ผู้เขียน หัวข้อ: คุณJ!MMY ครับ มีรีวิวของ bmw-e38 กับ mercedes-w140 ไหมครับ  (อ่าน 7348 ครั้ง)

ออฟไลน์ hutsumomo

• Newbie
  • *
ผมหารีวิวของทั้งสองรุ่นนี้มาพอสมควรแล้วครับ แต่ยังหาไม่ได้แบบสมบูรณ์สักที

ผู้ใดมีช่วยอนุเคราะห์ผมด้วยนะครับ

please........... ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: คุณJ!MMY ครับ มีรีวิวของ bmw-e38 กับ mercedes-w140 ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 09:50:16 »
รถทั้ง 2 รุ่นนี้
ออกมาก่อนที่ผมจะเข้าวงการหนะครับ ดังนั้น ผมเลยไม่ได้ทำเก็บเอาไว้ครับ ขออภัยด้วย

W140 ราคามือสองค่อนข้างร่วงสนุกสนานมาก หลายคนซื้อไปเพื่อหวังติดแก้ส ก็มี

E38 ตัวรถจะเตี้ยละแบน เอาใจคนอเมริกันมากกว่า ถ้าถามถึงพื้นที่ห้องโดยสาร W140 จะให้ความสบายกว่า จากพื้นที่รอบๆตัวเยอะกว่า
แต่ถ้าจะเอาสมรรถนะการขับขี่ ก็ คงต้องเป็น BMW ที่จะเหนือกว่ากันนิดหน่อย รถในกลุ่มนี้ ส่วนใหญ่จะเซ็ตช่วงล่างมาในแนวนุ่มครับ ไม่ถึงกับหนีกันมากนัก
ทั้งหมดนี้ ว่ากันในกรณีที่เราพูดถึงรถใหม่ป้ายแดงออกจากโรงงานล้วนๆ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: คุณJ!MMY ครับ มีรีวิวของ bmw-e38 กับ mercedes-w140 ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 19:56:28 »
อย่างที่พี่เค้าบอกครับ ถ้าเน้นนั่งก็ W140 แต่ถ้าขับเองเน้นสมถรรนะก็ E38

ไม่ใช่ว่า W140 จะขับเองไม่ได้ ไม่ใช่ครับ แต่ช่วงล่างมันนิ่มมาก นิ่มจนเกินไป ทางยาวๆถ้าเกิน 140 แล้วมันเครียดครับ เพราะมันโคลงเคลง มากถึงมากที่สุด

ผมเอา S280 ลงตรังช่วงสงกรานต์ เจอทางโล่ง ทางโค้งแล้วใจอยากจะเหยียบให้สะใจ

แต่ทำไม่ได้จริงๆ มือกำพวงมาลัยแน่น ผ่านโค้งที่ 140 แล้วเสียวสุดๆ ยิ่งเจอเบรคกระทันหันยิ่งเสียวสุดยอดเลย สุดท้ายขับได้ไม่เกิน 120-130 เพราะคนนั่งหลังเสียวกันหมด

แต่กับ E38 นี่ช่วงล่างจะแข็งกว่านิดนิง แต่ขับแล้วนิ่งครับ เข้าโค้งไม่เครียดเท่า W140 ทางยาวๆ เปลี่ยนเลนกระทันหันที่ความเร็วสูง ยังได้ไม่ยากครับ ยังไงลองเลือกดูครับ