ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีดูรถมือสอง ที่เคยติดแก๊สแล้วเอาออก กับรถที่เคยเป็นรถบริษัทหน่อยครับ  (อ่าน 7027 ครั้ง)

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
จะออกรถมือสอง เล็งๆ Camry ไว้ แต่ไม่อยากได้รถติดแก๊ส กับรถที่เคยเป็นรถที่เป็นรถบริษัท หรือรถ Taxi มาก่อน เพราะ Camry เป็นเป็นรถที่เอาไว้ตามโรงแรม บริษัท หรือ Taxi แบบหรูๆกันเยอะครับ

เลยอยากถามวิธีดูว่า รถที่เคยติดแก๊สแล้วเอาออก ดูตรงไหนบ้างครับ เพราะบางคนไม่ได้แจ้งลงเล่มไว้ พอขายก็เอาออกอ่ะครับ กับรถที่เคยทำ Taxi / ลีมูซีน จะดูยังไงครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Hydro Pneumatic

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นพวกถังโดนัท ลองดูที่ห้องเก็บยางอะไหล่ก็ได้ครับ บางทีอาจเจอรอยเจาะตัวถังที่ถูกเอาซิลิโคนอุดไว้ แต่ถ้าเป็นถังแคปซูลไม่ค่อยแน่ใจครับ
ส่วนรถที่เคยทำแท็กซี่มาก่อน ลองดูที่การทำสีก็ได้ครับ บางทีอาจเจอสีที่ไม่สม่ำเสมอกันทั้งหมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2017, 11:33:55 โดย ปั๊มเหงาๆกับเราสองคน »

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
อย่างแรก ดูเล่ม และดู Bookservice ครับ

ดูว่าเข้าศูนย์ครั้งล่าสุด ตอนไหน เลขไมล์เท่าไร .... ถ้าไม่เคยเข้าเลย อันนี้ เข้าข่ายครับ ...แต่ถ้าเข้าตลอด แต่เลขไมล์เยอะ ให้ดูครับว่า รถชื่อบุคคลหรือ ชื่อบริษัท ถ้าชื่อบริษัทให้หลีกเลี่ยงครับ

ส่วนดูติดแก็ส มาหรือเปล่าให้ดูท้ายรถครับ มีเจาะ มีรอยเชื่อม รอยใส่น๊อตมาไหม ถ้ามีรูเจาะคล้ายจุดยึดอะไรบางอย่างแปลว่า โดนแก็สมาแล้วครับ

ออฟไลน์ Auto

จริง  ๆ ไม่ควรไปซีเรียยสนักดูสภาพเป็นหลักดีกว่า   เพราะรถคัมรี่บริษัทใช้น้อยก็หลายคันแล้วบังคับเข้าศูนย์ทุกระยะนะครับ    มีคนขับส่วนกลางดูแลให้  ยางเปลี่ยนทุก 3.5 หมื่นโล  อื่น ๆ โดนศูนย์จับเปลี่ยนตามเวลาหมดเพราะเป็นรถเช่า เสียไม่เสียโดนเปลี่ยนหมดเพราะถูกบังคับด้วยสัญญาเช่าแล้ว 

วิธีดู รถติดแก๊ส
  รอยเจาะที่ท่อร่วมไอดี   รอยเจาะยึดหม้อต้ม ตัวถังลิ้นปีกผีเสื้อ  รอยเจาะยึดตัวถังแก๊ส  รอยเดินท่อทางแก๊สที่เฟรม

รถบริษัท ดูเอกสารที่จดทะเบียนครับ 

ออฟไลน์ sukhontha

ผมไม่ซีเรียสนะ  ขอเลขไมล์แท้ และต่ำกว่าสองแสนไว้ก่อน พอ

วิธีดู  ง่ายที่สุดก็รอยเจาะตัวถัง  โดนัดจะอยู่ใต้ยางอะไหล่   แค็ปซูล  จะอยู่ ใกล้ ๆ ล้อ  รูจะเท่า ๆ กระบอกไฟฉาย  ถึงปิดยังไงมันก็ไม่เป็นธรรมชาติหรอกครับ

ออฟไลน์ Tan Int

รถที่เคยติดแก๊สมักจะหลงเหลือหลักฐานท้ายรถอยู่ครับ บางทีเอาออกไม่หมดเช่นรอยเจาะรอยเชื่อมที่มันแปลกๆ
LPG เวลาใส่ไม่ยุ่งยาก ถอดก็ไม่ยาก เผลอๆทำดีๆจะเหมือนรถไม่เคยติดแก๊สด้วย อันนี้ก็ต้องระวัง
ส่วนพวกรถบริษัทก็คงต้องดูชื่อเจ้าของมั้งครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ SM.

จริง  ๆ ไม่ควรไปซีเรียยสนักดูสภาพเป็นหลักดีกว่า   เพราะรถคัมรี่บริษัทใช้น้อยก็หลายคันแล้วบังคับเข้าศูนย์ทุกระยะนะครับ    มีคนขับส่วนกลางดูแลให้  ยางเปลี่ยนทุก 3.5 หมื่นโล  อื่น ๆ โดนศูนย์จับเปลี่ยนตามเวลาหมดเพราะเป็นรถเช่า เสียไม่เสียโดนเปลี่ยนหมดเพราะถูกบังคับด้วยสัญญาเช่าแล้ว 

วิธีดู รถติดแก๊ส
  รอยเจาะที่ท่อร่วมไอดี   รอยเจาะยึดหม้อต้ม ตัวถังลิ้นปีกผีเสื้อ  รอยเจาะยึดตัวถังแก๊ส  รอยเดินท่อทางแก๊สที่เฟรม

รถบริษัท ดูเอกสารที่จดทะเบียนครับ