ผู้เขียน หัวข้อ: ดูข่าวมาตะกี้ ทีวีบอกให้ตุนเงินสดไว้  (อ่าน 3498 ครั้ง)

ออฟไลน์ KF.

• Jr. Member
  • **
รีบไปถอนเงินนะครับ ตจว ด้วยนะครับ เพราะระบบการเงินอาจจะล่มในช่วงนี้ เด่วจะถอนเงินไม่ได้กันนะครับ

ตุนเงินแล้วอย่าลืม

ตุนอาหาร เผื่อไม่มีใครขาย เผื่อสถานการณ์ยืดเยื้อ

น้ำ คนเราขาดน้ำได้ไม่เกินสามวัน เยอะๆเลย

เทียน ไฟฉาย เตาแก๊สด้วยนะครับ เผื่อไฟฟ้าใช้การไม่ได้

ที่สำคัญ ล็อกบ้าน คุยกะเพื่อนบ้านไว้ ช่วยๆกันดูนะครับ

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
Re: ดูข่าวมาตะกี้ ทีวีบอกให้ตุนเงินสดไว้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 20:30:10 »
ขอบคุณครับ

พอที่บริษัทสั่งให้กลับบ้านผมรีบเอารถไปเติมเชื้อเพลิง

แล้วซื้อพวกอาหารกล่องเซเว่น / มาม่า / ขนม

ส่วนน้ำกรองเอาไว้เรียบร้อยแล้ว

เพิ่มเติมชาร์จแบต เครื่องมือสื่อสารไว้ให้เต็มตลอดนะครับ

มีกี่เครื่องเอามาชาร์จไว้ให้หมด เผื่อไว้ฉุกเฉินครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: ดูข่าวมาตะกี้ ทีวีบอกให้ตุนเงินสดไว้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 20:45:08 »
รีบไปถอนเงินนะครับ ตจว ด้วยนะครับ เพราะระบบการเงินอาจจะล่มในช่วงนี้ เด่วจะถอนเงินไม่ได้กันนะครับ

ตุนเงินแล้วอย่าลืม

ตุนอาหาร เผื่อไม่มีใครขาย เผื่อสถานการณ์ยืดเยื้อ

น้ำ คนเราขาดน้ำได้ไม่เกินสามวัน เยอะๆเลย

เทียน ไฟฉาย เตาแก๊สด้วยนะครับ เผื่อไฟฟ้าใช้การไม่ได้

ที่สำคัญ ล็อกบ้าน คุยกะเพื่อนบ้านไว้ ช่วยๆกันดูนะครับ

นิดนึงครับ เรื่องเงิน อะไรพวกนี้ ผมอยู่เกี่ยวกับสายบัตรเครดิส + เดบิดเล็กน้อย

เรื่องระบบล่ม ทางธนาคารเค้าจะ มี server 2 ชุด (โดยธนาคารใหญ่ๆที่รู้จัก) ถ้า sys1 ล่ม เค้าจะเอา sys2 เข้ามาช่วยระบบประมวลผล
ทำให้สามารถรองรับTransaction ได้มากกว่าปรกติ แต่ถ้าเรื่องเงิน ที่จะไปเบิกธนาคาร ผมว่าไม่มีโอกาสที่จะสามารถไปเบิกได้ภายใน 1-2 วันนี้เพราะ ธปท. สั่งให้ ธนาคารทุกธนาคารหยุด เพื่อป้องกันความปลอดภัยและ ตรวจสอบความเสียหายบางส่วนที่เกิดขึ้น ส่วนตู้ ATM ระบบจะล็อกไม่ให้กดเงินมีอยู่กรณีหลักๆ อยู่ไม่กี่กรณี เช่นบัตรหมดอายุ บัตรโดนขโมย เงินในตู้หมดเกลี้ยงทั้ง 12 ชั้น(ถ้าจำไม่ผิด) ค้างบัตรหลัง
จากกดบัตรเกิน 30 วินาที และอีกอย่าง  ในกรณีทีไปเบิก bank ตามห้าง เค้าจะมีเงินสดสำรองเบิกไม่มาก แต่ไม่ต้องกลัวครับ

ปล. อย่าไปเบิกตัง รวดเดียวหมดนะครับ เดียวแบงค์ล้มนะครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 21:08:05 »
ก็อยากเบิกมาไว้เหมือนกัน...แต่มันไม่มี ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 21:32:54 »
ก็อยากเบิกมาไว้เหมือนกัน...แต่มันไม่มี ;D

ทั้งบัญชีผมก็เหลือ 179 บาทครับ 5 5 5 อยากจะเบิกแต่ก็อ่ะนะ....ช่วงนี้มาม่าครับ กับอาหารกล่องเพียบแต่ตู้เย็น
้น้องๆในออฟฟิศผมนี่ตุนสะเบียงอาหารอย่างกับจะออกรบสักสองเดือน ถ้ามันปลูกผักได้ผมว่ามันปลูกไปแล้วเนี่ย
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 21:39:50 »
อาร์ต พรุ่งนี้อยู่บ้านหรือเปล่า กูหยุดครับ
ไปนั่งกินกาแฟร้านไอ้โอ๊ตตอนที่เขาไม่มีเคอร์ฟิวกันไหม (ถ้าสถานการณ์มันไม่เครียดไปกว่านี้น่ะ)
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 21:45:32 »
ผมว่ามันคงไม่รุนแรงขนาดนั้นครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 22:28:39 »
ที่ผมดูทีวี เค้าบอกว่า กลัวจะโดนงัด โดนเผาตู้ พูดเหมือนตู้ไหนเก็บกลับได้ ก็จะเก็บเลย
ไม่ไหวครับ พวกฉวยโอกาสก็เยอะ งัดตู้หยอดน้ำ ตู้ซักผ้างี้ เฮ้อ

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 23:47:27 »
รับทราบครับ