ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ศูนย์ Mazda ในกทม.ศูนย์ไหนมีน้ำมันเครื่องเบอร์ 5W-30 ให้เลือกบ้างครับ  (อ่าน 11620 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pat76

• Jr. Member
  • **
เป็นรถ CX-5 2.0 ปี 2016 นะครับ ซึ่งศูนย์ที่ออกรถเขามีแต่น้ำมันเครื่องเบอร์ 0W-20 อย่างเดียวครับ ผมเปิดคู่มือให้ดู พนักงานรับรถบอกเขาคงเขียนเผื่อๆไว้เป็นทางเลือก

ทางศูนย์เรามีแต่ 0W-20 ใช้กับ CX-5 เบนซินทุกคันมาตลอด    เลยอยากทราบว่ามีท่านใด เคยเข้าศูนย์ไหนแล้วมี 5W-30 ให้เลือกบ้างครับ ขอแค่ในกทม.และปริมณฑลนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
เข้ามาติดตามครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูล
 8)

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

แปลก 0 รถ ก็ต้องทำตามคู่มือรถ  ใช้นอกเหนือคู่มือรถ ประกันก็น่าจะหลุดซิ

ออฟไลน์ CNX

MAZDA 5W30 4.2ลิตร
ตัวนี้ เป็นน้ำมันเครื่องมาตรฐานศูนย์ครับ
ลองโทรถามศูนย์ไกล้บ้านครับ

พี่ชาย ผมขับM3 Sky ก็ใช้ตัวนี้ (ศูนย์สระบุรี)
ผมเคยใช้กับFIESTA ราคา900 (ซื้อจากตัวแทน นมค)
ที่มา http://www.allnewmazda3.com/index.php?topic=4856.0
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ SM.

อาจต้องลองเช็คดูครับ ว่า Mazda ใช้ของใคร น่าจะแทนกันได้ เผื่อศูนย์ไม่มี

ออฟไลน์ PREM

แปลกดีฮะ คันผมปี 2014 คู่มือเขียนว่า Skyactiv-G ให้ใช้ 0W-20 ทั้ง 2.0 กับ 2.5
ตอนเปลี่ยนนมค. 30,000 กม.แรกศูนย์ก็ใช้ 0W-20 ตลอด เพิ่งรู้ว่ารุ่นไมเนอร์เปลี่ยนเป็น 5W-30 แล้ว
ตอนเช็ค 40,000 เลยไม่ได้ดูว่าใช้เบอร์อะไรเพราะเข้าใจว่าเป็นเบอร์เดิมมาตลอด
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ seeker

นำ นมค เข้าไปเองได้ไหมครับ ลองถาม 0 ดู

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
เป็นผมก็อยากใช้นะ 0w-20 

ออฟไลน์ kira&friend

• Full Member
อยากทราบข้อมูลครับว่า 0w-20 กับ 5w-20 ใช้แล้วต่างกันยังไงครับ จะมีผลกับเครื่องยังไงบ้างครับ

สวัสดีครับ ผมเป็นผู้ชาย นะครับ ขับรถเป็น มีใบขับขี่แล้ว ก็ประมาณนี้แหละครับ ไม่รู้จะบอกอะไรมากกว่านี้ดี

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ไม่รู้ว่าคนทำคู่มือรถเขาตั้งใจหรือพลาดหรือไม่รู้เรื่อง หรือเป็นมาตรฐานการเขียนของเขาที่ใช้ปลายลูกศรบนแทบน้ำมันเครื่องแทนที่จะใช้ปลายแบน เหมือนดังว่าน้ำมันเครื่องทุกเบอร์มันไปได้ทุกย่านอุณหภูมิจริงๆนะครับ

• **
ไม่รู้ว่าคนทำคู่มือรถเขาตั้งใจหรือพลาดหรือไม่รู้เรื่อง หรือเป็นมาตรฐานการเขียนของเขาที่ใช้ปลายลูกศรบนแทบน้ำมันเครื่องแทนที่จะใช้ปลายแบน เหมือนดังว่าน้ำมันเครื่องทุกเบอร์มันไปได้ทุกย่านอุณหภูมิจริงๆนะครับ

ขอสอบถามคุณ Jae หน่อยครับ จากเบอร์น้ำมันเครื่องทางเลือกตามในรูป พวกเบอร์ 40 จะปกป้องเครื่องยนต์ได้ดีกว่าใช่ไหมครับ ผมตั้งใจว่าหลังรถหมดประกันจะใช้ 5W-40

• **
ยังไงก็ขอบคุณทุกๆท่านครับ ระหว่างนี้ผมจะลองไล่โทร.ถามศูนย์ในฝั่งธนฯดูก่อน

ออฟไลน์ Impulse

ถ้าตัวแปลอื่นเท่ากัน 5w40 ก็ต้องกันมากกว่า 0w20 อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ blitzpao

ไม่เกี่ยวกับคำถามเข้ามาแปะเพื่อใครอยากรู้เพิ่มเติม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2017, 09:30:25 โดย blitzpao »

ออฟไลน์ Impulse

ไม่เกี่ยวกับคำถามเข้ามาแปะเพื่อใครอยากรู้เพิ่มเติม

เสียดายมาก เขาไม่เอา Semi Syn มาทดสอบด้วย ผมเป็น Semi Syn Fan เพราะมองว่า ราคา / คุณค่า มันคุ้มสุด