ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องติดกล่องบนหลังคารถครับ  (อ่าน 6051 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
พอดีสนใจจะติดเจ้า XV เพราะเห็นรถมีราวมารอรับพอดี แต่มีข้อสงสัยอยู่ตามนี้ครับ

1. ผิดกฎหมายหรือเปล่าครับ

2. ถ้าบรรทุกข้างบนหนักๆ มันจะทำให้บาลานซ์รถเสียหรือเปล่าครับ ใจจริงของที่จะเอาไปเก็บบนหลังคา คงจะมีแต่พวกเสื้อผ้ากับของไม่มีค่า ซึ่งไม่น่าจะหนักเท่าไหร่และ โดนความร้อนได้ครับ แต่ไม่แน่ใจจะทำให้รถเสียบาลานซ์หรือเปล่าเพราะปกติเข้าโค้งแรงพอสมควรไม่ค่อยเบรคครับ

3. เสียงลมครับ ถ้าขับเร็วๆ เสียจะดังขึ้นมากมั้ยครับ แล้วถ้าตอนปกติที่ไม่ใส่กล่องแต่ยังคาแรคไว้ลมแรงขึ้นกว่าเดิมมั้ยครับ

4. ท่านที่เคยคิดมาแล้ว หรือใช้อยู่ ติดมาแล้วสะดวกมั้ยครับ และขนของได้เยอะจริงหรือเปล่าครับ

5. มียี่ห้ออื่นนอกจาก thule หรือเปล่าครับ เห็นราคาแล้วแรงน่าดู

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องติดกล่องบนหลังคารถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 16:00:34 »
ของผมใช้กล่อง trule ติดบนหลังคา XV เหมือนกันครับ เป็นกล่องไซด์กว้างถ้านับพื้นที่แล้วสามารถใส่เป้แบบสะพายหลังใบใหญ่ๆได้ประมาณ 6-7 ใบครับ
เทียบง่ายๆก็เหมือนได้พื้นที่ขนาดเท่าหลังรถเลยครับ แต่เก็บของที่ทรงสูงไม่ได้แค่นั้นเอง
ตัวกล่องเปล่าไม่หนักเท่าไหร่ยกเคลื่อนย้ายคนเดียวได้ แต่ตอนเอาขึ้นหลังคาต้องใช้สองคนช่วยกันจับขึ้นครับเพราะกล่องมันใหญ่ เอาขึ้นคนเดียวเสี่ยงตัวรถจะมีรอยได้

ปกติถ้าบรรทุกแค่กระเป๋าเป้หรือของที่ไม่หนักไปกว่านั้นเวลาวิ่งตรงๆปกติไม่รู้สึกอะไร หรือตอนเข้าโค้งถ้าไม่ได้เข้าแบบยัดโค้งก็แทบไม่รู้สึกอะไรครับ
แต่บางจังหวะโยกเปลี่ยนเลนเร็วๆก็รู้สึกโยกเยกบ้าง (รึผมอาจจะคิดไปเองก็ได้)
ปกติกล่องมันจะมีสายรัดของมาให้ ใส่ของแล้วให้ใช้สายรัด รัดของให้แน่นๆกับตัวกล่องอย่าให้ขยับหรือกลิ้งได้ มันก็จะช่วยลดโมเมนตัมตอนหักพวงมาลัยหรือโยกเปลี่ยนเลนได้

- เสียงลมไม่รู้สึกว่าดังขึ้นนะครับ เผลอๆฝนตกเสียงจะเบาลงด้วยเพราะกล่องมันบังฝนให้หลังคา...ฮา

- เรื่องกฎหมาย ถ้าไม่มีส่วนไหนยื่นออกนอกตัวถังรถก็คงไม่ผิดครับ

นอกจากยี่ห้อ trule ที่ผมเคยเห็นก็มี TWE ครับ รู้สึกจะเป็นของไทยทำด้วยมั้งครับดูแล้วราคาน่าจะไม่แรง...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2017, 16:10:43 โดย akewizard »

PKS8

Re: สอบถามเรื่องติดกล่องบนหลังคารถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 16:12:50 »
ของผมใช้กล่อง trule ติดบนหลังคา XV เหมือนกันครับ เป็นกล่องไซด์กว้างถ้านับพื้นที่แล้วสามารถใส่เป้แบบสะพายหลังใบใหญ่ๆได้ประมาณ 6-7 ใบครับ
เทียบง่ายๆก็เหมือนได้พื้นที่ขนาดเท่าหลังรถเลยครับ แต่เก็บของที่ทรงสูงไม่ได้แค่นั้นเอง
ตัวกล่องเปล่าไม่หนักเท่าไหร่ยกเคลื่อนย้ายคนเดียวได้ แต่ตอนเอาขึ้นหลังคาต้องใช้สองคนช่วยกันจับขึ้นครับเพราะกล่องมันใหญ่ เอาขึ้นคนเดียวเสี่ยงตัวรถจะมีรอยได้

ปกติถ้าบรรทุกแค่กระเป๋าเป้หรือของที่ไม่หนักไปกว่านั้นเวลาวิ่งตรงๆปกติไม่รู้สึกอะไร หรือตอนเข้าโค้งถ้าไม่ได้เข้าแบบยัดโค้งก็แทบไม่รู้สึกอะไรครับ
แต่บางจังหวะโยกเปลี่ยนเลนเร็วๆก็รู้สึกโยกเยกบ้าง (รึผมอาจจะคิดไปเองก็ได้)
ปกติกล่องมันจะมีสายรัดของมาให้ ใส่ของแล้วให้ใช้สายรัด รัดของให้แน่นๆกับตัวกล่องอย่าให้ขยับหรือกลิ้งได้ มันก็จะช่วยลดโมเมนตัมตอนหักพวงมาลัยหรือโยกเปลี่ยนเลนได้

- เสียงลมไม่รู้สึกว่าดังขึ้นนะครับ เผลอๆฝนตกเสียงจะเบาลงด้วยเพราะกล่องมันบังฝนให้หลังคา...ฮา

- เรื่องกฎหมาย ถ้าไม่มีส่วนไหนยื่นออกนอกตัวถังรถก็คงไม่ผิดครับ

นอกจากยี่ห้อ trule ที่ผมเคยเห็นก็มี TWE ครับ รู้สึกจะเป็นของไทยทำด้วยมั้งครับดูแล้วราคาน่าจะไม่แรง...

ขอบคุณมากครับ

ไม่ทราบว่า ค่าเสียหายรวมแร็ค และกล่องของ trule ประมาณเท่าไหร่ครับ PM ก็ได้ครับ

แล้วลืมอีกข้อ ความสูงครับ ที่จะติด XV ไม่นิด Pajero เพราะมันเตี้ยครับ

Pajero สุง 1.9 เมตร พอดีๆเพดานที่จอดรถห้างแล้วครับ ไม่ทราบว่า XV ติดมาแล้วสูงเข้าห้างได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 16:23:38 »

ขอบคุณมากครับ

ไม่ทราบว่า ค่าเสียหายรวมแร็ค และกล่องของ trule ประมาณเท่าไหร่ครับ PM ก็ได้ครับ

แล้วลืมอีกข้อ ความสูงครับ ที่จะติด XV ไม่นิด Pajero เพราะมันเตี้ยครับ

Pajero สุง 1.9 เมตร พอดีๆเพดานที่จอดรถห้างแล้วครับ ไม่ทราบว่า XV ติดมาแล้วสูงเข้าห้างได้มั้ยครับ

มันเป็นกล่องพร้อมชุดขาจับผมได้มาหลายปีแล้วครับ จำได้ลางๆว่าตอนนั้นมีโปรลดครึ่งราคาเหลือราวๆประมาณ 3 หมื่น คุณภาพก็ถือว่าดีอยู่ครับ สภาพพลาสติกหรือส่วนต่างๆของกล่องก็ยังดูใหม่ดีอยู่ มีแค่ขอบยางขาจับกับแร๊ครถเริ่มเหนียวๆละลายติดขาแร๊คหลังคารถบ้าง

เรื่องความสูงผมไม่แน่ใจนะครับ แต่เคยจอดในโรงรถที่บ้านเพราะขี้เกียจถอดก็จอดได้และมีระยะห่างฝ้าเหลือหน่อยนึง (ฝ้าในโรงรถสูง 2.6-2.7 เมตร)

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 17:04:23 »
คงช่วยตอบอะไรไม่ได้ครับ

แต่ถ้าพูดถึง xv ติดกล่องบนหลังคาชอบคิดถึงเจ้าคันนี้

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 17:45:06 »
เคยติดแต่ตะแกรงของTrule แต่ไม่ได้ซื้อกล่อง

บรรทุกของใช้ใส่ในกล่องพลาสติกที่ขายตามห้างวางพร้อม

คลุมด้วยตาข่ายกันปลิว เสียงดังขนาดรำคาญครับ

ตอนไม่บรรทุกมีแต่ตะแกรงเปล่าๆก็มีเสียงลมขนาด

รู้สึกได้ เมื่อขับเกิน80

หลังๆไม่บรรทุกก็ถอดตะแกรงออก รำคาญเสียงครับ

ปล.ติดรถโอเดสซี ปี96 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2017, 17:47:16 โดย Nonnics »

PKS8

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 18:02:06 »
เคยติดแต่ตะแกรงของTrule แต่ไม่ได้ซื้อกล่อง

บรรทุกของใช้ใส่ในกล่องพลาสติกที่ขายตามห้างวางพร้อม

คลุมด้วยตาข่ายกันปลิว เสียงดังขนาดรำคาญครับ

ตอนไม่บรรทุกมีแต่ตะแกรงเปล่าๆก็มีเสียงลมขนาด

หลังๆไม่บรรทุกก็ถอดตะแกรงออก รำคาญเสียงครับ

ถ้าเป็นแบบกล่องน่าจะเงียบกว่าหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 22:40:49 »

ถ้าเป็นแบบกล่องน่าจะเงียบกว่าหรือเปล่าครับ

น่าจะเงียบกว่าครับพราะกล่องของtrule ออกแบบมาลู่ลม
เพื่อลดเสียงลมประทะ

แต่แบบที่บอกแค่ตะแกรงไม่มีกล่องก็มีเสียงน่ารำคาญเหมือนกันครับ ถ้าวิ่งเกิน80

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 23:20:29 »
ของ XV สี่ห้าเดือนก่อน ขาจับพร้อมกล่อง ราวๆสี่หมื่นปลายครับ
ไปสอบถามที่ร้านแถววิภาวดีสุทธิสาร ราคาพอรับได้
แต่ผมชะลอไปก่อน  ทดลองใช้วิธีลดสัมภาระแทน ลูกเริ่มโตของน้อยลง

แต่ถ้าขับไปแคมป์ปิ้งจริงจังนั่งไปสี่คน ยังไงก็คงต้องซื้อ
เพราะที่เก็บของท้ายรถเล็กจริงจัง แค่จักรยานพับบรอมตั้นคันเดียวก็แน่นละ
: )

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 07:45:47 »
คงช่วยตอบอะไรไม่ได้ครับ

แต่ถ้าพูดถึง xv ติดกล่องบนหลังคาชอบคิดถึงเจ้าคันนี้

กล่องสวยมากๆ

PKS8

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 07:52:51 »
ของ XV สี่ห้าเดือนก่อน ขาจับพร้อมกล่อง ราวๆสี่หมื่นปลายครับ
ไปสอบถามที่ร้านแถววิภาวดีสุทธิสาร ราคาพอรับได้
แต่ผมชะลอไปก่อน  ทดลองใช้วิธีลดสัมภาระแทน ลูกเริ่มโตของน้อยลง

แต่ถ้าขับไปแคมป์ปิ้งจริงจังนั่งไปสี่คน ยังไงก็คงต้องซื้อ
เพราะที่เก็บของท้ายรถเล็กจริงจัง แค่จักรยานพับบรอมตั้นคันเดียวก็แน่นละ

ผมก็พยายามลดสัมภาระลูกเช่นกันครับ แต่เจอทริป ปีใหม่ สงกรานต์ ไปยาวๆ แล้วยัดยากมากเลยครับ