่าหูอีกรอบ
รอบแรกยังเชื่อ รอบนี้ก็ต้องเอาให้เชื่อ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 00:06:05 »
เป็นผมซื้อ Ford หรือ VW ครับ Toyota กับ Isuzu ซื้อเฉพาะรถส่งของพอ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 01:18:04 »
ไม่เคยมีประสบการณ์แย่ๆกับเค้า ในเมื่อรถเค้าโอเคเราอยากได้ทำไมจะไม่เลือก ประมาณนี้ครับ

การขับขี่ก็ต่างกันเยอะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ superpaman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 08:01:05 »
ถ้าคุณใช้รถเยอะๆประมาณปีละ5หมืื่นกิโลอัพ ผมเเนะนำว่าไปเจ้าตลาดครับ เเต่ถ้าน้อยกว่านั้นเเละอยากจะเล่นกระบะค่ายรอง คุณเล่นไปเหอะ ไม่มีปัญหากับชีวิตหรอกครับ
ผมเคยคำนวณเล่นๆ ในกรณีที่คุณเข้า0บริการปีละ1-2ครั้ง(ใช้รถระยะทางประมาณไม่เกิน30000กม/ปี) ค่าซ่อมบำรุงค่ายรองจะเเพงกว่าเจ้าตลาด 500-2000บาท/ปี(ย้ำว่าต่อปีนะครับ***) ซึ่งส่วนตัวผมคิดว่าเงินประมาณ1พันบาทกว่าๆ/ปี***  เป็นตัวเลขที่รับได้ครับ ไม่ได้เยอะอะไรมากกมายเกินไป

เรื่องอะไหล่รอนาน -*-เหมือนเจ้าตลาดมันจะไม่นาน บางpartมันก็นานเหมือนกันเเหละ ส่วนค่ายรองก็อาจจะนานกว่านั้น(เเต่ไม่มากหรอก อาจจะเพิ่มไปอีกซักอาทิตย์-2อาทิตย์) ยิ่งเชฟที่ตอนนี้เน้นไปที่กระบะกับPPV ผมว่าอะไหล่0ค่อนข้างจะสต็อคง่ายเลยนะ ไม่มีปัญหาหรอกครับ(เพื่อนผมมันบอกว่า 0เชฟดีขึ้นนะหลังๆ เครมง่ายไม่งอเเง ช่างรู่เรื่อง เเต่ของกินน้อยเหมือนเดิม)

หลังหมดประกันก็ไม่ต้องกลัวครับ กระบะดูเเลง่ายๆเลยครับ  เเอร์เสียเข้าร้านเเอร์รถ ช่วงล่างไปร้านช่วงล่าง เเบตหมดโทรหาร้านเเบต เช็คระยะก็ไปร้านนอกสบายๆ(ไปซื้อโอริงกับ0 น้ำมันเครื่องก็ร้านนอก ยี่ห้ออะไรตามชอบใจเเต่ขอให้ตรงสเปค น้ำมันเครื่องนี้ สั่งทางเน็ต ยังได้เลยคุณ55)

กระบะคอกหรือซื้อให้ลูกน้องขับไปเจ้าตลาด  กระบะบ้านใช้งานส่วนตัวไปค่ายรองได้ครับ

ปล.เชฟตัวนี้ผมว่าGMตั้งใจทำมากเลยนะ เอาตรงๆคือมันโครตดีเลยครับ ไปลองขับมา120 เเม่งเงียบดีจัง ช่วงล่างก็โอเครับ มันก็กระดอนๆบ้างเเต่ช่วงล่างกระบะถือว่าตัวนี้เนียนมากเเล้วเเหละ ระบบความปลอดภัยครบๆ งานภายในก็โครตดี(ต่างกับดีเเมค9เเสนกว่าๆ เเต่วัสดุภายใน-*-) ถ้าจะจัดก็ Stormสีฟ้าเลยครับ เด่นที่สุดบนถนนเเละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2017, 08:12:49 โดย superpaman »

ออฟไลน์ alfa2046

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 08:03:50 »
เหตุที่ไม่เลือกใช้เจ้าตลาค
- มองที่สมรรถนะการขับขี่เป็นหลัก
- ไม่อยากขับรถที่มีเกลื่อนในท้องถนน ต้องการความแตกต่างจากรถส่งของ ฯ
ถ้าคู่ชีวิตบังคับ ก็จะบอกว่า ใครเป็นคนบำรุง ดูแลรักษา ใครเป็นคนขับ ถ้าเขาใช้คนเดียว ถึงจะให้เขาเป็นคนเลือก

ออฟไลน์ alfa2046

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 08:08:32 »
อีกอย่างนึงที่ไม่เลือกเจ้าตลาด
- ผมคิดว่า มีใบสั่ง (จากโจรขโมยรถ) น้อยกว่า

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 08:27:20 »
พาภรรยาไปลองรถ Colorado เลยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Boyja

• Sr. Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 08:39:19 »
กลับไปบอกใหม่ว่าเชฟมีปัญหาหลักๆแค่รถเก๋งครับ ไปเป่าหูอีกรอบ
รอบแรกยังเชื่อ รอบนี้ก็ต้องเอาให้เชื่อ

เรื่องเชฟมีปัญหาเฉพาะรถเก๋งเคยบอกไปแล้วครับ ส่วนเรื่องเป่าหู ถ้ามีโอกาสผมหยอดตลอดครับ ถือคติว่าหยอดไปเรื่อยๆ บ่อยๆ เด่วคงยอม  :P

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 08:48:53 »
ก็ในเมื่อประสิทธิภาพ ความปลอดภัย อุปกรณ์ต่างๆ มันดีกว่าเจ้าตลาดผมก็เลือกพระรองครับ อย่างรถกระบะใช้ส่วนตัวทั้งผมและพี่ชายก็ใช้ของพระรอง  แต่ที่ใช้ในบริษัทผมก็ซื้อเจ้าตลาด ซื้อง่ายขายคล่อง อะไหล่เยอะ เสียที่ไหนก็ซ่อมได้

ออฟไลน์ thanakorn

• Full Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 09:49:25 »
ใช้รถยี่ห้อไม่ใช่เจ้าตลาดรถหายยากกว่าอันนี้เห็นด้วยเลยครับ เมื่อก่อนพี่ชายใช้สตาด้า กุญแจธรรมดาไม่มีระบบกันขโมย ไม่หาย แถวบ้านมีคนซื้อดราก้อนอาย ติดกันขโมย รถหาย เคยได้ยินไหมครับรถบางยี่ห้อเปิดประตูไว้ยังไม่หายเลย อันนี้ผมมองเป็นข้อดีของรถที่ไม่ใช่เจ้าตลาดเลยครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 12:37:36 »
จริงๆถ้าติดปัญหาเรื่องช่วงล่างนะครับ ผมแนะนำให้ไปทำช่วงล่างเพิ่มก็จบแล้ว รถกระบะที่บ้านผมทุกคันก้เปลี่ยนหมด ต่ำๆก้โช็ค 4 ตัว ก็ดีขึ้นเยอะแล้ว หรือจะเพิ่มกันโคลงไปอีกอัน แค่นั้นเอง

ตอนนี้เวลาหากระบะ ผมหาที่เครื่องดี ทอร์คมาไว เซทเกียร์ไม่โง่ แบบ izuzu พอละ ขอลาเลย  ช่วงล่างรวมๆมันแก้ไม่ยากหรอก

ออฟไลน์ Ao_Chosi

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 17:42:19 »
ใช้เจ้ารองอยู่คับ คันแรก BT50pro ปัจจุบัน Ranger เหตุผลที่เลือก ชอบที่ช่วงล่างและห้องโดยสารของสองเจ้านี้คับ ก่อนซื้อRangerก็ไปลองขับทั้งพี่โตและอีซูซุน่ะคับ(ไปลองขับมาเกือบหมดทุกยี่ห้อเลยครับก่อนตัดสินใจ) โดยส่วนตัวรู้สึกว่าทั้งคู่ทั้งการขับขี่ ห้องโดยสารสู้ BTproไม่ได้เลยคับ ยิ่งผมเลือกเกียร์ธรรมดาด้วยแล้ว ไม่มีคันไหนให้ฟิลในการขับได้เท่ามาสด้าเลย ส่วนRangerที่เลือกก็เพราะการขับขีกับห้องโดยสารคับ
+กับเมียชอบคับ ทุกอย่างเลยจบ

ออฟไลน์ EKA

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 22:15:23 »
ไม่รู้นับไทรทันเป็นเจ้าตลาดด้วยมั้ยครับ

ใช้มาห้าปีไม่มีปัญหาอะไร เหตุผลที่เลือกคือราคาครับ

เรื่องการขับขี่อะไรนั่นไม่ได้คิดถึงในตอนซื้อครับ แต่ขับไปขับมาแล้วติดใจ ชอบกว่าเจ้าตลาดมาก

ถ้าให้ซื้อกระบะคันใหม่อีกก็คงเลือกมิตซูเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ Boyja

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 08:54:10 »
ไม่รู้นับไทรทันเป็นเจ้าตลาดด้วยมั้ยครับ

ใช้มาห้าปีไม่มีปัญหาอะไร เหตุผลที่เลือกคือราคาครับ

เรื่องการขับขี่อะไรนั่นไม่ได้คิดถึงในตอนซื้อครับ แต่ขับไปขับมาแล้วติดใจ ชอบกว่าเจ้าตลาดมาก

ถ้าให้ซื้อกระบะคันใหม่อีกก็คงเลือกมิตซูเหมือนเดิมครับ

เคยลองแล้วครับ ชอบช่วงล่างนิ่มมาก ไม่ย้วย ราคาก้อถูกกว่า (ถ้าซื้อคงเลือกตัว limited) แต่มาเจอ colorado แล้วชอบมากกว่าครับ  ::)