ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามผู้ที่เคยใช้ทั้ง Lexus เทียบกับ MB , BMW ด้วยครับ  (อ่าน 5020 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
ความคงทนของชิ้นส่วนตอนนี้ Lexus เทียบกับ MB,BMW ตอนนี้เป็นยังไงบ้าง
แล้วการหาชิ้นส่วนอะไหล่ การรออะไหล่นานมั๊ย

เห็น Lexus บางตัวเช่น RX200t ใช้เครื่อง 8A ซึ่งเป็นเครื่องที่ไม่มี Toyota ตัวไหนที่ขายในไทนใช้เลย รถที่ใช้เครื่องแบบนี้จะหาอะไหล่ยากมั๊ยครับ
ศูนย์ Toyota บริการได้ขนาดไหน

ออฟไลน์ luzifur

• Full Member
ที่บ้านมี BMW และ Benz หลายคัน

แต่ส่วนตัวผมใช้ IS250 gen ก่อน

ลักษณะการใช้งานคือ อาทิตย์ ละประมาณ 500-600 กิโล ส่วนใหญ่วิ่ง กลางคืน+ชานเมือง+ต่างจังหวัด และในเมืองบ้างแต่ไม่ค่อยเป็นช่วงเวลาเร่งด่วน

เครื่องยนตร์และ เกียร ทนมาก ไม่มีอะไรเสีย เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องปรกติ (ผมตีนหนัก และจูนกล่อง เปลี่ยน header)

ส่วนอะไหล่ช่วงล่างก็ตามการใช้งาน รถผมใช้งานเย้อะ + ล้อใหญ่ โหลดเตี้ย ก้มีพวก บุชปีกนก ลูกหมากต่างๆ รับภาระหนักบ้าง ก็เปลี่ยนเมื่อถึงเวลา

งานประกอบภายในถ้าเทียบกับ series 3 E90 แล้ว lexus ดีกว่าเย้อะ เพราะ อีกคันที่บ้าน มีเสียงกร๊อปแกร๊ปที่แผงประตู โดยเฉพาะเวลาตัวถังบิดตัว และ วัสดุภายใน ปุ่มต่างๆ ลอกหมดแล้ว ส่วน IS250 ยังเนี้ยบ และเงียบปรกติ

แต่ BMW ก็ใช่ว่าไม่ทน หมด BSI มาแล้ว 1 ปี เลขไมล์แสนกว่า ก็ยังไม่มีเจ็บหนักๆนะครับ แต่เป็นรุ่นเครื่องดีเซล แต่อีกไม่นาน ผมว่าน่าจะมีปัญหาเรื่อง turbo หรือ เกียร์ครับ

ส่วน Benz ขอไม่ออกความคิดเห็น เพราะ เป็นรถที่ผู้ใหญ่ที่บ้านใช้ซะส่วนใหญ่ผมขับเป็นครั้งคราว เลขไมล์น้อย มีเสียงบ่นว่าซ่อมหนักเอาเรื่อง แต่ อาจเป็นเพราะ รถจอดเสียส่วนใหญ่และไม่ค่อยได้วิ่ง ครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

เคยใช้ C Class W202 โคตรจุกจิก ปีนึงต้องไปนอนศูนย์ ปีละครั้ง ทั้งๆที่ใช้ไม่เยอะ

ตอนนี้ใช้ Lexus CT200h มา 5 ปี เลขไมล์ สองแสนกว่า จุกจิกน้อยกว่ามากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

แต่รออะไหล่ ที่เปลี่ยนมา มีเจอลูกหมากกันโคลงรอตั้งสองเดือน แต่นอกนั้น ไม่เคยต้องรอเลย

ออฟไลน์ CarameLon

• Hero Member
BMW ถอยศูนย์เยอรมันออโต้ เวลามีอะไรเสียหนัก รออะไหล่ 3 อาทิตย์ เปลี่ยน+เทส 1 อาทิตย์
อยูู่ใน BSI เคลมได้เลย ส่วน MB รออะไหล่ 1-2 เดือน เปลี่ยนไวหรือไม่ขึ้นอยู่กับคิว และช่างลาหยุดไหม lexus ไม่เคยใช้  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Smith686

เบนซ์มีทั้งอะไหล่ OEM และอะไหล่เทียบ  ช่างซ่อมเบนซ์ในกรุงเทพหาง่ายมาก มีทุกแนว  แต่ถ้าเป็นต่างจังหวัดยังมีปัญหาเรื่องช่างอยู่นะ

ออฟไลน์ Jazz Cool

• Jr. Member
  • **
เคยใช้ Lexus ผมว่าเป็นรถที่ดีขับนุ่มสบาย ดูแลง่าย ไม่จุกจิก ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ BMW การขับขี่คนละแบบเลยครับ ตอนนี้กำลังคิดจะซื้อใหม่อีกคัน ใจยังชอบ RX อยู่ แต่เห็นราคาแล้วไม่กล้าซื้อแล้วครับ กำเงินไปซื้อรถยุโรปดูจะคุ้มกว่า ขับมั่นใจต่างกัน (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)

ออฟไลน์ Dr.Jones

:-X

ตอบง่ายจะตายไปคุณ
เสียเงินมากๆขนาดนี้น มันก็ต้องรถเยอรมันซิครับ
เสียทีหาอู่ซ่อมง่ายกว่าเยอะ ไม่เชื่อลองวิ่งเส้นร่มเกล้าแล้วจดอู่นอกดู
(ไม่ต้องไปนับ คลังอะไหล่ Isuzu นะ แฮ่ๆ)
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ผมไม่ได้เคยใช้นะครับ แต่มีเพื่อนที่เป็นมือรับซ่อมรถแบบครอบจักรวาล ทำทั้ง Lexus Benz BMW
รถที่สร้างรายได้มากที่สุดคือรถยุโรปครับ

Lexus ไม่ใช่ว่ามันเสียไม่เป็นครับ มีเสีย แต่ทุกอย่างมันจะตามอายุการใช้งาน มีแค่บางอย่างที่เสียก่อนเวลาอันควร ค่าอะไหล่ไม่ถูกนะครับ สมราคาค่ารถมันเลย แต่ข้อดีคือไม่ค่อยมีเซอร์ไพรส์ สายไฟ กลไก กล่องคุมต่างๆทำมาดูแล้วเผื่อให้มีอายุการใช้งานได้นานกว่า

รถเพื่อนผม LS400 รุ่นที่ 2 ปี 95-96 ใช้ 10 ปีแรกไม่มีอะไรเสียเลย วิ่งปีละ 15,000 โล พอปี 2009 มีมอเตอร์กระจกไฟฟ้าเสีย 1 บาน และมันเพิ่งเริ่มมาเสียจุกจิกเอาช่วงหลังน้ำท่วมมา แอร์เสีย ตู้แอร์รั่ว เฉลี่ยแล้วยังไม่เท่าไหร่ แต่ S320 V140 อีกคันที่บ้านมัน รถใหม่กว่า มีของให้เสียทุกปีครับ แต่พอเสียปุ๊บหาอะไหล่ได้เกือบทุกชิ้นจากหลายแหล่ง Lexus นี่จะหายากกว่า

Lexus บางรุ่นเช่น GS300 จะมีปัญหากับระบบไฟฟ้าและหน้าปัดบ้าง ส่วนพวก CT200 ตอนนี้มีเพื่อนใช้อยู่ พูดง่ายๆว่าดูแลเหมือน Prius คันนึง เพราะยังไม่เคยชนหรือต้องเปลี่ยนอะไหล่ชิ้นโตๆ

ผมว่าถ้าเขาทำรถพรีเมียมมาได้ทนแบบนี้ แค่ขายราคาให้มันดึงดูดลูกค้าหน่อยมันจะน่าเล่นมาก
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Impulse

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ GoatGoat

ใช้ Lexus เอาเข้าศูนย์โตได้ทั่วประเทศครับ ถ้าช่างโตเอาไม่อยู่ เค้าจะให้ช่าง Lexus มาทำให้เลยครับ อะไหล่เบิกส่วนกลางหมด รอของไม่เกิน 2-3 วัน

อยากซื้อเยอรมันก็ไม่ผิดอะไรครับ รถดี แต่ระยะยาวจุกจิกมีเรื่องให้เซ็งบ่อยกว่า ผมโดนมาแล้ว แต่ถ้าเข้าอู่นอก เยอรมันหาอะไหล่ง่ายกว่าเล็กซัส อะไหล่เล็กซัสส่วนใหญ่ต้องเบิกญี่ปุ่นไม่ก็เอาเข้าจากเมกาครับ