ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าไม่ใส่ "แผ่นชิมรองผ้าเบรค" เป็นอะไรไหมครับ  (อ่าน 14827 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
สั่งผ้าเบรคมาใหม่แล้วมันไม่มีมาให้ด้วย ของเก่าที่ติดรถมาก็สภาพดูไม่ค่อยจืด

เท่าที่หาข้อมูลดูเหมือนมันจะเอาไว้ลดเสียงตอนเลียเบรค ... ถ้าไม่ใส่แล้วมีผลเรื่องเสียงอย่างเดียวจะได้ลองไม่ใส่ดู เพราะตอนนี้ใส่อยู่ก็มีเสียงตอนเลียเบรคอยู่ดี ไม่มีอะไรจะเสียอยู่แล้ว)

*แผ่นชิมรองผ้าเบรค คือ แผ่นเหล็กสปริงบางๆ คั่นอยู่ระหว่างผ้าเบรคกับคาลิปเปอร์ หน้าที่หลัก (เท่าที่รู้) คือ ลดเสียงที่เกิดจากผ้าเบรคขยับตัว โดยเฉพาะตอนเลียเบรค

ออฟไลน์ K_wat

• Full Member
Re: ถ้าไม่ใส่ "แผ่นชิมรองผ้าเบรค" เป็นอะไรไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 08:41:12 »
ผมใช้นาวาร่ารุ่นเก่าถอดทิ้งตั้งแต่ใหม่ๆเนื่องจากมีเสียง
พอถอดออกใช้ดีไม่มีปัญหาอะไรใช้มาจะสามแสนโลแล้ว

ออฟไลน์ CNX

Re: ถ้าไม่ใส่ "แผ่นชิมรองผ้าเบรค" เป็นอะไรไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 09:07:18 »
น่าสงสัย เช่นกันครับ
Fiesta ผมเปลี่ยนผ้าเบรกล่าสุด แล้วมีเสียง เฉพาะตอนถอยหลัง , เดินหน้า เบรก ไม่มีเสียง

ต้องรื้อดูหน่อยล่ะ จำไม่ได้ว่า มีแผ่นรองผ้าเบรกหรือไม่

ก่อนนี้ ไม่มีแผ่นรอง (หลุดหาย) ใช้มาหลายหมื่นกิโล ไม่มีปัญหาในการเบรกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2017, 09:16:07 โดย toast »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออนไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 11:35:03 »
รถผมใส่แผ่นรองไม่เข้า
เอาผ้าใหม่ประกบแผ่นใหม่ หรือจะเอาแผ่นเก่าก็ยัดไม่เข้าเลยใส่แต่ผ้าเบรค ใช้งานมาเกินปียังไม่เจออะไร

ทุกวันนี้ยังเก็บแผ่นรองไว้ ช่างบอกว่าถ้ามันดังค่อยเอาแผ่นสอดเข้าไป หลังจากผ้ายางลงจะเกิดช่องให้ใส่ได้ ถ้าใช้แล้วไม่ดังเลยก็ใช้ยาวไปเลยไม่ต้องรื้อออก

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 14:15:37 »
ผมก็ไม่ได้ใส่นะ

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 19:00:55 »
ไม่ใส่ก็ไม่มีผลเสียอะไร 

บางทีผ้าเบรคใหม่หนา ก็ต้องเอาออกอยู่ดี

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 20:34:13 »
ขอบคุณครับ งั้นเดี๋ยวลองเอาออกดู

ออฟไลน์ Koong

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 28, 2017, 20:36:30 »
ผมมองว่ามันเป็นฉนวนกันความร้อนจากผ้าเบรคที่จะส่งมาที่ลูกสูบเบรคให้น้อยลงได้บ้าง

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 18:26:34 »
Fiesta ผม ถอยหลัง ตอนเลียเบรก มีเสียงดัง แต่เบรกได้ปกติดี

ถอดล้อ มาดูผ้าเบรก
รอบนี้ ไม่มีแผ่นเหล็กประกบครับ

แปลกใจอยู่ ก่อนนีั เคยมีแผ่นประกบ ไม่มีเสียงดัง

วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน