ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเลือกชุดลำโพงหน่อยครับ  (อ่าน 8562 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sith8059

• Jr. Member
  • **
รบกวนช่วยเลือกชุดลำโพงหน่อยครับ
« เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 22:26:59 »
รบกวนช่วยเลือกชุดลำโพงหน่อยครับ โจทย์มีดังนี้ครับ

มีงบไม่เกิน 20,000 บาท ใส่รถ Accord ท้าย 2 ก้อน เครื่องเสียงปัจจุบันใช้ Pioneer 1 DIN รุ่นตู้ปลาโลมา ลำโพงคู่หลัง Peerless คู่หน้าไม่ทราบยี่ห้อ ทุกชิ้นอายุ 10กว่าปี น่าจะเสื่อมหมดแล้วครับ ปกติฟังเพลงเก่า ไม่ค่อยเร็ว จังหวะกลางๆ

ตอนนี้ได้ วิทยุเดิมติดรถของ Camry ESport ตัวปัจจุบัน ที่เป็นจอ 2 DIN มาฟรี เลยจะเอางบที่มีมาลงที่ลำโพงแทนครับ ตัวเลือกมีดังนี้

Option 1 - ลำโพง 6นิ้ว แยกชิ้น Hertz DSK-165
              - ลำโพง 6นิ้ว แกนร่วม Hertz DCX-165
              - Sub Box 8นิ้ว Bostwick BOS-BB8B

Option 2 - ลำโพง 6นิ้ว แยกชิ้น Mercury R62
              - ลำโพง 6นิ้ว แกนร่วม Focal R165C
              - Sub Box 8นิ้ว Mercury 3way MCR-805

หากใครมีตัวเลือกอื่นแนะนำเพิ่มเติมได้เลยครับ พอดีไม่ค่อยรู้เครื่องเสียงเท่าไหร่

ออฟไลน์ nut25784

• Sr. Member
Re: รบกวนช่วยเลือกชุดลำโพงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 22:30:34 »
ในระดับราคาไม่แพงมากผมชอบ Audison voice และ Diamond Hex

Focal จะค่อนข้างโปร่ง  Hezt ผมว่าเหมาะกับ Pop rock

ทั้งนี้ขึ้นกับส่อวนประกอบอื่นๆ ด้วย

ออฟไลน์ [email protected]

• Full Member
  • New X4 --> Satin dark grey
Re: รบกวนช่วยเลือกชุดลำโพงหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 23:40:22 »
ใช้กำลังขับจากฟร้อน2ดิน ไม่พอครับ
ผมว่าใช้แค่คู่หน้าคู่เดียวกับซับบ้อค พอ แค่นี้ฟร้อนก็เหนื่อยแล้วครับ เสียงแตกพร่า
Black  Teana
Black X1
Black GLC coupe
Black X4 --> Satin dark grey

ออฟไลน์ nest@cm

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 10:21:53 »
ลำโพงทั้งสองยี่ห้อ ถ้าฟังสนุกๆ ผมว่า mercury นะครับ แต่ถ้าเป็นผม งบ ๒๐,๐๐๐ ถือว่างบพอสมควรเลยทีเดียว ผมจะจัดเฉพาะลำโพงคู่หน้า เล่นแบบฟร้อนท์เสตท ไฮเพาว์เวอร์ ดีกว่า และให้เน้นไปที่ร้านที่มีการติดตั้งดีๆ ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 11:41:05 »
2dinนอกยังพอฟังสนุกได้  แต่2dinในรถไม่รู้ขับไหวปล่าว

จะใส่sub boxด้วยนี่ของเก่ามีสายลำโพงออกมากี่ชุดครับ

ออฟไลน์ Datson620

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 14:56:24 »
กำลังไม่พอหรอกครับ ตัดเหลือ แยกชิ้นคู่หน้า แล้วเอางบที่เหลือไปหา แอมป์ดี ๆ สักชุด
พร้อมตีตู้ 10 นิ้ว หลังรถ จบแน่นอนครับ (Sub-box มันไม่จบครับ จากประสบการณ์ตรง 555)

ปล. ระบบไฟจากแบตเข้าหาตัวรถ แล้วเชื่อมต่ออุปกรณ์ต้องทำอย่างระมัดระวังนะครับ  ติดตั้งไม่ดี จะได้ไม่คุ้มเสียเอา

ออฟไลน์ pee1818

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 15:45:58 »
รถผม ใส่ HERTZ esk 165.5 คู่หน้า  ส่วนคู่หลัง ECX 165.5 ซับบ็อกของ  NXS NXDU8.5 -นาด 8" พร้อมแอมป์ขยายอีก 4 ช่องสำหรับต่อ
คู่หน้า-หลัง ใช้วิทยุเดิมติดรถไทรทันพลัส ลองดูครับเผื่อเป็นแนวทางเพราะซับบ็อกตัวที่บอกจะเป็นพาวเวอร์แอมป์ขับกลางแหลมได้ด้วย

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 17:55:57 »
แนะนำว่า ให้ตัดลำโพงคู่หลังออก ไม่ต้องใช้ เอางบไปใส่แอมป์ขับลำโพงคู่หน้าแทน

เสียงดังได้ยินถึงคนนั่งข้างหลังแน่นอน

แต่จะได้ความอิ่มของเสียง รายละเอียดของตัวโน๊ตที่ชัดเจนกว่าใช้ไฮเพาเวอร์จากฟร้อนท์แบบชัดเจนครับ

ส่วนลำโพง ขอส่ง Infinity เข้าประกวดครับ  :D

ถ้าเป็นผม ต่อให้งบ 100,000 บาท ผมก็ยังเล่นลำโพงแค่คู่เดียว แต่เลือกรุ่นที่สูงขึ้น ใช้แอมป์ สาย คุณภาพดีๆ ยังไงๆ ก็ไม่ใส่ลำโพงคู่หลังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2017, 18:49:29 โดย bravo »

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 18:42:48 »
ชุดแรกเหมาะกว่าครับ

ออฟไลน์ kritsada

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 22:02:20 »
กำลังไม่พอหรอกครับ ตัดเหลือ แยกชิ้นคู่หน้า แล้วเอางบที่เหลือไปหา แอมป์ดี ๆ สักชุด
พร้อมตีตู้ 10 นิ้ว หลังรถ จบแน่นอนครับ (Sub-box มันไม่จบครับ จากประสบการณ์ตรง 555)

เห็นด้วยครับ 10 นิ้ว 1 ดอกจะจบกว่า อยากฟังสบายก็ได้ อยากได้ยินเสียง Bass หรือจังหวะกระเดื่องชัดๆก็มีให้ได้ รถผมก็ 10 นิ้ว 1 ดอกครับ แต่ตู้ใหญ่ครับ

จากคลิปจะเห็นว่ารถผมหันหน้าลำโพง/รูระบายลมออกไปด้านหลังรถ นั่งฟังในรถได้ยินชัดนะครับ แต่ถ้ายืนฟังด้านข้างรถเบสหายหมดเลยครับเพราะยิงออกหลังหมด แต่ถ้าจะยิงเข้าหน้ารถจะต้องปาดเบาะเพื่อทำช่องเพื่อให้เสียงออกด้านหน้ารถ ผมเสียดายเบาะรถเลยเลือกยิงออกท้ายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2017, 22:08:10 โดย kritsada »
C.kritsada

ออฟไลน์ Doraneko

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 22:29:39 »
เครื่องเสียงรถยนต์  ถ้าให้ดีต้องจูนเองเป็นระดับนึง

1. Front ต้องมี time alignment (เพราะคบขับไม่ได้นั่งกลางรถ  ทำให้ระยะเวลาจากลำโพงแต่ละตัวมาถึงไม่พร้อมกัน)
2. ปรับ EQ เป็น  เปิด spectrum analyzer เทียบ pink noise  หาโหลดได้ตามเน็ต  ลงมือถือได้  (เพื่อให้ได้เสียงแต่ละความถี่ใกล้เคียงความจริงมากที่สุด  ลำโพงดีๆ จะค่อนข้างตรงประมาณนึงแล้ว)
3. ถ้ามีการติดตั้ง subwoofer ด้วย  front ต้องตั้ง crossover ได้ (ให้ดีควรตั้ง slope ได้ด้วย) ไม่งั้นเสียงความถี่ต่ำจากลำโพงรถจะตีกับ subwoofer
4. รถควรเก็บเสียงดีประมาณนึง  ไม่งั้นเวลาขับเร็วๆทางไกล  จะฟังไม่รู้เรื่อง  (ข้อนี้พอหยวนๆ  ถ้าขับแต่ในเมือง)

ถ้าจูนเสียงเป็นตามข้อ 1-3 แล้ว  ที่เหลือเป็นเรื่องความชอบแล้วครับ  ว่าชอบเสียงจาก front, ลำโพง, subwoofer ยี่ห้อไหนรุ่นไหน
ของแพงไม่จำเป็นต้องถูกหูเราครับ  เช่น ผมไม่ชอบเสียงเบสจาก front alpine  ชอบ JVC มากกว่า

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 23:23:39 »
http://www.klongthom2.com
Subwoofer : 10" JBL GT5-10D = 2700
Speaker : Hertz ESK 165.5 = 5000 << ลำโพงคู่หน้า ส่วนคู่หลังไม่ต้องติด
Poweramp : Audio quart AQ-BD200.4 = 3900
รวม 11600 บาท

เหลืองบ 8400 บาท เอาไว้ตีตู้sub+สายลำโพง+ค่าติดตั้ง (น่าจะเกินงบ 20000นิดหน่อย)

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 08:39:28 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

สรุปว่าเมื่อวานแวะไปที่ร้านหลังเลิกงาน ตอนแรกก็จะไปแค่เลือกลำโพง ก็แจ้งสเป็ก front ที่จะใส่ไป สรุปว่ายัดไม่ลงครับ 2DIN ก็จริงแต่หน้าจอ OEM Toyota มันยาวและทรงลึก เลยต้องหา front ใหม่ + ลำโพง ใน budget เท่าเดิม ก็หยิบแผ่นที่ฟังประจำไปนั่งฟังในห้องลำโพงของร้าน

สุดท้ายจบที่
- Front: Pioneer AVH295-BT (ถ้าไปจอ 7" ใส่แผ่นตอนเข้าเกียร์Pหน้ากากจะติด เพราะตำแหน่งอยู่ต่ำ)
- Speaker: Hertz ESK 165 คู่หน้า
- Damp: ประตูคู่หน้ากับแผงหลัง

ส่วนคู่หลังใช้ Peerless ตัวเก่า เช็คแล้ว สภาพยังพอใช้ได้ ที่ร้านว่าถ้าจะเอาให้เสียงดีเท่าตัวนี้ต้องมีงบหลายหมื่น เลยว่าจะใช้แบบนี้ไปก่อนแล้วค่อยเก็บงบไปหา Peerless คู่ใหม่(ถ้ายังมีขาย) หรือรุ่นอื่นที่ให้เสียงประมาณนี้มาใส่แทน

จบที่ 18K แต่คิดว่าอาจมีจุกจิกเพิ่มอีกนิดตอนติดตั้ง เพราะจะให้ร้านช่วยเช็คสภาพเก็บงานสายไฟของคู่หลัง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2017, 08:55:27 โดย Sith8059 »

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2017, 15:10:14 »

สรุปว่าเมื่อวานแวะไปที่ร้านหลังเลิกงาน ตอนแรกก็จะไปแค่เลือกลำโพง ก็แจ้งสเป็ก front ที่จะใส่ไป สรุปว่ายัดไม่ลงครับ 2DIN ก็จริงแต่หน้าจอ OEM Toyota มันยาวและทรงลึก เลยต้องหา front ใหม่ + ลำโพง ใน budget เท่าเดิม ก็หยิบแผ่นที่ฟังประจำไปนั่งฟังในห้องลำโพงของร้าน

- Front: Pioneer AVH295-BT (ถ้าไปจอ 7" ใส่แผ่นตอนเข้าเกียร์Pหน้ากากจะติด เพราะตำแหน่งอยู่ต่ำ)
- Speaker: Hertz ESK 165 คู่หน้า
- Damp: ประตูคู่หน้ากับแผงหลัง

ส่วนคู่หลังใช้ Peerless ตัวเก่า เช็คแล้ว สภาพยังพอใช้ได้ ที่ร้านว่าถ้าจะเอาให้เสียงดีเท่าตัวนี้ต้องมีงบหลายหมื่น เลยว่าจะใช้แบบนี้ไปก่อนแล้วค่อยเก็บงบไปหา Peerless คู่ใหม่(ถ้ายังมีขาย) หรือรุ่นอื่นที่ให้เสียงประมาณนี้มาใส่แทน

จบที่ 18K แต่คิดว่าอาจมีจุกจิกเพิ่มอีกนิดตอนติดตั้ง เพราะจะให้ร้านช่วยเช็คสภาพเก็บงานสายไฟของคู่หลัง

spec ที่คุณเลือก
front = 6200
speaker = 7900

ถ้าเปลี่ยนลำโพงเป็น esk165.5 =5000 แล้วเก็บเงินไปติด poweramp เพิ่ม จะให้เสียงดีกว่าใช้ front ขับครับ แล้วพอมีงบค่อยไปติด sub เพิ่ม ค่อยๆทำตามงบ เรื่อง damp ไม่ต้องทำ เก็บเงินไปติด sub เห็นผลกว่าครับ

6200front+5000speaker+3900poweramp=15100

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 08:58:36 »

spec ที่คุณเลือก
front = 6200
speaker = 7900

ถ้าเปลี่ยนลำโพงเป็น esk165.5 =5000 แล้วเก็บเงินไปติด poweramp เพิ่ม จะให้เสียงดีกว่าใช้ front ขับครับ แล้วพอมีงบค่อยไปติด sub เพิ่ม ค่อยๆทำตามงบ เรื่อง damp ไม่ต้องทำ เก็บเงินไปติด sub เห็นผลกว่าครับ

6200front+5000speaker+3900poweramp=15100

ขอบคุณมากครับ สรุปว่าลำโพงเป็น Hertz ESK165.5 อยู่แล้วครับ พอดีใบเสร็จที่ร้านเขียนไม่ครบ ส่วน Poweramp จะเก็บงบใส่เพิ่มเติมอีกที