ผู้เขียน หัวข้อ: คันหน้ารู้บ้างไหมว่า คันหลังแสบตาปวดตามากครับ ใครพอมีคำแนะนำบ้างครับ  (อ่าน 5300 ครั้ง)

ออฟไลน์ Underseven

• Full Member
อยากถามทุกท่านว่า
พอมีวิธีหลบแสงไฟเบรค LED บ้างไหมครับ
ขับกลางคืนทีไร กลัวไฟท้าย LED ที่เป็นเม็ดๆแสงพุ่งๆมากๆเลยครับ ปวดตาสุดๆ
เวลารถติด ก็ต้องนั่งทนจ้องไฟเบรกอยู่อย่างนั้น ถ้าคันหน้าเหยียบเบรกตลอด:'(
บางทีมีไฟเบรกกลางกระจกหลัง บวกกับไฟเบรกสปอยเลอร์อีก โอ้ มาย ก้อด..

เลยอยากทราบว่ามีใครเป็นผมไหม หรือผมปวดตาอยู่คนเดียว  :(

ออฟไลน์ gogh517

• Newbie
  • *
ต้องทนครับ เพราะชอบเกียร์ auto กัน

ต้องทนครับ เพราะชอบเกียร์ auto กัน

อย่างนั้นผมคงต้องก้มหน้าทนต่อไป  :'(

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
ถ้าจำไม่ผิดรถบางรุ่นอย่าง W222 S-Class ไฟเบรกจะหรี่ลงเวลารถจอดนิ่งนะครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ CJ.

คุ้นๆเหมือนที่คุณ PREM บอกด้วยครับ ถ้าแช่ไว้นานๆจะหรี่?
ส่วนที่แยงตาต้องหลบหลีกเอาล่ะครับ อยู่ที่เราใช้รถอะไร(สูง,เตี้ย) แล้วไปจอดต่อท้ายรถอะไรด้วย

แต่เรื่องระบบเกียร์ผมว่าไม่ใช่นัยยะสำคัญ คนใช้ auto เข้า N ทันทีที่รถหยุดก็มีเยอะ
หรือถ้าเป็นรถที่หรี่ไฟให้ หรือมี auto brakehold ก็ไม่มีปัญหาครับ อยู่ที่ลักษณะการขับ ไม่ใช่ระบบขับเคลื่อน

อย่างนั้นผมคงต้องก้มหน้าทนต่อไป  :'(
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
พวกไฟเบรก led นี่มันแสบตาสุดๆ

ออฟไลน์ gf260

ทำใจครับ บางคันมันติดมาจากโรงงานจริงๆ

ถ้าจำไม่ผิดรถบางรุ่นอย่าง W222 S-Class ไฟเบรกจะหรี่ลงเวลารถจอดนิ่งนะครับ

ฟังก์ชันนี้ดีมากเลยครับ น่าจะมีทุกๆคันเลยนะครับ  :)

คุ้นๆเหมือนที่คุณ PREM บอกด้วยครับ ถ้าแช่ไว้นานๆจะหรี่?
ส่วนที่แยงตาต้องหลบหลีกเอาล่ะครับ อยู่ที่เราใช้รถอะไร(สูง,เตี้ย) แล้วไปจอดต่อท้ายรถอะไรด้วย

แต่เรื่องระบบเกียร์ผมว่าไม่ใช่นัยยะสำคัญ คนใช้ auto เข้า N ทันทีที่รถหยุดก็มีเยอะ
หรือถ้าเป็นรถที่หรี่ไฟให้ หรือมี auto brakehold ก็ไม่มีปัญหาครับ อยู่ที่ลักษณะการขับ ไม่ใช่ระบบขับเคลื่อน

คงต้องพยายามเลี่ยงเอาเหมือนเดิมครับ
ก็พยายามเข้าใจนะครับว่าบางคนเค้าอาจไม่ได้คิดว่าไฟเบรกจะไปรบกวนคันหลังหรือเปล่า

พวกไฟเบรก led นี่มันแสบตาสุดๆ

ทำใจครับ บางคันมันติดมาจากโรงงานจริงๆ

ใช่ครับ ยกตัวอย่าง TAXI altis LED เม็ดเรียงเป็นวงกลมแฉกๆ แสงนี่สุดๆเลยครับ ฮ่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2017, 21:20:28 โดย Underseven »

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ไฟจากโรงงานไม่ค่อยมีปัญหาครับ

แต่พวกโคมรีเฟลกเตอร์ที่ยัดหลอด LED เนี่ยสื  >:( >:(

ไฟจากโรงงานไม่ค่อยมีปัญหาครับ

แต่พวกโคมรีเฟลกเตอร์ที่ยัดหลอด LED เนี่ยสื  >:( >:(

อันนี้ก็อีกอันหนึ่ง พวกที่ชอบจัดใหญ่ไฟกระพริบ หลอดสีฟ้า สีแปลกๆ  >:(

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Altis หน้าแบนไมเนอ ผมว่าเป็นรถที่แสบตามากและเจอได้บ่อย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
พอมีวิธีหลบแสงไฟเบรค LED บ้างไหมครับ
ขับกลางคืนทีไร กลัวไฟท้าย LED ที่เป็นเม็ดๆแสงพุ่งๆมากๆเลยครับ ปวดตาสุดๆ
เวลารถติด ก็ต้องนั่งทนจ้องไฟเบรกอยู่อย่างนั้น ถ้าคันหน้าเหยียบเบรกตลอด:'(
บางทีมีไฟเบรกกลางกระจกหลัง บวกกับไฟเบรกสปอยเลอร์อีก โอ้ มาย ก้อด..

เลยอยากทราบว่ามีใครเป็นผมไหม หรือผมปวดตาอยู่คนเดียว  :(

วิธีใส่แว่นกรองแสง พอเป็นทางเลือกสำหรับปัญหานี้ได้ไหมครับ

คันเก่า เบรคจนรถหยุด ยกเบรคมือ เข้าN

คันใหม่ เบรคจนรถหยุด เหยียบเบรคHold เข้าN (พยายามกดเบรคมือไฟฟ้า แต่ไม่อยู่ในตำแหน่งที่ดีพอ ให้ใช้ทุกครั้ง ครับ)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

Altis หน้าแบนไมเนอ ผมว่าเป็นรถที่แสบตามากและเจอได้บ่อย

ใช่เลยครับ

วิธีใส่แว่นกรองแสง พอเป็นทางเลือกสำหรับปัญหานี้ได้ไหมครับ

คันเก่า เบรคจนรถหยุด ยกเบรคมือ เข้าN

คันใหม่ เบรคจนรถหยุด เหยียบเบรคHold เข้าN (พยายามกดเบรคมือไฟฟ้า แต่ไม่อยู่ในตำแหน่งที่ดีพอ ให้ใช้ทุกครั้ง ครับ)

เป็นวิธีที่น่าสนใจเลยครับ เดี๋ยวลองหาแว่นฟิลเตอร์มาใส่ดูบ้างน่าจะดีครับ  8)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ไฟเบรกจากโรงงานผมรู้สึกโอเคนะ ผมยังรับได้ แต่ไฟแต่งประหลาดๆและไฟกะพริบๆเนี่ย ผมไม่ไหวจริงๆ ล่าสุดไปเจอ Civic FD คันนึง เอาไฟท้ายไปเคลือบสีมันวาวเหมือนปรอท ขับตามแล้วมันดันสะท้อนไฟหน้ารถตัวเองกลับเข้าตา ผมนี่โคตรปวดตาเลย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ seeker

ตัดหมอกหลังอีกอันก็ปวดตาสุดๆ เย็นนี้พึ่งเจอเลย

ออฟไลน์ ฺBurmicon

อาจจะอันตรายเวลาขับกลางคืนนะครับ

ออฟไลน์ ps000000

ขายกันเกลื่อน ไฟไอติม สว่างตาแตก

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เฮ้อ ... ทำจาย  :P

อย่าไปอารมณ์เสีย  เดี๋ยวเขาจะเจอคู่เก๋า ที่คู่ควรเองครับ ;D

ออฟไลน์ eaton fuller

ติดไฟแดง ต้องจี้ให้ติดครับ

ให้ฝากระโปรงเราสูงกว่าไฟเบรค แล้วดับไฟหน้า เหลือแต่ไฟหรี่ไม่แสบตาเขาก็ไม่มีเรื่องครับ

ออฟไลน์ tarahlm

เฮ้อ ... ทำจาย  :P

อย่าไปอารมณ์เสีย  เดี๋ยวเขาจะเจอคู่เก๋า ที่คู่ควรเองครับ ;D

เห็นด้วยเช่นกันครับ เพื่อจิตใจที่ดีของเราและคนข้างเคียง ผมก็ใช้วิธีเลี่ยงสายตาไปดูอย่างอื่นแทน

ปัญหาประเทศเราเป็นพันเป็นหมื่นเรื่อง กรณีแบบนี้ก็ต้องช่วยประเทศโดยการแชร์ในสื่อโซเชี่ยล

ถ้ามันเป็นปัญหาจริง คนมากมายเดือดร้อนจริง เรื่องมันก็จะโตโด่งดังขึ้น จนกระทบถึงหน่วยงานที่เกี่ยวข้องให้มาจัดการแก้ไข

ไม่ว่าทั้งที่เป็นปัญหาเกิดจากผู้ที่เอามาติดตั้งเพิ่มเองหรือที่บริษัทรถยนต์ที่ติดตั้งมาแต่แรก

ย้อนไปดูเรื่องผูกตุ๊กตาใต้ท้องรถ ที่จริงไม่ค่อยเดือดร้อนต่อคนอื่นมากนัก แค่รำคาญใจ

สุดท้ายขนส่งก้ออกมาบอกจะจับเพราะผิดกม. การผูกตุ๊กตาใต้ท้องรถก็หายไปตั้งแต่บัดนั้น
(แม้แต่คนที่ทำด้วยความเชื่อทางไสยศาสตร์จริงๆ)

ออฟไลน์ bravo

ผมก็ใช้รถเกียร์ออโต้ แต่เวลาจอดติดไปแดงหรือรถติด ผมจะดึงเบรกมือ ไม่เหยียบเบรกแช่ เพราะไม่อยากให้ไฟเบรกรบกวนสายตารถข้างหลังน่ะครับ

ถ้าจะโทษ เราก็ควรจะโทษคนขับ ไม่ควรจะโยนความผิดไปให้เกียร์ออโต้ครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
รถผมคันนึงไฟเบรค LED จากโรงงาน 64 ดวง
ผมพยามเข้า N เหยีบบเบรคมือ(เท้า) แทบ
ทุกครั้งที่ติดไฟแดง เห็นใจคันหลัง

แต่ถ้าผมขับตามพวกเปลี่ยนไฟเบรคนรกสีฟ้า
สีแดงกระพริบ ไฟเลี้ยวชมพู แล้วผมแซงไปได้
แล้วติดไฟแดงอยู่หน้ารถพวกนั้น ผมเหยียบเบรค
แช่ยาวเลยครับจัดให้  8) 
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Tomz

ไฟเบรค LED ไม่น่ารำคารเท่าพวก ไฟหรี่สีน้ำเงินสว่างตาแตกนั่น โหบางคันนี่นะ แสบตาโครต
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ SM.

ต่อไป ทุกคันคงใช้ LED หมดแร่ะครับ มันเป็น trend ของมันไปแล้ว คงต้องทนครับ

แต่มันยังดีกว่าไฟกระพริบรัวๆๆนะครับ อันนี้น่ารำคาญมากๆๆ