ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้รถทุกคัน ติกกล้องบันทึกภาพ วีดีโอ จากโรงงาน เป็นไปได้ไหมครับ?  (อ่าน 4508 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
คิดว่าคงจะทำให้สังคมบนท้องถนน ดีขึ้นท่านอื่นคิดว่าไงครับ

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
สำหรับผม ผมอยากให้ทางค่ายรถเตรียมจุดยึดกล้องกับสายชาร์จไว้ให้เรียบร้อยมากกว่า โดยต้องไปตกลงกันกับผู้ผลิตกล้อง กำหนดมาตรฐานไปเลยว่าจะใช้จุดยึดแบบนี้ทั้งโลก เวลาเอากล้องมาติดจะได้เรียบร้อย ไม่ต้องวุ่นวายเดินสายอีก
ส่วนกล้องผมอยากไปหาซื้อกล้องเองมากกว่า จะได้เลือกคุณภาพที่ต้องการได้ตามงบ

ออฟไลน์ cadherin

ออกกฏหมาย​ รถทุกคันที่ผลิตปี​ 2017​ ต้องติดตั้ง​กล้องหน้า-หลังจากโรงงาน​ ไปเลย​ครับ

ออฟไลน์ ps000000

ผู้ผลิตกล้องมีเฮ

ออฟไลน์ Stp

ผมไม่เห็นด้วยที่จะบังคับติดตั้งจากโรงงาน คุณก็รู้หลายคนก็รู้ว่าบางยี่ห้อกั๊กสเปคอุปกรณ์แค่ไหน แล้วมั่นใจได้อย่างไรว่าคุณภาพกล้องที่ติดตั้งจากโรงงานจะได้ของดี บ้างอาจบอกว่าออกกฎควบคุมสิ ก็ทุกวันนี้กฎหมายคุมอยู่แล้วเป็นยังไงละ ไฟหน้าบางยี่ห้อยังปรับมาแบบนั้นได้

เดี๋ยวก็จะมีประเด็นอีก เพิ่มแค่กล้อง 1 ตัวทำไมเพิ่มตั้ง 5,000 บาท ทำไมยี่ห้อโน้นเพิ่มราคาแค่ 3,000 บาท บางคนให้เซลแถมก็มีปัญหาเซลเลือกของคุณภาพไม่ดีให้ทั้งที่เลือกจ่ายไม่ถึง 2 พัน แล้วก็โวยวายว่าเซลเอากำไรเซลหมกเม็ดบางละ ทั้งที่กล้องดีๆ เริ่มต้นก็ 2 พันแล้ว ไหนจะค่าติดตั้งอีก ช่างของศูนย์เขาก็ต้องกินข้าวนะ บางคนจะเอาฟรีทุกอย่าง ของดีๆ รวมติดตั้งสายไฟโรงงานก็มี 5,000 แล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ off_033

คนติดกล้องขับเลวๆก็มีเยอะ. น้ำใจลนถนนน้อยลงไม่รู้ว่าถือว่าตัวเองมีกล้องรึยังไง

ไม่รู้ว่าเวลาผิดจะกล้าเปิดกล้องตัวเองรับผิดรึเปล่า

ออฟไลน์ Smith686

คนติดกล้องขับเลวๆก็มีเยอะ. น้ำใจลนถนนน้อยลงไม่รู้ว่าถือว่าตัวเองมีกล้องรึยังไง

ไม่รู้ว่าเวลาผิดจะกล้าเปิดกล้องตัวเองรับผิดรึเปล่า

ถ้ารถทุกคันติดกล้องหมด คนติดกล้องขับเลวๆก็จ๋อยไปเอง มันไม่ยอมเปิดกล้องก็ดูกล้องคันอื่นได้

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เห็นด้วยอย่างแรง  :D
ต้นทุนก็ไม่น่าเพิ่มมากมาเท่าไหร่นะครับ

ออฟไลน์ Darkart

ต้องออกกฎหมายบังคับ ให้จุดที่ติดกล้องหน้าและหลัง ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ SUBzero

• Jr. Member
  • **
เมื่อคืนไปใหนมา? โทรศัพท์ก็แบตหมดตามเคย ใหนเอากล้องหน้ารถมาดูซิ >:( :-X :'(แบตหมดมั้ย?

ออฟไลน์ BOBBY_7

• Full Member
เมื่อคืนไปใหนมา? โทรศัพท์ก็แบตหมดตามเคย ใหนเอากล้องหน้ารถมาดูซิ >:( :-X :'(แบตหมดมั้ย?

:D นี่มันปัญหาระดับมุ้งเลย  ตอนแรกก็คล้อยๆตามเรื่องกล้อง เจอประเด็นนี้หยุดขำแป็บ  ::)

-เรื่องกล้อง เห็นด้วยว่าควรมีทุกคันช่วยได้หลายกรณี และจากโรงงานอนาคตน่าจะเป็นเช่นนั้น
..เรื่องความปลอดภัย 44 กำลังมา

ออฟไลน์ peterW

มาอีกกระทู้ละ  (เรื่องอยากให้ ทุกคนติดกล้อง)

พูดจริงๆ นะ  ต้องรอให้ประเทศเรา เป็นผู้สร้างรถเอง  กล้องติดรถคงเป็นอุปกรณ์จากโรงงาน
ตัวอย่าง  อีซุซุ ไทยเป็นตลาดหลัก ก็ใส่มาให้เลย

กล้องติดรถ ถ้าเทียบกันแล้ว ประเทศอื่นเขายังไม่ได้ฮิตมากแบบ ไทย กับ จีน
อย่าง ญี่ปุ่น เยอรมัน  ฝรั่งเศส  เกาหลี อเมริกา ซึ่งเป็นผู้ผลิตรถเอง รายใหญ่  ประชาชนส่วนน้อยมาก ที่ติด
กฎหมายเขาแรง โทษแรง ปรับแรง ประกันรถมีทุกคัน และ ทุกคนต้องเรียนขับรถจากโรงเรียนสอนมา แล้วค่อยมาสอบใบขับขี่  ดังนั้น อาจไม่จำเป็นต้องใช้กล้องเหมือนเรา  เลยไม่ได้คิดจะติดตั้งมา

แต่ในอนาคต ไม่รู้นานเท่าไร คิดว่า น่าจะมีทุกคัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2017, 09:47:31 โดย peterW »

ออฟไลน์ locomotive

กล้อง มันอุปกรณ์ เสริม นิ ครับ ยังไม่มีประเทศไหนออกกฎให้ผู้ผลิตรถ ติด หนิ แล้วจะมาให้ไทยเราทำ เออๆ นักลงทุน ย้ายฐานหนีไทยดีกว่า ผมจะค้านเต็มที่เลย พอติดแล้วบริษัทรถหาทางแง่เพิ่มราคาเป้นแสนๆ อีก คิดบ้างไหมครับ ใครอยากติดติดไป อย่ามาบังคับ เพราะมันละเมิดความเป็นส่วนตัว จะไปไหนมาไหน ขอสงวนเป้นส่วนตัวในบางครั้ง ไม่อยากให้ใครตาม แต่ใครติดเป้นหลักฐานตอนเกิดเหตุก็ว่าไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2017, 09:54:05 โดย locomotive »

ออฟไลน์ blitzpao

ผมเชื่อว่าคนแต่ละประเทศต้องการวิธีการดัดสันดานต่างกันสำหรับประเทศอย่าง เยอรมัน ญี่ปุ่น เมกา พวกประเทศที่มีวินัยในตัวอยู่แล้วการมีกฎหมายเค้าปฏิบัติตามได้โดยตัวเอง อ่อและมีประเด็นเรื่องสิทธิส่วนบุคคลในประเทศพวกนี้ด้วยที่เค้ามักจะห้ามบันทึกหรือเบลอทะเบียนและหน้า

แต่สำหรับประเทศที่โดยรวมแล้วคนสันดานบนถนนไม่ค่อยดีตั้งแต่ต้นเนี่ยมันไม่สามารถบังคับตัวเองให้ทำตามกฎได้การมี Big Brother ตาม 1984 หรือตามหลักจิตวิทยาเนี่ยมันได้ผลอย่างมากการติดกล้องก็เหมือนบอกว่าสังคมดูคุณอยู่นะเป็นการกดดันภายในตัว แล้วสังคมไทยก็โตขึ้นมากับการเดิมตามกระแสสังคมอยู่แล้ว

ด้านเทคโนโลยีจริงๆแล้วไอ้เซนเซอร์ต่างๆ ที่ติดอยู่ในรถสมัยใหม่ที่มีระบบเบรคให้เนี่ยถ้าใส่กล้องเข้าไปด้วยมันช่วยคำนวนให้ดีกว่านะครับ ที่เพิ่มเติมคือต้องใส่ Chip เร็วเพื่อให้ประมวลผลการอัดวีดีโอและคำนวนระยะเบรคในเวลาเดียวกัน

ผมเชื่อว่าทำได้และสมควรทำ

ออฟไลน์ sakano

สำหรับผม ผมอยากให้ทางค่ายรถเตรียมจุดยึดกล้องกับสายชาร์จไว้ให้เรียบร้อยมากกว่า โดยต้องไปตกลงกันกับผู้ผลิตกล้อง กำหนดมาตรฐานไปเลยว่าจะใช้จุดยึดแบบนี้ทั้งโลก เวลาเอากล้องมาติดจะได้เรียบร้อย ไม่ต้องวุ่นวายเดินสายอีก
ส่วนกล้องผมอยากไปหาซื้อกล้องเองมากกว่า จะได้เลือกคุณภาพที่ต้องการได้ตามงบ

ผมชอบ ความเห็นนี้มากที่สุด ครับ ^^

ออฟไลน์ lay

ผมเชื่อว่าคนแต่ละประเทศต้องการวิธีการดัดสันดานต่างกันสำหรับประเทศอย่าง เยอรมัน ญี่ปุ่น เมกา พวกประเทศที่มีวินัยในตัวอยู่แล้วการมีกฎหมายเค้าปฏิบัติตามได้โดยตัวเอง อ่อและมีประเด็นเรื่องสิทธิส่วนบุคคลในประเทศพวกนี้ด้วยที่เค้ามักจะห้ามบันทึกหรือเบลอทะเบียนและหน้า

แต่สำหรับประเทศที่โดยรวมแล้วคนสันดานบนถนนไม่ค่อยดีตั้งแต่ต้นเนี่ยมันไม่สามารถบังคับตัวเองให้ทำตามกฎได้การมี Big Brother ตาม 1984 หรือตามหลักจิตวิทยาเนี่ยมันได้ผลอย่างมากการติดกล้องก็เหมือนบอกว่าสังคมดูคุณอยู่นะเป็นการกดดันภายในตัว แล้วสังคมไทยก็โตขึ้นมากับการเดิมตามกระแสสังคมอยู่แล้ว

ด้านเทคโนโลยีจริงๆแล้วไอ้เซนเซอร์ต่างๆ ที่ติดอยู่ในรถสมัยใหม่ที่มีระบบเบรคให้เนี่ยถ้าใส่กล้องเข้าไปด้วยมันช่วยคำนวนให้ดีกว่านะครับ ที่เพิ่มเติมคือต้องใส่ Chip เร็วเพื่อให้ประมวลผลการอัดวีดีโอและคำนวนระยะเบรคในเวลาเดียวกัน

ผมเชื่อว่าทำได้และสมควรทำ
เยี่ยมเลยครับ+++

ออฟไลน์ lay

ผมชอบ ความเห็นนี้มากที่สุด ครับ ^^

+++เป็นไอเดียที่ดีมากครับ

ออฟไลน์ Boyja

เห็นด้วยครับ ว่าควรจะเป็นอุปกรณ์มาตรฐานได้ละ  ::)

ออฟไลน์ Auto Messe

มีปัญหาสองอย่างครับ สต็อคกับสเป็ค สเป็คกล้องที่จะติดมาให้จากโรงงานรับรองว่าเว่อร์วังอลังการ ไม่มีสายเกะกะออกแบบการเดินสายใหม่หมด ตำแหน่งกล้องไม่มีบังสายตา เผลอๆแสดงภาพมาออกที่จอเครื่องเสียงหรือกระจกมองหลัง โรงงานผลิตกล้องต้องหันมาก็อบปี้แบบของกล้องโรงงานกันหมด

แต่ลูกค้ารับได้ไหมกล้องตัวละสองหมื่น ถ้าเคลมรอเบิกสต็อค 3 วัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2017, 10:44:28 โดย AutoMesse »

ออฟไลน์ alpha14

ดีครับเห็นด้วย ติดมันทั้งหน้าและหลังเลยจะได้จบๆ เกิดไรขึ้นมาคนตายพูดไม่ได้ กล้องเท่านั้นที่เป็นหลักฐานจะได้ไม่ต้องเถียงกัน ขอให้ผ่านมาตรฐานความชัดเจนทั้งกลางวันกลางคืน

ออฟไลน์ wasinpat

• Newbie
  • *
มาตรการ ลดหย่อนค่าประกันภัยรถยนต์ สำหรับรถที่ติดตั้งกล้อง ก็ดีนะครับ เป็นการส่งเสริมความปลอดภัยดี

ออฟไลน์ CarameLon

มอ44เท่านั้นที่จะบังคับได้
แล้วเราก็จะได้เห็นคลิปลงในเน็ตถึงวิธีการขับรถขับมอไซค์แบบไทยๆเยอะขึ้น
และถึงแม้จะผ่านไปปีสองปี คนไทยก็ยังขับเหมือนเดิม แน่นอน
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ O_o"

รถที่ส่งขายที่ประเทศมาเลเซีย สเปคมีกล้องบันทึกภาพด้วย

แต่ในไทย ผมขอแบบ บัตรส่วนลดไปซื้อกล้องมาติดตั้งดีกว่า เลือกยี่ห้อกันตามงบไปเลย

อย่างที่เห็นติดตั้งใน mu-x ราคาราวๆ 15,000 บาท แพงจับใจจริงๆ  :D :D :D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ SM.

บ้านเราต้องติด เผื่อมีปัญหาจะได้มีอะไรช่วยตัวเราเองได้ แต่เมืองนอกเค้าไม่จำเป็นต้องมี รถชน ยังไม่ลงมาดูด้วยซ้ำ แยกกันไปต่อได้เลย

ผมเลยไม่แน่ใจว่า ปัญหาจริงๆ มันควรจะแก้ตรงไหนก่อน หรือควรจะมีกล้องกันจริงๆ ทุกคัน????

ออฟไลน์ Visual

เห็นด้วยครับ

ติดมาจากโรงงานผมไม่เห็นด้วยเท่าไหร่ เพราะเราจะได้ของห่วยๆมาในราคาที่ไม่สมเหตุสมผลโดยบวกเข้าไปในราคารถหรือไปลดต้นทุนอย่างอื่นแทน สุดท้ายต้องไปหารุ่นดีๆมาติดอีก กลายเป็นเสียซ้ำซ้อน

ออฟไลน์ eaton fuller

ใช่ครับ แค่จุดยึด กับช่องเสียบสายชาร์ท ที่ไกล้ๆกล้อง ไม่รุงรัง เป็นมาตรฐานก็พอแล้ว

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ผมก็อยากให้มีครับ แต่เรื่องความชัดความสว่างของภาพ เรื่องสีที่อาจมีเพี้ยน ความทนทานของกล้องเมื่อจอดตากแดด รวมถึงฟังชั่นอื่นๆเช่น parking mode, GPS, เตือนความเร็ว อะไรเหล่านี้ หลายๆคนก็อาจจะอยากมีไว้ใช้ แล้วทางค่ายจะติดกล้องมาให้ตรงใจได้หรือเปล่าเนี่ยสิ 

กลับมาตอบคำถาม ผมว่าเป็นไปได้ แต่ยากมากๆๆ และต้องกำหนดมาตรฐานกันอีก เรื่องยาวมากๆครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
เป็นไปได้ครับ ถ้า ทุกคนไม่เห็นแก่ผลประโยชน์ของตัวเอง ครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ J_Serie5

ติดมาจากโรงงานมันก็ดี แต่ต้องกำหนด spec ขั้นต่ำบังคับเอาไว้
- ในตัวเครื่อง มีให้เลือกความละเอียดแค่2แบบคือ Full hd , 2K เพราะในปัจจุบันเห็น clip ที่ออกข่าวมีแต่ภาพมัวๆไม่ค่อยชัด เพราะเซ็ทความละเอียดต่ำมาก
- มี mem ในตัวเครื่อง 64 gb และรองรับ micro sd 128gb บันทึกได้นานหลายชั่วโมง
- เลนส์ขั้นต่ำต้องเป็น F1.6-1.8