ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับหม้อพักท่อไอเสียครับ  (อ่าน 2084 ครั้ง)

ออฟไลน์ Strk

• Newbie
  • *
สำหรับรถ at มี turbo
ท่อแบบมีหม้อพักกลาง ไม่มีหม้อพักปลาย
กับแบบมีม้อพักปลาย ไม่มีหม้อพักกลาง
ทั้งสองเเบบมีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับหม้อพักท่อไอเสียครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2017, 21:20:25 »
ส่วนใหญ่พักปลายจะใหญ่กว่าลูกกลาง ซับเสียงได้ดีกว่า
จะใส่ลูกไหน ความอั้นของไอเสียไม่ต่างกัน ถ้าไส้และขนาดหม้อพักเท่ากัน

แต่ผมแนะนำให้ใส่ 2 ลูก จะให้โทนเสียงที่ทุ้ม ไม่แผด สบายหูกว่า

รถผมเทอร์โบดีเซล หม้อพักโรงงานเดิมๆ แต่ใส่กล่องดัน+ยก ได้ม้า 40+ ตัว
ยิ่งเทอร์โบยุคหลังๆ ถ้าโมฯขำๆ หม้อพักแทบไม่จำเป็น