ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้ารถกระบะแค๊ปใส่เบลท์ในแค๊ปมาจากโรงงาน ราคาจะเพิ่มเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 7382 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  เห็นภาพที่เอามาลง รถขายที่ ตปท ในช่องแค็ปมีเบลท์มาให้จากโรงงานเลย แต่บ้านเราไม่มีให้ แสดงว่าเขาใช้งานกันจริง แต่เหมือนว่าเป็นช่องทางทำราคาของผู้ผลิต แล้วมีประเด็นในขณะนี้
  ถ้าโรงงานใส่เบลท์มาให้ใช้งานกันจริงสำหรับช่องแค็ป ราคารถจะเพิ่มขึ้นหรือเปล่าครับ แล้วถ้าขึ้น ราคาจะขึ้นอีกสักเท่าไหร่ครับ(โดยประมาณ) หรือราคาที่ขายในปัจจุบันเป็นราคาที่น่าจะมีเบลท์มาแล้ว (แสดงว่าถ้าไม่มีเบลท์ควรจะลดลงราคาลงมาอีก) แล้วถ้าเพิ่มเบลท์ช่องแค็ปให้จริง ต้องบังคับให้มีแอร์แบ็คหรืออุปกรณ์เซฟตี้อะไรเพิ่มอีกหรือเปล่า
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ tnp_super

ราคาอาจจะเพิ่มไม่มาก แต่ภาษีประจำปีนี่แหละครับเกรงว่าจะแพงขึ้นเนื่องจากอาจจดเป็นรถยนต์นั่ง

ออฟไลน์ mamaman

อัตรา ภาษี รถกะบะ ปัจจุบัน

ไม่มี CAB = 3 %   >  ป้ายเขียว > กะบะ สองที่นั่ง เพื่อการพานิช     >
มี CAB    = 5 %   >  ป้ายเขียว > กะบะ สองที่นั่ง เพื่อการพานิช     > ในเมื่อมันนั่ง CAB ไม่ได้ ทำไมไม่เก็บภาษี 3 % เท่า Single วะ
4 ประตู    = 15 % >   ป้ายดำ  > กะบะ โดยสาร ส่วนบุคคล 5 ที่นั่ง  >  รัฐบาลกำลังจะปรับเพิ่ม

เราก็ยัง เห็นความปัญญาอ่อน ในการออกกฏหมาย ของ ผู้ใหญ่ในบ้านเมืองเรา เช่นเดิม 5555555555

ผมว่าหาก CAB ทำเป็น 4 ที่นั่ง ในเมื่อมันเสียภาษ๊ 5 % มากกว่า 3 % อยู่แล้ว อาจโดนเพิ่มภาษีอีกนิดหน่อยพร้อมราคาที่บวก เบาะและเบล

ออฟไลน์ Cheze_Cake

• Sr. Member
เพิ่มเบลอีก3ตำเเหน่ง เป็นเงินไม่เท่าไรหรอกครับ เเต่ปัญหามันติดอยู่ที่การตีความกฏหมายในการเก็บภาษี เพราะถ้ามีเบลอีก3จุด เเสดงว่านั่งโดยสารได้ ทำให้ต้องตีเป็นภาษีเรทเดียวกับ4ประตู ซึ่งราคาต้องเพิ่มอีกเป็นเเสน(ทั้งที่เพิ่มเบลเเค่3อัน)

ถ้าอยากจะช่วยประชาชนจริงๆ ก็บังคับเพิ่มเบลในกระบะเเค็ปไปเเละเก็บภาษีเท่าเดิม ได้ความปลอดภัยเพิ่มเเถมราคาก็ถือว่าช่วยประชาชนด้วย (เเต่ทำไม่ได้ เพราะว่าติดเรื่องตีความกฏหมาย) เออ ตั้งกฏหมายกันเอง ยากกันเอง -*-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2017, 08:44:52 โดย Cheze_Cake »
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ O_o"

ไม่มี CAB = 3 %   >  ป้ายเขียว > กะบะ สองที่นั่ง เพื่อการพานิช     >
มี CAB    = 5 %   >  ป้ายเขียว > กะบะ สองที่นั่ง เพื่อการพานิช     > ในเมื่อมันนั่ง CAB ไม่ได้ ทำไมไม่เก็บภาษี 3 % เท่า Single วะ
4 ประตู    = 15 % >   ป้ายดำ  > กะบะ โดยสาร ส่วนบุคคล 5 ที่นั่ง  >  รัฐบาลกำลังจะปรับเพิ่ม

เราก็ยัง เห็นความปัญญาอ่อน ในการออกกฏหมาย ของ ผู้ใหญ่ในบ้านเมืองเรา เช่นเดิม 5555555555

ผมว่าหาก CAB ทำเป็น 4 ที่นั่ง ในเมื่อมันเสียภาษ๊ 5 % มากกว่า 3 % อยู่แล้ว อาจโดนเพิ่มภาษีอีกนิดหน่อยพร้อมราคาที่บวก เบาะและเบล

ถึงว่ามีการแชร์ข้อมูลเรียกร้องขอคืนเงินส่วนต่างภาษี หลงให้เก็บภาษีไม่ตรงกับระเบียบแบบนี้มานานหลายปี

ถึงเวลาเอาคืน  :D :D :D :D

ออฟไลน์ johnlee

ถึงว่ามีการแชร์ข้อมูลเรียกร้องขอคืนเงินส่วนต่างภาษี หลงให้เก็บภาษีไม่ตรงกับระเบียบแบบนี้มานานหลายปี

ถึงเวลาเอาคืน  :D :D :D :D

ที่มา ไอ้เวบ เอ็นไทย  มันไปโพสว่ารถป้ายเขียวเป็น "รถบรรทุกส่วนบุคคลไม่เกิน 7 ที่นั่ง"
บ้าบอ บรรทุก จะ ระบุที่นั่งได้ยังไง

รถยนต์นั่ง-รถโดยสาร สิ ระบุที่นั่งได้

ในกฏกระทรวง รย.3 ก็ไม่ระบุที่นั่ง

เวบ เอ็นไทย มันไประบุเอง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ตอนนี้เรื่องแคปค่อนข้างชัดเจนละ ภาษีอาจจะเพิ่มก็ว่ากันไป แต่ครับแต่
ผมไม่เห็นด้วยเรื่องการนั่งท้ายกระบะโดยไม่มีหลังคาปิดนะ ห้ามนั่งขอบกระบะค่อนข้างชัดแล้วว่านั่งไม่ได้ แต่อยากให้ควบคุมเรื่องการนั่งกระบะท้ายเพิ่มเข้าไปอีกนิด ถ้าจะบรรทุกคน ใส่หลังคาได้ไหม

เวบชื่อดังดัน เขียนแบบนี้
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

พรบ.รถยนต์ 2522  รย.3 ไม่ระบุที่นั่งครับ

พรบ อาจ ไม่ระบุ
แต่ ลองไปดูในทะเบียนรถก่อนครับ

แต่ ลองไปดูในทะเบียนรถก่อนครับ

ทะเบียน รย.3  ไม่ระบุที่นั่งครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมว่า Social Media นี่มันน่ากลัวจริงๆครับ

ใครจะเขียนอะไรก็ได้ ปลุกปั่นอย่างไรก็ได้

ผิดถูกไม่รู้ แต่ขอให้ได้ด่า ขอให้ได้มันส์ ความจริงเป็นอย่างไรไม่สน

ยิ่งได้ด่าทอคนที่มีชื่อเสียงหรือหน้าตาในสังคมก็ยิ่งมันส์กันไป

นักเลงคีย์บอร์ดเยอะมาก เสพสื่อกันไม่ลืมหูลืมตา

ผมนี่ได้อ่าน ได้ฟังจากคนรอบข้างก็ละเหี่ยใจ แต่พูดความจริงที่ถูกต้องไปก็รับไม่ได้ แถมจะมาโกรธกันอีก
ผมว่ามันยิ่งกว่าการเมือง ยิ่งกว่าสีเสื้อ ที่ผ่านมาหลายเท่าครับ

เฮ่ออออออออออ      :( :( :( :( :( :( :( :(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ lek12

• Jr. Member
  • **
ดูตรงไหนครับ

รถยนต์บรรทุกส่วนบุคคล (รย.3) เป็นรถซึ่งมิได้ใช้ประกอบการขนส่งบุคคลตามกฎหมายว่าด้วยการขนส่งทางบก ต้องมีขนาดกว้างไม่เกิน 2.50 เมตร ยาวไม่เกิน 12 มตร และความยาวของตัวถังวัดจากศูนย์กลางเพลาล้อหลังถึงท้ายรถไม่เกิน 3 ใน 5 ของความยาววัดจากศูนย์กลางเพลาล้อหน้าถึงศูนย์กลางเพลาล้อหลัง

ลักษณะรถแต่ละประเภทตาม พ.ร.บ.รถยนต์ พ.ศ.2522 (รย.1-17)

รย.1  รถยนต์นั่งส่วนบุคคลไม่เกิน 7 คน
รย.2  รถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกิน  7  คน
รย.3  รถบรรทุกส่วนบุคคล
รย.4  รถยนต์สามล้อส่วนบุคคล
รย.5  รถยนต์รับจ้างระหว่างจังหวัด
รย.6  รถยนต์รับจ้างบรรทุกคนโดยสารไม่เกิน  7  คน
รย.7  รถยนต์สี่ล้อเล็กรับจ้าง
รย.8  รถยนต์รับจ้างสามล้อ
รย.9  รถยนต์บริการธุรกิจ
รย.10  รถยนต์บริการทัศนาจร
รย.11  รถยนต์บริการให้เช่า
รย.12  รถจักรยานยนต์
รย.13  รถแทรกเตอร์
รย.14  รถบดถนน
รย.15  รถใช้งานเกษตรกรรม
รย.16  รถพ่วง
รย.17  รถจักรยานยนต์สาธารณะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2017, 12:35:01 โดย lek12 »

ก็ให้ดูให้หน่อยนั่นเหลาะครับ
 ก็แสดงว่าไม่ระบุ ที่นั่ง
ระบุ แค่ว่า ไม่เกิน 7 คน
และ มีกฏหมาย มาอีกฉบับ ให้ทุกคน คาดเข็มขัด 

ปกติ เห็นรถ จะบอก ที่นั่ง ตาม เบาะรถ ผมเลยนึกเอาเอง

สรุป กฏหมาย ล้าหลัง มั่ว ซั้ว เลาะเทะ กันเอง

แต่จะมา บังคับ ใช้ ให้ถูกต้องในวันเดียว

ออฟไลน์ lek12

• Jr. Member
  • **
และ มีกฏหมาย มาอีกฉบับ ให้ทุกคน คาดเข็มขัด 

ปกติ เห็นรถ จะบอก ที่นั่ง ตาม เบาะรถ ผมเลยนึกเอาเอง

สรุป กฏหมาย ล้าหลัง มั่ว ซั้ว เลาะเทะ กันเอง

แต่จะมา บังคับ ใช้ ให้ถูกต้องในวันเดียว

ไม่มีระบุจำนวนไม่เกิน 7 คน ครับ

ผมยังหาเอกสารราชการไม่เจอเหมือนกันครับว่า รย.3  ให้นั่งกี่คน

ออฟไลน์ ps000000

สมัยก่อนที่บ้านเคยใช้ป้ายเขียวภาษีไม่แพง

ตอนนี้ใช้รีโว 4ตู ปีละ 4xxx บาท

ออฟไลน์ zeriw009

ดูคำจำกัดความดีๆครับ "รถบรรทุกส่วนบุคคล" ไม่ใช่รถบรรทุกคน หรือพูดง่ายๆ รถบรรทุกส่วนตัวนั่นเองครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผมว่า Social Media นี่มันน่ากลัวจริงๆครับ

ใครจะเขียนอะไรก็ได้ ปลุกปั่นอย่างไรก็ได้

ผิดถูกไม่รู้ แต่ขอให้ได้ด่า ขอให้ได้มันส์ ความจริงเป็นอย่างไรไม่สน

ยิ่งได้ด่าทอคนที่มีชื่อเสียงหรือหน้าตาในสังคมก็ยิ่งมันส์กันไป

นักเลงคีย์บอร์ดเยอะมาก เสพสื่อกันไม่ลืมหูลืมตา

ผมนี่ได้อ่าน ได้ฟังจากคนรอบข้างก็ละเหี่ยใจ แต่พูดความจริงที่ถูกต้องไปก็รับไม่ได้ แถมจะมาโกรธกันอีก
ผมว่ามันยิ่งกว่าการเมือง ยิ่งกว่าสีเสื้อ ที่ผ่านมาหลายเท่าครับ

เฮ่ออออออออออ      :( :( :( :( :( :( :( :(

ว่า social น่ากลัว ประชานิยมน่ากลัวกว่าครับ กฏหมูจะอยู่เหนือกฏหมาย แล้วจะเป็นยังไง ผู้รักษากฏหมายยังไม่เห็นด้วยกับกฏหมายเลยแล้วจะรักษาได้อย่างไร ทุกสิ่งอย่าง ถ้าเห็นแก่ตัวมากกว่าเห็นแก่ส่วนรวม ก็ยังอยู่ในโลกกลุ่มที่สองและรอบวกเลขเพิ่มขึ้นไปอีก ขอบ่น
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ tarahlm

ลองดูการแบ่ง ไปดูอัตราภาษีที่แยกเก็บแต่ละประเภท เว็บ กรมขนส่งทางบก

รถยนต์นั่งส่วนบุคคล,รถบรรทุก(กระบะ) ใช้ตาม อัตราภาษีรถตาม พ.ร.บ.รถยนต์ พ.ศ. 2522
http://www.dlt.go.th/th/yearly-tax/view.php?_did=75

พอไปทำเป็นรถโดยสารเพื่อบรรทุกคน ใช้ตามอัตราภาษีรถตาม พ.ร.บ.การขนส่งทางบก พ.ศ. 2522
http://www.dlt.go.th/th/yearly-tax/view.php?_did=74

**ส่วนรถยนต์นั่งเกิน7คน ก็ เช่น รถตู้ (ที่ไม่เอาไปทำรถโดยสาร)

ออฟไลน์ Darkart

กฏหมายมันนานไปหรือป่าว ไม่ชัดเจนเอง และ คำจำกัดความ
น่ามีการอัพข้อมูลระบุให้ชัดเจนแต่ละข้อและคำจำกัดความให้สอดคล้องกับปัจจุบันนี้ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ดูภาษีประจำปี camry 2500 cc = 4,900 บาทต่อปี
http://www.car-renewal.com/2015/09/car-tax.html

แล้วเปรียบเทียบกับรถกระบะแคป/ไม่แคป ที่เป็นรถยนต์บรรทุกส่วนบุคคล
http://www.dlt.go.th/th/yearly-tax/view.php?_did=75

-2500cc   1,650 บาทต่อปี
-3000cc  1,950 บาทต่อปี

แต่ถ้าไปเป็นกระบะสี่ประตู ก็ต้องจ่ายเป็นรถยนต์นั่งส่วนบุคคลคิดแบบcamry

ถ้าแคปใส่safety belt คงต้องคุยกันใหม่เลยว่าจะไปอยู่ตรงไหนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2017, 14:19:56 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back

ว่า social น่ากลัว ประชานิยมน่ากลัวกว่าครับ กฏหมูจะอยู่เหนือกฏหมาย แล้วจะเป็นยังไง ผู้รักษากฏหมายยังไม่เห็นด้วยกับกฏหมายเลยแล้วจะรักษาได้อย่างไร ทุกสิ่งอย่าง ถ้าเห็นแก่ตัวมากกว่าเห็นแก่ส่วนรวม ก็ยังอยู่ในโลกกลุ่มที่สองและรอบวกเลขเพิ่มขึ้นไปอีก ขอบ่น

เห็นด้วยครับ และประเด็นก็คือ Social Media ทำให้ประชานิยมแสดงตัวตนได้ชัดเจนขึ้นและเสียงดังขึ้นนี่สิครับ
เมื่อก่อนไม่มี Social Media คนก็บ่นกันปากต่อปากเท่านั้นไม่มีใครที่ไหนได้ยิน
แต่ตอนนี้นอกจากประชานิยมแล้ว การปลุกปั่นด้วยข้อมูลที่บิดเบือนก็ทำได้งาน กระแสแรงเร็ว

น่ากลัวจริงๆครับ   :( :( :( :( :( :( :(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ส่วนภาษีสรรพสามิตที่ติดมาอยู่ในราคารถใหม่

คิดว่าภาษีสรรพสามิตนี่ รัฐตั้งมาเพื่อเก็บกับสิ่งที่เกินความจำเป็นพื้นฐานในการดำรงชีวิต
เพื่อเก็บมาเป็นส่วนหนึ่งของค่าใช้จ่ายประเทศ

เก็บจากผู้ที่มีความสามารถจ่ายได้ แล้วมาเป็นค่าใช้จ่ายของประเทศ
เสมือนมาเฉลี่ยให้ประโยชน์กับทุกคนทั้งประเทศ
ตัวอย่างที่ต้องเสียภาษีสรรพสามิต เช่น บุหรี่ เหล้าเบียร์
สถานบันเทิง แอร์คอนดิชั่น(ต่อมาลดภาษีลง-ตีความเริ่มจำเป็นสำหรับทุกคน)
รวมไปถึงรถยนต์ที่แต่ก่อนว่าฟุ่มเฟือยมาก

ที่กระบะแคปอาจต้องแพงกว่ากระบะไม่มีแคป เพราะเหมือนเพิ่มพื้นที่อำนวยความสะดวกสบายขึ้น
มีที่เก็บของภายในมากขึ้น เอนเบาะหลังได้มากสบายขึ้น
(ผู้ใช้รถมีความคิดดีกว่านั้น ใส่เบาะนั่งพิเศษเพิ่มโดยสารมากขึ้น)

(ผู้ใช้รถมีความคิดดีกว่านั้น ใส่เบาะนั่งพิเศษเพิ่มโดยสารมากขึ้น)

ข้อนี้ละปัญหาครับ
ตกลง ให้นั่ง หรือ นั่งไม่ได้ ก็ไม่ชัดเจน
แต่ กะบะ บรรทุก ไปดัดแปลง กะบะหลัง แบบรถโดยสาร แดง กลับ บรรทุกคนได้
ก็แสดงว่า แค่มี ที่ นั่ง ตรวจ สภาพ ก็ สามารถ นั่งได้

ข้อนี้ละปัญหาครับ
ตกลง ให้นั่ง หรือ นั่งไม่ได้ ก็ไม่ชัดเจน
แต่ กะบะ บรรทุก ไปดัดแปลง กะบะหลัง แบบรถโดยสาร แดง กลับ บรรทุกคนได้
ก็แสดงว่า แค่มี ที่ นั่ง ตรวจ สภาพ ก็ สามารถ นั่งได้

ถ้าว่าตามกม.ก็ให้นั่งไม่ได้ ผิดกม.ชัดเจน ให้แค่วางของสัมภาระ

แต่มีผู้ไปติดตั้งที่นั่งเพิ่ม -เดาว่า ตอนนั้นจะตีว่ากลายจากรถบรรทุกส่วนบุคคล
เป็นรถยนต์นั่งส่วนบุคคลไม่เกิน 7 นั่งหรือไม่

จากกระทู้เก่าที่มีผู้ตอบเล่าว่าอาจารย์ของเขาเคยไปให้การในฐานะผู้เชี่ยวชาญว่า
ไม่ถือว่าเป็นที่นั่ง (คงเพราะคับแคบ ไม่สบายเหมือนที่นั่งปกติที่ควรจะเป็น)

มันก็เลยกลายคาๆเป็นสภาพนั้นตลอดมา แม้ถือว่าผิดกม.ถ้ามีผู้ไปนั่งโดยสารในส่วนนั้น
แต่ก็ได้รับการอนุโลมเรื่อยมา

ออฟไลน์ J_Serie5

ถ้าอยากช่วย ปชช ก็บังคับให้ค่ายรถทุกค่าย รับติดตั้งเบลท์ในส่วน cab ทั้งหมด 3 ที่นั่ง ซ้าย กลาง ขวา ภาษีก็เก็บในอัตราเดียวกับรถนั่งส่วนบุคคล ส่วนพื้นที่กระบะใครจะบรรทุกคนเยอะๆต้องตีเป็นคอกเหล็กหรือสแตนเลสที่แข็งแรงและมีหลังคาคลุม อย่างน้อยเกิดอุบัติเหตุก็ไม่เทกระจาดง่ายเกินไป

คหสต รถทั่วไปบังคับใช้กฏหมายไปเถอะครับ แต่รถกระบะและรถอีกหลายประเภทที่เป็นประเด็นกันอยู่อย่าเพิ่งบังคับใช้กะทันหันแบบหว่านแห แบบไม่ลงรายละเอียด ส่วนรถที่มีเบลท์ติดตั้งอยู่แล้วก็บังคับใช้กฏหมายให้จริงจัง ไม่คาดก็จับปรับซะเลย

ออฟไลน์ sr30dett

• Newbie
  • *

ผมยังหาเอกสารราชการไม่เจอเหมือนกันครับว่า รย.3  ให้นั่งกี่คน

มีแต่แบบนี้ ไม่รู้จะพอช่วยได้ไหมนะครับ ระหว่าง รย 1 และ รย 3

รย 1 เนี่ยแล้วแต่รถครับ บางที ก็เป็น 7 ที่นั่ง

มีแต่แบบนี้ ไม่รู้จะพอช่วยได้ไหมนะครับ ระหว่าง รย 1 และ รย 3

รย 1 เนี่ยแล้วแต่รถครับ บางที ก็เป็น 7 ที่นั่ง

อันนี้ละครับ
ที่มีัน ชัดเจน ในข้อกำหนด กฏหมาย ว่า นั่งได้กี่ที่นั่ง ตอนจดทะเบียนรถ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

น่าคิดตามแฮะ.  เยี่ยมมาก