ผู้เขียน หัวข้อ: Focus ecoboost เหมือนจะไม่จุกจิกรึเปล่าครับ  (อ่าน 7567 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Focus ecoboost เหมือนจะไม่จุกจิกรึเปล่าครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 11:06:29 »
นี่ก็ผ่านมาปีกว่าแล้ว Focus ecoboost ไม่มีเคสเคลมหรือมีปัญหาอะไรในกรุ๊ปเลย คิดว่าน่าเล่นยังครับ

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
Re: Focus ecoboost เหมือนจะไม่จุกจิกรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 11:26:00 »
ยังครับ รออีกสักพัก ให้ชัวร์กว่านี้อีกหน่อย
รายงานปัญหาจดหมายเวียนยังไม่มีอะไรหนักหนาครับ
และส่วนลดยังเพิ่มได้อีกกกกกก  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ madboy

Re: Focus ecoboost เหมือนจะไม่จุกจิกรึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 11:58:22 »
ก็น่าจะปลอดภัยหายห่วงกว่าตัวเดิม

แต่ที่น่ากังวลเล็กน้อยคือ อินเตอร์น้ำ ระบบระบายความร้อนของชิ้นส่วนต่างๆครับ นานๆไปจะมีปัญหาหรือปล่าวยังไม่ทราบได้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 12:28:34 »
ต้องไปแฝงตัว ตามข้าว ใน webboard หรือ facebook ครับ ถีงจะชัดเจน บางอย่างเขาไม่พูดข้างนอก เพราะจะโดนหาว่า ดิสเครดิต หรือ ไปโจมตี เกินจริง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 12:32:41 »
เท่าที่แฝงตัวมายังไม่มีใครบ่นครับ  8) 8)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 13:23:27 »
รถดี แต่อย่าซวยนะครับ ศูนย์รอซ้ำอยู่ คนไม่กล้าซื้อเพราะศูนย์ครับ

ถ้าไม่มีใจรักในการขับขี่ เล่นยี่ห้ออื่นที่ไว้ใจได้ดีกว่า 

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 13:29:34 »
มีคนใช้จริงถึง100คันยังคะ ตั้งแต่เปิดตัวยังไม่เคยเห็นบนถนนเลย

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 13:32:21 »
มีคนใช้จริงถึง100คันยังคะ ตั้งแต่เปิดตัวยังไม่เคยเห็นบนถนนเลย
จังหวัดผม เห็น 4-5 คันล่ะ แต่นานๆเจอที

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 14:13:24 »
ชอบแบบช่วงล่างแข็ง ๆ เหรอครับ  ....   ผมเคยนั่งระหว่างไป  test  drive  Everest 

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 14:16:36 »
ford มักจะเจอปัญหา ท่อยาง นะครับ ไม่ว่าจะรุ่นไหนๆ
นอกนั้นก็ไม่ต่างจากยี่ห้ออื่นๆ

ออฟไลน์ mylife

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 14:57:08 »
ในกลุ่มยังไม่มีใครเจอปัญหานะครับ และก็เริ่มเห็นรถบนถนนขึ้นเรื่อยๆ (กทม) ส่วนราคาถือว่า ok แล้วนะ 999,000   แต่ดอกเบี้ยต้องไม่แพงนะ ถึงจะ ok

แต่คงขายได้เฉพาะแต่คนชอบการขับขี่และแฟนๆ focus อะ หรือกลุ่มคนที่ไม่ชอบญี่ปุ่น

เพราะคนส่วนใหญ่ซื้อรถที่รูปลักษณ์กันเอาแค่สวยก็พอแล้ว เช่น  Civic  ขับกันตั้งแต่เด็กวัยรุ่นถึงไปถึง รุ่นลุง รุ่นป้า กันเลยที่เดียว

ผมว่า focus มันเหมาะกับคนเฉพาะกลุ่มมากกว่าครับ

ส่วนตัวผม ตัวรถ ผมคิดว่าถ้าในราคา 1,099,000 มันแพงเกินไป ค่ายทำรถมามีแต่เพิ่มออฟชั่น แต่ค่ายนี้ตัดออฟชั่นครับ  กรุณาอย่ามาอ้างว่าเครื่องแพง มันตลกอะ

แต่ถ้าใน ราคา 999,000  ราคานี้สมเหตุสมผล แต่ต้องดูดอกเบี้ยด้วยนะ

แต่ยังไงก็ตามในแง่ของการขับขี่ ทั้งอารม ทั้งสมรรถนะ ต้องยอมรับว่าดีนะ ส่วนด้านอื่น ยังตามหลังค่ายอื่นอยู่ 

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 15:23:55 »
ชอบแบบช่วงล่างแข็ง ๆ เหรอครับ  ....   ผมเคยนั่งระหว่างไป  test  drive  Everest

ชอบแข็งๆ ครับ ไม่ชอบ Body Roll แต่ตัวนี้ผมว่าก็ไม่แข็งมากนะครับ

ในกลุ่มยังไม่มีใครเจอปัญหานะครับ และก็เริ่มเห็นรถบนถนนขึ้นเรื่อยๆ (กทม) ส่วนราคาถือว่า ok แล้วนะ 999,000   แต่ดอกเบี้ยต้องไม่แพงนะ ถึงจะ ok

แต่คงขายได้เฉพาะแต่คนชอบการขับขี่และแฟนๆ focus อะ หรือกลุ่มคนที่ไม่ชอบญี่ปุ่น

เพราะคนส่วนใหญ่ซื้อรถที่รูปลักษณ์กันเอาแค่สวยก็พอแล้ว เช่น  Civic  ขับกันตั้งแต่เด็กวัยรุ่นถึงไปถึง รุ่นลุง รุ่นป้า กันเลยที่เดียว

ผมว่า focus มันเหมาะกับคนเฉพาะกลุ่มมากกว่าครับ

ส่วนตัวผม ตัวรถ ผมคิดว่าถ้าในราคา 1,099,000 มันแพงเกินไป ค่ายทำรถมามีแต่เพิ่มออฟชั่น แต่ค่ายนี้ตัดออฟชั่นครับ  กรุณาอย่ามาอ้างว่าเครื่องแพง มันตลกอะ

แต่ถ้าใน ราคา 999,000  ราคานี้สมเหตุสมผล แต่ต้องดูดอกเบี้ยด้วยนะ

แต่ยังไงก็ตามในแง่ของการขับขี่ ทั้งอารม ทั้งสมรรถนะ ต้องยอมรับว่าดีนะ ส่วนด้านอื่น ยังตามหลังค่ายอื่นอยู่ 

ผมว่าตามหลังแค่เรื่องอะไหล่และบริการครับ Infotainment, Safety และระบบอำนวยความสะดวก ในราคา 1 ล้านผมว่าเทพสุดละ ถุงลม 6 ใบ รถจอดเองได้ เซนเซอร์รอบคัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2017, 15:27:05 โดย ซิ่งเข้าส้วม »

ออฟไลน์ emu16k

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 15:40:21 »
เล็งไว้เหมือนกันค่ะ ราคาที่ลดแล้วกำลังดีเลย ถูกกว่าซีวิคเทอโบทุกรุ่น ราคาเท่ากับมาสด้า 3 รองท็อป เท่าที่เข้าไปค้นหาตามเวปและคลิปยูทูปต่างๆ มีคนโจมตีเยอะแต่ดูจะเป็นคนที่ใช้รุ่นเก่าหรือใช้เฟียสต้าซะมากกว่า ติดที่ภายในดูแคบ ไม่ประหยัดน้ำมัน ไม่รู้จะนั่งสบายมั้ยถ้าใช้เดินทางไปต่างจังหวัดบ่อย ส่วนดอกเบี้ยเท่าที่ถามมาอยู่ที่ 2.55 ต่อปี (ไม่แถมประกัน) ถ้าแถมประกันดอกเบี้ย 3.45 ขนาดผ่อน 48 งวดนะคะ เซลล์บอกประกันประมาณสองหมื่นหก โหดมาก ถ้าเทียบกับดอกของฮอนด้าและมาสด้า ก็เลยต้องกลับมาคิดอีกสักรอบ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 17:28:25 »
ถ้าได้ส่วนลดเยอะๆ ดอกเบี้ยไม่แพง จัดเลยครับ
ติ2อย่าง คือ อัตราเร่ง ด้อยกว่า ตัวMk3 2.0 และอัตราสิ้นเปลืองแย่กว่่า

ผมใช้FIESTA ถึงจะมีปัญหาบ้าง แต่ก็ยังชอบรถFORD
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ dtmf

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 20:08:29 »
เพิ่มไฟหน้าเป็น HID ชะ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 20:12:10 »

2เดือนที่แล้วก็ 124 คันนะครับ
http://www.headlightmag.com/sales-report-march-2017/

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 21:29:56 »
นิ่งสงบสยบความเคลื่อนไหว
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ mylife

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 22:21:06 »
เล็งไว้เหมือนกันค่ะ ราคาที่ลดแล้วกำลังดีเลย ถูกกว่าซีวิคเทอโบทุกรุ่น ราคาเท่ากับมาสด้า 3 รองท็อป เท่าที่เข้าไปค้นหาตามเวปและคลิปยูทูปต่างๆ มีคนโจมตีเยอะแต่ดูจะเป็นคนที่ใช้รุ่นเก่าหรือใช้เฟียสต้าซะมากกว่า ติดที่ภายในดูแคบ ไม่ประหยัดน้ำมัน ไม่รู้จะนั่งสบายมั้ยถ้าใช้เดินทางไปต่างจังหวัดบ่อย ส่วนดอกเบี้ยเท่าที่ถามมาอยู่ที่ 2.55 ต่อปี (ไม่แถมประกัน) ถ้าแถมประกันดอกเบี้ย 3.45 ขนาดผ่อน 48 งวดนะคะ เซลล์บอกประกันประมาณสองหมื่นหก โหดมาก ถ้าเทียบกับดอกของฮอนด้าและมาสด้า ก็เลยต้องกลับมาคิดอีกสักรอบ

ดูดีๆนะครับ บางโชว์ให้ ส่วนลด 120,000 - 135,000 ลองตรวจสอบดูครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2017, 23:17:30 »
ปริมาณรถน้อย ปัญหาเลยอาจจะยังน้อย ยังไง ขอให้โชคดีครับ
แต่รอบนี้เครื่องเกียร์เปลี่ยนจากตัวปัญหา ผมว่าแนวโน้มน่าจะดี ยังไง ถ้าไม่ใจรักพอ และมั่นใจพอ ก็รอดูก่อนสักพักครับ
แต่ถ้าใจรัก จัดเลย แต่เช็คโปรฯ หลายๆที่แบบท่านบนว่าไว้นะครับ รถไม่ได้ขายดีขนาดนั้น ดอกไม่น่าจะโหด ส่วนลดน่าจะดีครับ

อันนี้ไม่เกี่ยวกะคุณนะ ))) ผมก็ใช้รถอินดี้ แต่เบื่อพวกชอบบลัฟเจ้าตลาดและรถบ้านๆ จังครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2017, 07:25:03 »
รถที่มียอดขายเดือนละ100คัน

โดยปรกติถ้าเอาสถิติการบ่น ของคนในเน็ต ถึงขั้นที่ออกสื่อ 100คันมีคนบ่นไม่ถึง1คัน

กว่าจะรวมคนได้เท่าเฟียสต้า ต้องเล่นกันสามสี่ปี ได้คนไปรวมตัวแค่ร้อยคน.

ที่เหลือขายรถทิ้ง ทนใช้ ปล่อยพัง ไม่มาบ่นในเว็บอีกมากมาย

เรื่องแบบนี้ ไม่เจอกับตัวเองคงไม่รู้ครับ เอามาบ่นในเว็บโดนด่าอีกว่า"ไม่เคยใช้เองรึเปล่า ฟังเขามารึเปล่า"

ถ้าไม่มั่นใจจัดเองจริงๆสักคันให้รู้ไปเลยว่าดี ไม่ดี

ยุคโฟกัสแรกๆผมว่าดีสุดละ จุกจิกน้อย ซ่อมจบ อะไหล่แพงไปหน่อยแค่นั้น

ออฟไลน์ emu16k

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2017, 08:23:04 »

ดูดีๆนะครับ บางโชว์ให้ ส่วนลด 120,000 - 135,000 ลองตรวจสอบดูครับ

เจอเซลล์ลดให้ 135,000 ค่ะ (จากราคาเต็ม 1,090,000) แต่เป็นรถที่ศูนย์มีอยู่แล้วในสต็อก เซลล์บอกค้างสต็อกมาประมาณ 6 เดือน ถ้าเอาสีอื่นต้องสั่งก็ลดแสนเดียว ส่วนดอกเบี้ยก็ตามด้านบน ถ้าดอก 2.55 แถมประกันนี่อาจจะถูกดึงเข้าศูนย์ไปแล้วค่ะ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2017, 09:54:27 »
โฟกัส ดูแคบ แต่นั่งขับ ดันไม่เมื่ิอย เหมือนอัลติส ชีวิต นะ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2017, 12:12:27 »

เจอเซลล์ลดให้ 135,000 ค่ะ (จากราคาเต็ม 1,090,000) แต่เป็นรถที่ศูนย์มีอยู่แล้วในสต็อก เซลล์บอกค้างสต็อกมาประมาณ 6 เดือน ถ้าเอาสีอื่นต้องสั่งก็ลดแสนเดียว ส่วนดอกเบี้ยก็ตามด้านบน ถ้าดอก 2.55 แถมประกันนี่อาจจะถูกดึงเข้าศูนย์ไปแล้วค่ะ
ค้างสต็อคนานไปหน่อยครับ คุณผู้หญิงผมคิดว่า CX3 น่าใช้มากครับ ทรงสวยน่ารัก เครื่องแรง เกาะถนน เหมาะสมครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2017, 12:34:35 »
เป็นรถอีกหนึ่งคันที่ผมชอบเป็นพิเศษ ด้วยรูปทรงของมันกะทัดรัด(คงไม่เหมาะกับครอบครัวตัวใหญ่)แต่เหมาะกับคน2คนที่ชอบเที่ยวชอบเดินทาง(เมือนm3Hb) มันมีดีที่ขับระฉับกระเฉงขับมันส์ทางไกลโค้งๆนี่หนึบหนับเลย ผมเคยเข้าไปลองดูภายในก็ออกแบบได้สวยนะพอใช้เลยทุกอย่างดูลงตัว(มีม่านแอร์แบ็คด้วย)เกียร์ก็เปลี่ยนมาใช้เป็นทอค์คอนเวอร์เตอร์  น่าจะไว้ใจได้ในระยะยาว และช่างก็ซ่อมจบกว่า อย่างอืนไม่แน่ใจ อย่างว่าละครับมันเหมาะสมกับการเป็นรถที่บ้านมี2-3คันมากกว่า ฮา

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 06:16:59 »
เคยลองขับทีนึง
ประทับใจช่วงล่าง ที่นุ่มหนึบของมันจริงๆ
ถ้าจะเอารถในเซกเมนท์นี้ คงเลือกเจ้าfocusนี่เหมือน จขกท

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2017, 06:35:04 »
จากที่ได้ยินมา หัวเขาชนพลาสติกแตกครับ ถ้าชนทุกวันบ่อย ๆ สำหรับคนชอบนั่งชิดพวงมาลัย เรื่องแบบนี้นับได้ไหมครับ

ออฟไลน์ atawat_kh

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 15:42:54 »
ผมเพิ่งออกมา 3 เดือน ใช้มา 3x,xxx km แล้ว เที่ยวกระจายยยย ชอบเลย แต่พ่อแม่บอกแข็งไป ส่วนผมขับเร็วมาก 5555+
ปล.ปัญหาก็เรื่องผ่อนนิแหละ 5555
Toyota Sport Rider 3.0 2000
Toyota Corolla altis 1.8 2008
FORD RANGER WT 3.2 2013
FORD Fiasta ecoboost 1.0 2015
FORD RANGER XLT 2.2 2016