ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องรบกวนปรึกษาหน่อยครับ ตอนนี้เครียดมาก ระบบไฟฟ้ารถรวนไปหมด  (อ่าน 10988 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
เกริ่นที่มาที่ไปโดยย่อนะครับ
1.รถผม City ประสบอุบัติเหตุชนหนัก จากด้านหน้า
2.ผมเอาเข้าศูนย์ ช. กรุ๊ป ฮอนด้า สาขาคลองหนึ่ง เพื่อซ่อม
3.ในการซ่อมมีการยกเครื่องยนต์ออก
4.มีการเปลี่ยนกระจกบานหน้าใหม่ และแปะฟิมล์ใหม่ ซึ่งผมก็บอกไปหลายครั้งว่ารถผมฟิมล์หน้า 40
5.รับรถวันเสาร์ที่ 25 มีนา ที่ผ่านมา ตอนรับก็บอกทางศูนย์ว่าฟิมล์ดูมืดๆไปนะ แต่ศูนย์บอกว่ารถรอดในร่มเลยดูมืด
6.พอตกกลางคืน รู้เลยว่าฟิลม์มืด ขับรถยากมาก
7.เช้าวันอาทิตย์ 16 มีนา พบว่าตัวสัญญาณกันขโมยทำงานผิดปรกติ คือตัวยิงคลื่นอุลตร้าโซนิคไม่ทำงาน (เปิดกระจกล็อดสัญญาณ เอามือเอื้อมมาในรถแต่รถไม่ร้อง)
8.วันจันทร์ 27 มีนา แจ้งปัญหากับศูนย์
9.ศูนย์นัดเปลี่ยนฟิมล์ เช็คอาการวันอังคาร 28 มีนา
10.ไปตามที่ศูนย์นัด แต่ไม่มีฟิมล์เบอร์ตามที่ต้องการ(เทียบกับใบกระกันฟิมล์เก่าที่เก็บไว้) จึงนัดอีกที่วันพุธทที่ 29
11.วันพุธที่ 29 ไปติดฟิมล์ กลับมาที่ทำงานเห็นว่าฟิมล์พองหลายจุด จึงจะเอาไปทำอีกรอบ ขากลับขับขึ้นลูกระนาดแถวที่ทำงานแบบรีบๆแล้วรถมีอาการผิดปรกติ
    *ที่ปัดน้ำฝนทำงานเอง
    *ไฟที่หนัาปัดโชว์มั่วไปหมด
    *ระบบแอร์มีปัญหา
  พอถึงศูนย์ เจออาการเพิ่มเติม
    *บิดกุญแจ ไฟหน้าจะติดทันที พร้อมกับทีปัดน้ำฝน+ไฟเลี้ยวด้านขวาทำงานทันที

11.ตอนนี้ศูนย์อ้างอย่างเดียวว่ากันที่กันขโมย จั๊มไฟมั่ว ทำให้ระบบรวน ผมใช้รถไม่ได้รถจอดทิ้งที่ศูนย์
12.วันนี้ 30 มีนา ผมจะเอาช่างไปถอดสัญญาณกันขโมยออก จะได้หมดข้อ้าง แล้วบี้ให้ศูนย์แก้งานให้เสร็จเรื่องระบบไฟรวน
13.การการโทรปรึกษาช่างเมื่อคืน หลายคนบอกเสียงเดียวกันว่า ตอนติดฟิมล์น้ำเข้ากล่อง ECU

คำถามครับ
1.ผมจะทำอย่างไร ให้ศูนย์รับผิดชอบตรงนี้ให้มากที่สุด
2.ถ้าศูนย์ไม่ยอมเปลี่ยนกล่อง ECU มันพอมีวิธีซ่อมได้ไหมครับ?

ขอบคุณที่ความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ Krongbun

;) โดยปกติกล่อง ECU จะกันน้ำน้ะครับ
ก็หลังจากลองเอากันขโมยออกแล้วให้เค้าไล่ไฟดูให่ครับ อาจมีหลวมบางจุด
ดูจากที่ว่าเป็นหลังจากกระแทกอะไรแรงๆ โชคดีครับ ใจเย็นๆเนอะ

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
ไม่ยาก พอไล่หาสาเหตุได้ครับ

ก่อนอื่นปลดสายระบบกันขโมยออกระบบรถตามช่างบอกศูนย์ เพื่อตัดปัญหากับช่าง
อาจไม่ต้องรื้อถอดออกก่อน(เผื่อต่อกลับภายหลัง)

ไล่ดูวงจรไฟฟ้าของศูนย์ว่าอุปกรณ์ที่แสดงอาการผิดปกติ มีจุดร่วมกันไปที่ไหน

สำหรับFordของผม ถ้าเป็นอุปกรณ์ไฟฟ้าทั่วไปของรถ จะมีกล่องที่ควบคุมหลักต่างหาก
ที่ไม่ใช่กล่องECU(PCM)-ตัวนี้คุมระบบเครื่องยนต์/ระบบขับเคลื่อนเป็นหลัก

ระบบบบอุปกรณ์ไฟฟ้าทั่วไปจะคุมโดยกล่อง GEM - general electric module
หรือบางที่อาจเรียกว่า BCM-body control module
ของHondaก็คงจะมี ถ้าอุปกรณ์ไฟฟ้ารวนหลายๆอัน ก็ลองไล่ระบบสายไฟไปจนถึงตำแหน่งกล่องนี้ครับ

อ้อ ก่อนจะไล่สายวงจร ให้เสียบคอมฯอ่านโค้ดผิดปกติDTC อาจจะได้สาเหตุเลยหรือจำกัดวงที่จะตรวจสอบให้แคบลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2017, 08:43:30 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ delete

คุณซ่อมศูนย์ เค้ามีรับประกันการซ่อมอยู่ ใช้สิทธิ์ให้เต็มที่ครับ
เทสให้หมดทุกระบบ เจอตรงไหนยังมีปัญหาก็เข้าไปเคลมได้
ศูนย์ต้องรับผิดชอบอยู่แล้วเพราะซ่อมรถคุณ (ซ่อมศุนย์มันดีตรงนี้แหละ)
ถ้าไม่จบ หรือบ่ายเบี่ยง ให้ติดต่อบ.แม่ ประจำประเทศไทย จะมีคนที่รับเรื่องพวกนี้ดูแลให้ครับ

ออฟไลน์ ps000000

ผมอึ้งกับการทำงานของศูนย์นี้

ออฟไลน์ h0661036

ก็ซ่อมอีกครั้ง 2 ครั้ง ถ้าไม่ดีขึ้นก็ย้ายศูนย์ฯ  ... จะเครียดทำไม  ยิ่งใช้รถตลาด อย่างน้อยก็ใจชื้นขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ใจเย็นนะ

เข้าที่ศูนย์เดิม. แจ้งว่าซ่อมให้เหมือนเดิม
โดยให้ไปคุยกับผู้จัดการ

ออฟไลน์ Stp

+1 บางทีทางแก้คือ เปลี่ยนศูนย์ เพราะเริ่มต้นก็มีคำพูดแปลกๆ ออกมาละ

ผมอึ้งกับการทำงานของศูนย์นี้
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Darkart

ครั้งนี้ยังซ่อมเหมือนเดิม เปลี่ยนศูนย์บริการ
ไฟหน้าปัดขึ้นโชว์เต็ม น่ามาจาก ECU มีปัญหา หรือลองเอาคันอื่นๆมาเสียบดู ก่อน มีอาการหรือป่าว
เช็คกล่องฟิวส์ มีความชื้นอยู่ เกิดอาการช๊อต เอาลมเป่าให้แห้งก่อนครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

รายงานความคืบหน้าครับ
ตอนนี้ให้ช่างถอดกล่องกันขโมยออก แล้วเทสระบบไฟ ตอนนี้ไม่เจอปัยหาครับ
แต่ก็ยังกลัวๆ พยายามให้ช่างไล่ระบบไฟทั้งหมดอีกทีครับ

ก็ซ่อมอีกครั้ง 2 ครั้ง ถ้าไม่ดีขึ้นก็ย้ายศูนย์ฯ  ... จะเครียดทำไม  ยิ่งใช้รถตลาด อย่างน้อยก็ใจชื้นขึ้นเยอะ

ไม่กล้าย้าย ไม่กล้าขับ ไม่รู้มันจะรวนอะไรอีก
ลองไปคุยกับอีกศูนย์แล้วเค้าบอกว่าเช็คให้ได้ แต่ต้องจ่ายเงินเอง
รถตลาดก็ใช่ว่าจะดีครับ ตอนนี้ผมกลัวมากถ้าขับๆไปเบรคทำงานเอง หรือหัวฉีดไม่ทำงานเครื่องดับนี้ โอกาสโดนชนหนัก50/50 เลยครับ ผมขับสายเอเซียที่คนใช้ความเร็วสูง รถเยอะ รถบรรทุกเพียบครับ

ออฟไลน์ tarahlm

ถ้าอาการผิดปกติหายไปหลังถอดระบบกันขโมยออก

ก็แสดงว่าชุดระบบกันขโมยนั้นทำให้เกิดปัญหาจริงๆ

ถ้ายังไม่มั่นใจ ก็ใช้คอมฯเสียบอ่านตรวจเช็คโค้ดผิดปกติอีกครั้ง

ดูว่าไม่พบความผิดปกติอะไรหลงเหลืออยู่

หลังตรวจเรียบร้อย ก็ไม่ต้องไปกังวลมากนักกับการใช้งานตามปกติ

ถ้าเครื่องยนต์ดับกระทันหันขณะรถแล่นอยู่  ก็ยังมีแรงให้รถไหลไปได้อยู่

รีบมองด้านหน้า/กระจกหลัง/กระจกข้างให้เรียบร้อย

ไม่ต้องรีบเหยียบเบรก

ให้เปิดไฟเลี้ยวปล่อยให้รถไหลเข้าข้างทางก่อนเหยียบเบรกจอด พร้อมเปิดไฟฉุกเฉิน

แต่คิดว่าคงไม่เกิดเหตุการณ์นี้จริงๆหรอกครับ

ออฟไลน์ Krongbun

ไม่กล้าย้าย ไม่กล้าขับ ไม่รู้มันจะรวนอะไรอีก
ลองไปคุยกับอีกศูนย์แล้วเค้าบอกว่าเช็คให้ได้ แต่ต้องจ่ายเงินเอง
รถตลาดก็ใช่ว่าจะดีครับ ตอนนี้ผมกลัวมากถ้าขับๆไปเบรคทำงานเอง หรือหัวฉีดไม่ทำงานเครื่องดับนี้ โอกาสโดนชนหนัก50/50 เลยครับ ผมขับสายเอเซียที่คนใช้ความเร็วสูง รถเยอะ รถบรรทุกเพียบครับ

วิ่งเส้นเดียวกันเลยครับ ก็วิ่งเลนส์ในเข้าไว้ครับ เส้นนี้วิ่งในยังวิ่งกันเกือบร้อย
ถ้าดับจริงๆ เข้าซ้ายสบายๆครับ ผมเคยมอไซค์ดับกลางอากาศมาสองรอบละอยู่เลนส์กลาง
ก็ตามด้านบนบอกอย่าตกใจกำเบรค ปล่อยไหลเข้าซ้ายไป

ส่วนเรื่องเบรคทำงานเองไม่ต้องกลัวเลยครับ เป็นไปไม่ได้แน่นวล  8)