ผู้เขียน หัวข้อ: lexus ล้มเลิกแผนประกอบรถในประเทศไทยแล้วหรือ?  (อ่าน 5611 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mekkub

• Sr. Member
ตามหัวข้อเลยครับ จำได้เมื่อสามปีก่อนมีข่าวว่า lexus มีแผนเอา es มาประกอบในประเทศไทย ตอนนั้นตื่นเต้นมาก ถ้ามาจริงๆคงดีไม่น้อยโดยเฉพาะรุ่น rx ที่คนไทยชอบกันมากแต่ติดมันที่ราคาไม่สมเหตุสมผลอย่างเดียวนี่แหล่ะ อยากรู้ว่าโปรเจคนี้ตกลงทาง lexus เค้าล้มเลิกพับเก็บไปแล้วหรอครับหรือว่ายังพลักดันกันอยู่??

ออฟไลน์ nin122

Re: lexus ล้มเลิกแผนประกอบรถในประเทศไทยแล้วหรือ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 12:24:24 »
ถ้าเรื่อง ES นี่ ล้มเลิกไปนานแล้วครับผม

ออฟไลน์ bubball

• Hero Member
Re: lexus ล้มเลิกแผนประกอบรถในประเทศไทยแล้วหรือ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 12:43:53 »
ขอเป็นอีกเสียงครับที่อยากให้ประกอบในประเทศไทย ราคาจะได้สู้กับ Benz และ BMW ได้สมน้ำสมเนื้อ
เพราะตัวรถดีอยู่แล้ว ตัวแบรนด์ในไทยเองก็ถือว่าเป็นที่ยอมรับ

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 13:08:07 »
ต้องใช้คำว่าไม่เคยคิด มากกว่าล้มเลิกดีกว่าครับ 5555

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 13:30:56 »
น่าจะพับไปยาวๆแล้วละครับ  แล้วก็เมืองไทย เมืองที่ภาพลักษณ์ใบพัด ดาว เป็นเหมือนของแบรนเนมด้วย  แบรนแปลกๆมันตีตลาดยากครับ  ต่อให้รถดีมากมายแค่ไหนคนไทยก็มองภาพลักษณ์  ยี่ห้อ ความเป็นเจ้าตลาด มาก่อนตัวรถอยู่ดี  สู้ไปเปิดตลาดประเทศอื่นผมว่าง่าย และคุ้มค่าลงทุนมากกว่า

ราคาตอนนี้ผมว่ากลางๆนะ ถ้ารุ่นทั่วๆไป ที่คนนิยมกันก็ไม่แพงเวอร์มาก

อย่าง X3 = NX , X5 = RX = GLE  ราคามันก้ไม่ได้ห่างกันมากขนาดนั้นนะ  ในตัวกลางๆ พอๆกันทั้งๆที่เป็นรถนำเข้าทั้งคัน
หรือแม้แต่ ES ก็ยังโอเค
แต่ถ้าตัว F Sport อันนี้ผมว่าแพง

แพงจริงๆผมว่าแค่ตัวซีดาน IS GS  LS กับ RC Coupe  นี่ละ

เอาจริงๆ แพงกว่าแค่บางรุ่น  เล่นว่าเหมารวมซะเสียทั้งยี่ห้อเลย

ส่วนมากที่แพงๆมันก็พวกรุ่น nich ที่คนไม่ค่อยจะซื้ออยู่แล้วส่วนนึง และมันก็มีเหตุผลของมันบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2017, 19:23:57 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ coolcarrera

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 13:38:58 »
ES เห็นไปประกอบอเมริกาแล้วครับ
E3, D15 Carb, 2E
F22B VTEC, J30A VTEC
1TR, 1NZ
D4CB
1GD, R18

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 15:17:24 »
ล้มเลิกไปนานแล้วครับ  :'(

ผมก็คนนึงที่อยากให้มาประกอบในไทย ชอบมากกว่าค่ายเยอรมันแต่สู้ราคาไม่ไหวครับ ยิ่งเห็น LS ใหม่นี่ยิ่งหวังในตัว ES IS เลยครับว่าจะสวย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 15:28:58 »
ถ้ายังทำราคา ทำตลาดแบบนี้ ดูแล้วคงไม่มาประกอบในไทยหรอกครับ

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 17:34:51 »
มีเงินซื้อรถ หรู ขนาดนี้ ผมไม่เอา รถญี่ปุ่นหรอก ต่อให้ทำยี่ห้อหรูๆ ดูพรีเมี่ยมขึ้น มันก็คือ Toyota วันยังค่ำ ใส้ในบ้างชิ้นเผลอๆ เหมือนๆ Camry Altis ด้วยมั้ง ทำภายนอกให้ดูขลังแค่นั้นเอง นู้น!!!!! รถยุโรป ดีๆ เริ่มเยอะแล้ว 2 ล้านกว่าๆ ออก BMW ได้แล้ว AUDI มาใหม่ยิ่งน่าสน Volvo ก็น่าลอง แล้วจะมองรถญี่ปุ่นสวมเสื้อฝรั่งทำไม

ออฟไลน์ Anvers30

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 17:50:28 »
แผนนี้ล้มไปนานแล้วครับ หรือบางทีอาจจะไม่มีแผนนี้อยู่แล้วตั้งแต่แรกก็ได้ เพราะยุ่นไม่ค่อยใส่ใจทำตลาดจริงจัง (แต่ลือกันว่า หา local supplier ที่ลงตัวไม่ได้ เลยพับโครงการไป) ก็นับว่าน่าเสียดาย แต่ผมว่าต่อให้ผลิตในประเทศ มันก็จะยังแพงกว่าเยอรมันอยู่ดีในบางรุ่น แค่ลดช่องว่างราคาลงมาเท่านั้น ส่วนพวกขายดีอย่าง NX/RX มีลุ้นขายถูกกว่า เพราะตัว cbu รุ่นกลางๆ ราคาไม่ได้แพงเกินคู่แข่งเท่าไหร่

สำหรับผม ไม่เคยสนใจว่ารถสัญชาติ เชื้อชาติไหน ขอให้ทำมาดี ตรงความต้องการ แพงหน่อยไม่ว่า ไม่เสื่อมสภาพก่อนวัยอันควรเป็นใช้ได้ ถ้ายุโรปทำไม่ดี ไม่ตรง criteria ที่ตัวเองตั้งไว้ ผมก็ตัดทิ้งครับ ไม่นั่งบูชากราบไหว้แล้วทนใช้

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 21:15:58 »
มีเงินซื้อรถ หรู ขนาดนี้ ผมไม่เอา รถญี่ปุ่นหรอก ต่อให้ทำยี่ห้อหรูๆ ดูพรีเมี่ยมขึ้น มันก็คือ Toyota วันยังค่ำ ใส้ในบ้างชิ้นเผลอๆ เหมือนๆ Camry Altis ด้วยมั้ง ทำภายนอกให้ดูขลังแค่นั้นเอง นู้น!!!!! รถยุโรป ดีๆ เริ่มเยอะแล้ว 2 ล้านกว่าๆ ออก BMW ได้แล้ว AUDI มาใหม่ยิ่งน่าสน Volvo ก็น่าลอง แล้วจะมองรถญี่ปุ่นสวมเสื้อฝรั่งทำไม

หลงประเด็นคำถามแล้วครับ ไกลเลยล่ะ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 22:39:44 »
เสียดายเช่นกันครับ รถดี ที่อยากให้มาทำตลาดจริงจังในไทยมากๆ   

ใครจะว่าเป็นโตโยต้า เปลี่ยนเปลือก อยากให้ลองเปิดใจสัมผัส  lexus จริงๆครับ จะรู้ว่ามันมีคุณงามความดีอะไร ถึงเติบโตขึ้นมาได้ 

ผมประทับใจมาตั้งเเต่ รุ่น gs 300 รถมันทำมาดีจริงๆ การออกเเบบก็มีเอกลักษณ์

ปล. โตโยต้า ก็ไม่กระจอกนะครับ ทำรถพรีเมี่ยมได้สุดยอดนะครับ  CROWN ,MAJESTA,CENTURY นี้ เทพๆทั้งนั้น

บางทีก็ยึดติด  อะไรบางอย่างกันไปเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2017, 22:50:56 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 23:00:51 »
เสียดายเช่นกันครับ รถดี ที่อยากให้มาทำตลาดจริงจังในไทยมากๆ   

ใครจะว่าเป็นโตโยต้า เปลี่ยนเปลือก อยากให้ลองเปิดใจสัมผัส  lexus จริงๆครับ จะรู้ว่ามันมีคุณงามความดีอะไร ถึงเติบโตขึ้นมาได้ 

ผมประทับใจมาตั้งเเต่ รุ่น gs 300 รถมันทำมาดีจริงๆ การออกเเบบก็มีเอกลักษณ์

ปล. โตโยต้า ก็ไม่กระจอกนะครับ ทำรถพรีเมี่ยมได้สุดยอดนะครับ  CROWN ,MAJESTA,CENTURY นี้ เทพๆทั้งนั้น

บางทีก็ยึดติด  อะไรบางอย่างกันไปเอง

หลายๆคนในบ้านเรายังมีอคติกับยึดติดกับภาพลักษณ์เกินไปครับ
ปล. LFA ก็สุดในยุคของมันนะครับ ใครบอกพี่โตทำรถดีไม่เป็นนี่ ควรต้องหาข้อมูลอ่านเพิ่มด่วน

ออฟไลน์ Mekkub

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 11:25:59 »
น่าเสียดายนะครับ อย่าง rx นี่รถดีจริงๆ แม้ตัวรถสมรรถนะยังสู้คู่แข่งไม่ได้ แต่ก็มีจุดอื่นทำให้รถเด่นขึ้นมา ถ้ามาประกอบไทยกดราคามาซักสามล้านห้านี่คงกลับมาฮิตเหมือนสมัยที่โตโยต้าแฮริเออร์กับ rx ยังใช้โฉมเดียวกัน จำได้ว่าแฮริเออร์ sec นำเข้ามาขายสามล้านนิดๆเอง แต่ตอนี้เล็กซัสไทยเอา rx200t มาราคาโดไปมากมาย เหมือนตั้งราคาตามคู่แข่งแต่ตัวแบรนด์เองยังมีจุดแข็งสู้คู่แข่งไม่ได้ แทนที่จะลดราคาลงมาหน่อยเพื่อให้ลูกค้าหันมามองบ้าง

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 08:47:37 »
รุ่นที่ราคาไม่ overpriced ชนราคารถยุโรป cbu ได้น่าประกอบใน แต่รุ่นที่เทียบ segment เดียวกับยุโรปแล้วแพงส่วนต่างซีรี่3เป็นคันๆนี่ เอ้อเหอ  :'(

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 10:52:21 »
คงไม่กล้าเสี่ยง เพราะปัจจุบันยอดขายยังไม่เยอะพอ
เอามาประกอบแค่รุ่นเดียวก็ไม่แน่ว่าจะตีรถเยอรมันได้หรือเปล่า เพราะทั้งสองค่ายประกอบในเกือบทุกรุ่น

ผมว่าถ้าจะตีตลาดบ้านเราจริงๆ ต้องใจกล้าแบบออดี้ ตั้งราคาสู้ เอายอดมาก่อน แล้วค่อยๆขยับมาประกอบใน (โรงงานพี่โตออกใหญ่โต ประกอบในง่ายกว่าออดีด้วยซ้ำ)

ตอนนี้อนุรักษ์นิยมเกินไป ราคารถเก๋ง แพงข้ามรุ่น C-segment (จำรุ่นไม่ได้) ราคาโดดไปเท่าซีรีย์ 5, E-class. พอ d-segment ราคาก็ไปเท่าซีรีย์7, S-class จะไปขายได้ยังไง...
เท่าที่เคยคุยกับเซลล์ คนซื้อ Lexus ส่วนใหญ่ไม่ประธานบริษัทญี่ปุ่น ก็ รวยมาก ใช้เบนซ์ บีเอ็มจนเบื่ออยากลองแบรนด์ใหม่ๆ ราคาไม่เกี่ยง

อีก2-3ปีอาจจะเห็นออดี้ขายมากกว่าเล็กซัส....