ผู้เขียน หัวข้อ: เดินทางต่างจังหวัด นั่ง 5 คน จะเลือก Alphard X 8 ที่นั่ง หรือ Grand Carnival ดี?  (อ่าน 6347 ครั้ง)

ออฟไลน์ V-Reach

• Jr. Member
  • **
    • เตาอบ
เนื่องจากตอนนี้ต้องเดินทางไปโรงงานที่ระยองครับ และบางครั้งต้องกลับมากลับเพื่อนร่วมงานอีก 3 คน รวมคนขับและผมก็เป็น 5 คน พร้อมกับเดินทางไปต่างประเทศ ซึ่งส่วนใหญ่ก็กระเป๋าคนละ 2 ใบครับ เดินทางไปต่างประเทศ 4 คน กระเป๋า 8 ใบ ซึ่งรถทั่วไปใส่กระเป๋ามากขนาดนี้ไม่ได้ และที่ทำงานไม่มีรถตู้เลยครับ ตอนนี้ต้องนั่ง Revo 4 ประตูตัวเตี้ยที่มีหลังคาไฟเบอร์ของที่ทำงาน เพราะนั่งกันได้ 5 คนและใส่กระเป๋าได้ 8 ใบแบบเหลือๆ แต่ตอนเดินทางไปสุวรรณภูมิทุกต่างบอกกันว่าเหนื่อยมาก ช่วงนี้ต้องเดินทางไป-กลับประมาณ 1-3 ครั้งใน 1 เดือน เลยคิดว่าน่าจะซื้อรถ MPV ครับ

โจทย์คือ
ผู้โดยสาร 4 คน + คนขับ 1 คน รวมเป็น 5 คน พร้อมกระเป๋าเดินทาง 8 ใบ

ตอนนี้ไปดู
1. Alphard X ตัวถูกสุด 8 ที่นั่ง ราคาประมาณ 2.9 ล้าน ยังไม่ได้ต่อ แต่ยังไม่เคยนั่งคันจริงเลยครับ เกรย์ที่ไปดูมีแต่ตัว X 7 ที่นั่ง เบาะผ้า แต่ถ้าเราต้องการ 8 ที่นั่งก็สั่งได้ ถ้าใช้ตัว 7 ที่นั่ง ต้องมีคนนึงนั่งแถว 3 และจะใส่กระเป๋าเดินทางไม่พอครับ
2. Kia Grand Carnival 11 ที่นั่ง ไปดูแล้วเบาะแถว 2 นั่งและ 3 นั่งไม่ค่อยสบายนักครับ พอนั่งได้ทั้งหมด 5 คน (หน้า 1, แถว 2-3 แถวละ 2 คน) และก็พับเบาะแถวสุดท้ายลงก็น่าจะใส่กระเป๋าเดินทางหมดครับ เห็นรถภายนอกดูคันไม่ใหญ่มาก แต่ดูพื้นที่ภายในจริง ๆ แล้วเหมือนจะมากกว่า Alphard ส่วนตัว 7 ที่นั่งราคาก็ไม่ค่อยสมเหตุผลก็เลยตัดไป

ทั้ง 2 ตัวนี้ คิดว่าตัวไหนดีครับ ใจจริงอยากเอา Kia เพราะถูกกว่าเกือบครึ่ง (ซื้อรุ่น LX) แต่อีกใจก็อยากซื้อ Alphard เพราะคิดเองว่านั่งเดินทางสบายกว่า ไม่ทราบว่าจะแนะนำตัวไหนดีครับทั้ง 2 ตัวนี้ หรือมีรุ่นอื่นแนะนำที่ราคาสัก 3 ล้านก็ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ mrpich

• Hero Member
  • เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
มาเชียร์ Alphard 8ที่นั่งครับ สัมผัสมาแล้ว น่าใช้สุดๆ นั่งสบายแน่ๆ
แต่หากอยากมีตัวเปรียบเพิ่ม ในงบประมาณที่ต่ำลงก็ ฮุนได H1 ครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ titunplus

• Newbie
  • *
ตามด้วยคนครับ กำลังเทียบ 2 ตัวนี้เหมือนกัน
ตัว alphard x ที่ขายกัน 2.99 นี่ต่างกับพวกตัว 3.4-3.5 ล้าน ยังไงบ้างครับ
แล.แอบลุ้นทาง headlightmag ทำรีวิวตัว grand carnival บ้างครับ

ออฟไลน์ pforu

• Full Member
  • Reflection of the Future...
- ถ้าไม่เกียงเรื่องรูปทรง ไปอัลพลาดครับ รถดี นั่งสบาย ศูนย์บริการมีทั่วไป แต่อะไหล่ต้องรอเช่นกันครับ
- ถ้าไม่ชอบทรงรถตู้ ก็ kia grand carnival ใหม่ รถดี นั่งดีในระดับทั่วไป ไม่สบายเเท่าอัลพลาด ขนของได้มากกว่า ราคาถูกกว่ามาก ศูนย์บริการมีน้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2017, 08:40:09 โดย pforu »
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
- ถ้าไม่เกียงเรื่องรูปทรง ไปอัลพลาดครับ รถดี นั่งสบาย ศูนย์บริการมีทั่วไป แต่อะไหล่ต้องรอเช่นกันครับ
- ถ้าไม่ชอบทรงรถตู้ ก็ kia grand carnival ใหม่ รถดี นั่งดีในระดับทั่วไป ไม่สบายเเท่าอัลพลาด ขนของได้มากกว่า ศูนย์บริการมีน้อย
Kia Carnival ตัวนี้สวยมากครับ ดูจากยอดขายได้เดือนละประมาณ 30-40 คัน ถือว่าเยอะสำหรับ Kia แล้วลองไปส่องดูมือสอง ไม่มีมือสองเลยครับ แสดงว่ารถน่าจะใช้ดีมาก ศูนย์ Kia อยู่ตรงแถวบ้านผมเลยครับ ไม่แน่ใจทีมบริหารเป็นชุดเดียวกับ Audi หรือเปล่า เห็นโชว์รูมติดกัน เคยเข็ดตอนไปดู Audi เซลล์หยิ่งมาก
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Auto

อัลพาร์ดนั่งสบายกว่า

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
อัลพาร์ดครับ อยากได้เหมือนกัน เกินงบ 555
ครบทุกท่าความสบาย

ออฟไลน์ joufo

อัลพาร์ดครับ

เน้นเอาตัวถูกสุด ออพชั่นไม่ต้องเยอะ
ไม่ต้องเอาล้อโตๆ ครับ

ล้อ 19 นิ้ว อะไรอย่างนี้ วิ่งต่างจังหวัดทรมารมากครับ
แถมเจอทางไม่ดี ก็ยางรั่วบ่อยอีก

ไม่ก็ คอมมิวเตอร์ เวนจูรี่ ก็น่าใช้ครับ ถ้าไม่ติดว่ามันกระเด้งกระดอนไปหน่อยนะครับ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ SM.

- ถ้าไม่ชอบทรงรถตู้ ก็ kia grand carnival ใหม่ รถดี นั่งดีในระดับทั่วไป ไม่สบายเเท่าอัลพลาด ขนของได้มากกว่า ศูนย์บริการมีน้อย
Kia Carnival ตัวนี้สวยมากครับ ดูจากยอดขายได้เดือนละประมาณ 30-40 คัน ถือว่าเยอะสำหรับ Kia แล้วลองไปส่องดูมือสอง ไม่มีมือสองเลยครับ แสดงว่ารถน่าจะใช้ดีมาก ศูนย์ Kia อยู่ตรงแถวบ้านผมเลยครับ ไม่แน่ใจทีมบริหารเป็นชุดเดียวกับ Audi หรือเปล่า เห็นโชว์รูมติดกัน เคยเข็ดตอนไปดู Audi เซลล์หยิ่งมาก

แสดงว่าบ้านอยู่ใกล้บ้านผมนะครับ 555

เจ้าของเดียวกันครับ แต่ทีมงานแยกกันครับ ต่างยี่ห้อ ก็ต่างทีมงาน ส่วนยอดขายนั้น ถ้านับเฉพาะ Carnival ก็ได้ประมาณนี้แหละครับ เพราะเค้าไม่ stock เยอะครับ

ออฟไลน์ gorilla

Carnival  ราคาน่าใช้ครับ หน้าตาก็ดี

เรื่องศูนย์มีอะไรน่ากังวลมั้ยครับ

ออฟไลน์ Darkart

นั่ง 5 คน จะเลือก Alphard X 8 ที่นั่ง หรือ Grand Carnival ดี?
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 15:38:14 »
Alphard ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ 12345678910

• Full Member
เชียร์  Kia Grand Carnival ประหยัดงบไปได้เยอะ รถขับดี สวยด้วย

หรือถ้าอยากได้ถูกกว่านั้น ก็แนะนำ รถฮุนได H1 แบบ11 ที่นั่ง ราคา 1.28 ล้าน ตัวท็อปประตูไฟฟ้า 1.6 ล้าน ตัว7ที่นั่งเริ่ม2ล้าน (ยอดขายดีเดือนนึง 400-600 คัน ยอดอับดับ1 ของรถ11 ที่นั่งติดต่อกันหลายปี เทียบกับ  Kia Grand Carnival กับ รถตู้โตโยต้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2017, 08:25:33 โดย 12345678910 »

ออฟไลน์ V-Reach

• Jr. Member
  • **
    • เตาอบ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ สรุปว่าสงสัยจะได้รถนอกตัวเลือก...

Innova 2.8G ครับ ราคาสบายกระเป๋าครับ แต่สงสัยมาก ไปดูที่โชว์รูมมา แจ้งราคาตั้ง 1,235,000 บาท แต่หน้าเว็บลง 1,201,000 บาท เซลล์แจ้งว่าบังคับซื้อชุดแต่ง ยังงงอยู่นิดหน่อยว่าทำไมไม่เอาไม่ได้ รู้สึกเสียความรู้สึกนิดหน่อย เหมือนขายเบียร์พ่วงน้ำเปล่า

ถ้าหาโชว์รูมที่ไม่บังคับซื้อชุดแต่งไม่ได้ คงจะไปเลือก Kia Carnival ครับ