ผู้เขียน หัวข้อ: ท้ายรถ Trailer บ้านเราจะได้มาตราฐานแบบนี้มั้ย  (อ่าน 4324 ครั้ง)

ออฟไลน์ mothsan

• Hero Member
ดูแล้วผมกลัวเลย แถวบ้านรถสิบล้อกับเทรลเลอร์เยอะมาก คงต้องขับช้าแล้วครับ

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
Re: ท้ายรถ Trailer บ้านเราจะได้มาตราฐานแบบนี้มั้ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 22:05:22 »
ขอตอบในฐานะ ที่ทำงานขับรถ กับอู่ต่อ รถบัส รถสิบล้อ รถพ่วงมาก่อนนะครับ เมืองไทยทำแบบนี้ มี ครับ พูดง่ายๆ คือ แผงท่อเหล็ก กันไม่ให้มุดไปท้ายรถมากจนถึงตัวคนขับ ขึ้นอยุ่กับว่าผุ้ประกอบการที่ซื้อไปใช้จะสั่งผลิตสเปกแบบไหน เดี๋ยวนี้หางพ่วงจากจีนมาตีตลาดเพียบมาตราฐานแบบไหนผมยังไม่ทราบ แต่ถ้าของไทย มี 2-3 เจ้า ทำส่งออก มีมาตราฐานสากลครับครับ การจะกันรถมาชนท้าย คงเป้นไปยากครับ สิ่งลำดับแรกคือ ไฟท้าย ต้องสว่างไกลเห็นชัดเจน สีที่เห็นสังเกตได้ไกล ส่วนใหญ่เน้นสีสะท้อนแสง เหลือง ขาว บรอนด์ ส่วนที่เหลือคงอยุ่ที่คนขับขี่ละครับ รถยนตืถ้าไม่เกน 50 อาจจะรอด แต่ มอไซค์ผมเห็นๆ มา น้อยคนที่จะรอดเวลาชนท้ายรถบรรทุก

ออฟไลน์ Newhang

Re: ท้ายรถ Trailer บ้านเราจะได้มาตราฐานแบบนี้มั้ย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 22:07:32 »
แค่ขอให้ไฟท้ายสว่างพอ ก็กราบงามๆสามครั้งแล้ว

ออฟไลน์ OHMMY

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 22:30:25 »
ภาพตอนที่เหล็กกระแทกเข้ามาเต็มๆหน้านี่หลอนเลยคับ  :( :( :(

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 23:08:13 »
การกำหนดให้มีคานหลังให้ได้มาตรฐาน

ผมว่าสู้กำหนดให้ไฟสัญญาณสว่างชัด จะป้องกันได้ดีกว่า (% สูงกว่า)

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 23:20:22 »
ขอแค่ไฟท้ายสว่างๆ,ไฟเลี้ยวออโต้กับระบบแบบ lane watchของcivic อะครับ เวลาขับใกล้ๆ ชอบเปลี่ยนเลนกระทันหัน เสียวโคตร
~~

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 00:10:08 »
ขอตอบในฐานะ ที่ทำงานขับรถ กับอู่ต่อ รถบัส รถสิบล้อ รถพ่วงมาก่อนนะครับ เมืองไทยทำแบบนี้ มี ครับ พูดง่ายๆ คือ แผงท่อเหล็ก กันไม่ให้มุดไปท้ายรถมากจนถึงตัวคนขับ ขึ้นอยุ่กับว่าผุ้ประกอบการที่ซื้อไปใช้จะสั่งผลิตสเปกแบบไหน เดี๋ยวนี้หางพ่วงจากจีนมาตีตลาดเพียบมาตราฐานแบบไหนผมยังไม่ทราบ แต่ถ้าของไทย มี 2-3 เจ้า ทำส่งออก มีมาตราฐานสากลครับครับ การจะกันรถมาชนท้าย คงเป้นไปยากครับ สิ่งลำดับแรกคือ ไฟท้าย ต้องสว่างไกลเห็นชัดเจน สีที่เห็นสังเกตได้ไกล ส่วนใหญ่เน้นสีสะท้อนแสง เหลือง ขาว บรอนด์ ส่วนที่เหลือคงอยุ่ที่คนขับขี่ละครับ รถยนตืถ้าไม่เกน 50 อาจจะรอด แต่ มอไซค์ผมเห็นๆ มา น้อยคนที่จะรอดเวลาชนท้ายรถบรรทุก

เห็นด้วยครับ แต่เรื่องไฟท้ายนี่ผมว่าตั้งแต่มีไฟท้าย LED ก็ดูสว่างขึ้นมากครับ แต่รถเก่าๆก็ยังแทบมองไม่เห็นต่อไป
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 06:04:14 »
เสียชีวิตเยอะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 07:48:09 »
มีนะครับ เคยเห็นหลายคัน

บ้านเราต้องจัดการกับรถบรรทุกอีกเยอะครับ ทั้งตัวรถ ทั้งการบรรทุก

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 08:08:54 »
สยองพะยะค่ะ  :-X

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 08:40:23 »
แค่ขอให้ไฟท้ายสว่างพอ ก็กราบงามๆสามครั้งแล้ว
เห็นด้วยอย่างยิ่งพวกรถบรรทุกดินยิ่งมองแทบไม่รู้ว่าเปิดไฟไหมทั้งดำ ทั้งเลอะ

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 09:18:13 »
แล้วที่ผมเจอท้ายรถมีตุ๊กตามิชชิลินเรืองแสงได้นี่โรงงานไหนเป็นคนสั่งสเปคนี้ครับ ขับตามมาไกลๆใจเต้นรัวกันสองคนสามีภรรยาเลยผม นึกว่ากระสือ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 11:28:47 »
พอดูคลิปแล้วเมื่อเช้าได้ลองสังเกตุ ว่าเหล็กแนวนอนที่ยื่นมา มันสั้นกว่าความกว้างของตัวรถมากๆ เลยครับ
และเดี๋ยวนี้ยิ่งมีสิบล้อต่อพ่วงมากขึ้นเยอะ พวกต่อพ่วงนี้ กันชนไม่ได้มาตราฐานทุกคันเลยครับ มันสูง(เหล็กยืี่นลงมาจากแนวกระบะน้อย)และสั้นมากด้วยครับ

ปล. ช็อตที่หน้ากระแทกเข้ากับท้ายกระบะโดยตรงนี้หลอนมากๆ ครับ อยากได้รถสูงๆ มาขับแทนเลย เพราะคันปัจจุบันเตี้ยมาก

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 12:03:10 »
ขอนอกเรื่อง

ผมแก้ที่ฟิลม์หน้ารถตัวเองก่อนเลย มันทำให้มองสว่างขึ้นจริงๆ ติด 40% ปรอท

ยิ่งคนแก่ สายตาไม่ดี แล้วฟิลม์ 60 80 กลางคืนไม่ต้องขับกันพอดี

เวลาถอยรถผมยังต้องลดกระจกถอยเลย

ใครจะว่า อ่อน ก็ไม่เป็ฯไร ผมชนขึ้นมามันไม่คุ้ม

เรื่องพวกนี้ทำตัวเองให้ดีก่อน รอให้คนอื่นมาเซฟชีวิตเรา คงไม่ได้

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 14:12:42 »
สิบล้อต่อพ่วง  ทั้งสูงทั้งยาวยื่น  น้ำหนักเกินชัวร์ 
ขับก็คงต้องระวังกันเอง  ที่นี่ประเทศไทย

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 20:51:02 »
เหล็กกันมุดแบบนี้ อย่าถามหามาตรฐานในไทยครับ ทุกวันนี้ที่เจอแทบทุกคันคือไฟท้ายสว่างน้อยมากๆ ผมเกือบตายหลายรอบแล้วครับ  >:(

ออฟไลน์ ฺBurmicon

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 22:40:23 »
ภาพตอนที่เหล็กกระแทกเข้ามาเต็มๆหน้านี่หลอนเลยคับ  :( :( :(

จินตนาการเป็นหัวคนจริงแล้วผมสยองเลยครับ  :(

รถบรรทุกบ้านเรา แค่ตัวล๊อคตู้คอนเทนเนอร์ยังไม่ล๊อคกันเลยครับ ถูกยึดไว้ด้วย μR อย่างเดียว

อย่าถามหามาตรฐานความปลอดภัยเลยครับ ขับระวังๆ และอยู่ให้ห่าง10ล้อไว้ดีที่สุด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 00:58:13 »
สยอง...

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 29, 2017, 23:11:59 »
ส่วนใหญ่เห็นพี่เชกับโดเรมอนครับ