ผู้เขียน หัวข้อ: ผมยังรู้สึกสังหรณ์ใจกับ Nissan จังเลย  (อ่าน 11560 ครั้ง)

ออฟไลน์ rtong

• Hero Member
Re: ผมยังรู้สึกสังหรณ์ใจกับ Nissan จังเลย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 13:48:50 »
"เลิกบ่นเลิกว่าเกลียด V-Shape ซะที เมืองนอกยังรับได้เลย"
ถ้า nissan ยอมรับฟังความเห็นของลูกค้าบ้างจะไม่ดีกว่าเหรอ  คิดแต่ว่าออกแบบมาดีแล้วสวยแล้ว  แต่ลูกค้าไม่ชอบบอกไม่สวยก็ไม่แก้ไข  ยังไม่รวมด้านอื่นๆอีกนะ  ที่ไม่ฟังลูกค้า

ออฟไลน์ nai_innova

• Full Member
Re: ผมยังรู้สึกสังหรณ์ใจกับ Nissan จังเลย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 14:35:17 »
ผมคิดถึงท่าน ดร.ถาวร พรประภา

ถ้าท่านยังอยู่ นิสสันคงเจริญรุ่งเรืองกว่านี้เยอะ

ผมว่ายุคนี้ไม่แน่.......
นิสสันมีของดีเยอะ ฝ่ายการตลาดต้องพิจารณา และสัมผัสได้ว่าการเมืองภายในน่าจะเยอะ

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 14:35:44 »
ใช้มา 2 คัน
ขายไปแล้ว 1 คัน (นาวาร่า) กำลังใช้อีกอัลเมรา
ถ้าขายได้คงขายอีก แต่คงขายยากเพราะติดแก๊ส
สุดท้ายคงไม่กลับไปซื้ออีกเด็ดขาด มีญาติพี่น้องก็จะไม่ให้ใช้ มีคนรุจักก็จะแนะนำไม่ให้ใช้

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 14:42:11 »
ก็ตามสภาพครับ จุดแข็งไม่มี + เศรษฐกิจแบบนี้  :-X

ออฟไลน์ masuoka

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 15:17:46 »
เขากำลังจะขึ้น 1ใน3 ยอดขายรถยนต์ของโลก ตลาดเล็กๆอย่างบ้านเราเขาจะไปสนอะไรมาก ผมว่า

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 15:49:55 »
พูดถึงนิสสันที่ตกต่ำ ผมก็นึกถึงตอนเครมอยู่เรื่อยมา มันก็สมควรแหละนะ ถือว่ากรรมตามสนองแล้วกัน

ผมว่ารถนิสสันไม่ค่อยทนเท่าไหร่นะ ในความรู้สึก แถมไม่ friendly userด้วย

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 16:00:20 »
.
.
ผมว่ามันไม่เกี่ยวกับเอาตระกูลไหนมาบริหารหรอกครับ
ดูหน้าตารถสมัยนี้แล้วเทียบกับเซฟิโร่สมัยก่อนสิ คนละโลกเลย

ตอนนี้ต่อให้เอาเทวดาที่ไหนมาบริหาร แต่รถไม่สวยใครจะซื้อ
ไหนจะระบบการตลาดที่ไม่เอื้อต่อการทำงานของคนไทยอีก
อำนาจตัดสินใจอะไรก็ไม่ได้มีเต็มที่ ต้องรอฝรั่งตอบที ญี่ปุ่นตอบที
จะให้ทำเหมือนสมัย mazda คงไม่ได้ล่ะครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 17:16:15 »
คิดถึงสมัยก่อนที่นิสสันรุ่งเรือง

เทียน่าปัจจุบันก็ไปเอาใจอเมริกา จนลืมตลาดเอเชีย แต่ภายนอกสวยนะ คือชอบL33เสมอ

จริงๆเทียน่าตายไปตั้งแต่J32แล้ว ปัจจุบันคืออัลติม่า

ออฟไลน์ dtmf

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 17:50:33 »
ขายกันแค่ eco car เนี่ยละ

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 17:57:30 »
ใช้ Xtrail อยู่รถใช้ดี ซื้อมาแล้วก็ไม่ผิดหวังล่ะ แต่เรื่องศูนย์บริการ

ถ้าให้พูดก็คงสู้เจ้าตลาดเจ้าอื่นไม่ได้จริงๆ แต่เรื่องการบริการก็พอได้อยู่ล่ะไม่ได้มีปัญหาอะไร

ปล.ติดใจอยู่ 2 เรื่อง
1.ศูนย์ที่เข้าอยู่ห้องรับรองลูกค้าก็เล็กกว่าความสบายก็ด้อยกว่าเมื่อเทียบกับเจ้าตลาดรายอื่น (เอางี้แย่กว่ารถแบรนใหม่อีก เช่น ศูนย์ MG เข้าไปนี่ โอโห อลังการ)
2.พอเข้าบริการเสร็จก็เอารถไปจอดตากแดด - -" (รถผมอยู่บ้านไม่เคยสัมผัสแดดเลย 55+)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2017, 17:59:08 โดย ktonja »

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 18:01:38 »
ฝากบอกนิสสันไทยว่าศูนย์ต่างจังหวัดน่ะ ช่วยอบรมพนักงานซ่อม ให้แก้ไขปัญหาเรื่องแอร์ไม่เย็นของนิสสันมาร์ช ให้ตรงจุดทีเถอะครับ ไม่ใช่เอะอะยกเปลี่ยนตู้ครับ และตอนที่ผมนำรถเข้าไป ไม่ได้ออกใบเครมเปลี่ยนตู้แอร์เลยด้วย ผมรับรถกลับมาใช้งาน ก็ยังไม่เห็นจะแก้ไขอะไรให้เลย ผมทนใช้รถจนหมดประกัน ผมเดือดร้อนมากครับ

คุณทำเยี่ยงนี้กับลูกค้าเป็นเรื่องปกติ ลูกค้าเมินคุณเป็นเรื่องปกติ นะครับนิสสันไทย

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 18:06:28 »
ผมว่า nissan รถดี

L33 รถดีมากๆ

xtrail ก็เช่นกัน

จะซื้อรถเซกนี้ผมดูสองตัวนี้ก่อน
พูดจากที่เคยใช้มาทุกคนในเซกแล้วนะ ถึงกล้าพูดว่าดีสุด

แต่ศูนย์บริการต้องดูดีๆ ศูนย์เปิดใหม่บางที่ทำได้ห่วยแตกมาก

รถดีที่คนไม่ค่อยรู้ marketing ฝ่ายจัดการ product ต้องจัดการด่วนๆเลย

ออฟไลน์ Armaru

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 18:11:25 »
ปัญหาอย่างนึงคือ นิสสันไทย มีรุ่นรถเยอะเกินไป ตั้งใจจะเจาะตลาดในทุกๆ segment แต่ตัว product ทำออกมาแล้วยังไม่โดนใจคนไทย  ทำให้ต้องแบกรับภาระต้นทุนตรงนี้สูงมากๆ เป็นแบบนี้มานานหลายปีแล้ว
ยอดขายก็เริ่มตกต่ำลงมาเรื่อยๆ อาจจะเริ่มมีปัญหาด้านการเงิน  สุดท้ายเลยต้องหาทางไปลด cost ในส่วนอื่นๆแทน

ปัญหาของนิสสันเหมือนดินพอกหางหมูที่สะสมมานาน หางหมูที่ว่าก็มีฝีรอวันระเบิดออก ทางออกสุดท้ายอาจต้องทำแบบ เชฟ ครับ คือยอมตัดหางทิ้ง ตอนนี้เอาแค่ประคองตัวให้รอดไว้ก่อน โอกาสหน้ายังพอมีหนทางตีตลาดกลับคืน แต่ก็ต้องเป็นรุ่นรถ generation ในถัดไป ที่ถูกออกแบบใหม่ทั้งหมด

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 18:29:52 »
คิดถึง L33 ที่เป็น Global model ไม่แยกรุ่นทำตลาด ในแต่ละโซนเหมือนอดีต

เคาว่าตลาดใหญ่ D-seg คือ ใน US จึงเอาที่นั่นเป็นหลักในการออกแบบ

จากนี้ไป Camry ก็น่าจะเดินตามรอย ข่าวว่าจะมีโมเดลเดียวทั่วโลก 

ต้องติดตามดูว่าจะออกมาเป็นอย่างไรบ้าง จะตามตลาดใหญ่หรือไม่

บ้านเราขายกันไม่เกิน พันคัน/รุ่น/เดือน เอง
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 18:53:27 »
เห็นด้วยกับสองท่านข้างบนครับ L33 คือสุดยอดที่สุดของที่สุด
 ;D

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 19:00:49 »
ตราบใดที่สร้าง Brand loyalty ให้ลูกค้าเก่าไม่ได้ ก็จะตายไปเรื่อยๆครับ

นึกข้อดีของNissan ณ เวลานี้ไม่ออกจริงๆ

คือข้อเสียมันเยอะซะกลบข้อดีไปหมด ทั้งเรื่องดีไซน์ ปัญหางานประกอบ ปัญหาของศูนย์บริการ ความห่วยแตกของอะไหล่

แค่ต้องเข้าศูนย์เพื่อเคลมอะไหล่ทุกเดือน แค่นี้ก็ขยาดแบรนด์นี้แล้วครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Cheze_Cake

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 19:27:24 »
นาวาร่ามีปัญหา"ซีลล้อหลังขวา"ซึมมันทุก3-5หมื่นโล อยู่ในรับประกันก็โอเคเเหละ เเต่นอกรับประกัน เราต้องคอยดูตลอดทุก3-5หมื่นโลหรอ มันไม่โอเคเลยนะ
เหมือนนิสสันมีปัญหาอะไหล่ไม่ทนในบางจุด เเล้วมันก็ไม่ทนเเบบนั้นเรื่อยมา (ไม่เเก้ซักที) เรื่องนี้ไม่ใช่เเค่นาวาร่า พวกecocarเเบบ มาช อเมล่า ก็ด้วย ส่วนไหนมันเสีบบ่อยๆ มันก็เป็นเเบบนั้นไม่เเก้ไขเลย ช่าง0ก็ไม่ได้เก่งไปกว่ายี่ห้ออื่นด้วย

เอาย่างหระบะ ถึงนาวาร่าจะสัญชาติญี่ปุ่น เเต่ดูเเล้วกระบะมะกันอย่างเชฟยังดูน่าไว้ใจกว่านาวาร่าอีก
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 19:37:40 »
เป็นค่ายรถค่ายเดียวที่ผมหารถที่ถูกใจไม่เจอเลยแม้แต่รุ่นเดียว

ออฟไลน์ Monsterz

• **
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 20:35:46 »
เมื่อก่อนรถยนต์นิสสัน ดูหรูมีระดับ แต่เดี๋ยวนี้พูดถึงนิสสัน eco-car  เข้ามาในหัว ทั้งอัลเมร่า มาร์ช กลายเป็นรถรุ่นขายดีในระดับเดียวกัน แต่ถ้ามองก็สูงไประดับ 1,600 ซีซีอย่างซิลฟี่ แล้วกระโดไปในรถระดับราคาเกินล้านไป นิสสันสมัยนี้เกิดมาเพื่อ eco-car ถ้าไม่มียอดขายคงน้อยมากๆๆ ครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 21:51:36 »
เมื่อก่อนรถยนต์นิสสัน ดูหรูมีระดับ แต่เดี๋ยวนี้พูดถึงนิสสัน eco-car  เข้ามาในหัว ทั้งอัลเมร่า มาร์ช กลายเป็นรถรุ่นขายดีในระดับเดียวกัน แต่ถ้ามองก็สูงไประดับ 1,600 ซีซีอย่างซิลฟี่ แล้วกระโดไปในรถระดับราคาเกินล้านไป นิสสันสมัยนี้เกิดมาเพื่อ eco-car ถ้าไม่มียอดขายคงน้อยมากๆๆ ครับ

มองมุมกลับในแง่ร้าย เพราะเด่นเฉพาะรถ eco car เลยไม่มีวันที่จะได้กลับมาสนามรถเก๋งคันใหญ่รึเปล่าครับ
แบบ Suzuki ที่ถ้าออกรถ 1500, 1600, 1800, 2000, 2400 มา อาจจะไม่มีคนอุดหนุนเลยก็เป็นได้

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 22:22:15 »
รถ generation นี้ NISSAN คงจะทำอะไรไม่ได้มาก โล๊ะขาย JUKE ก่อน ตามด้วย SYLPHY TEANA หมดแล้วหมดเลย คงจะเลิก น่าจะเหลือพวก ECO CAR , X-TRAIL เท่านั้น

จัดระเบียบภายในให้ดี แก้ปัญหาศูนย์ให้จบ แล้วรอเปิดต้วรุ่นใหม่ ๆ OPTION ครบ ๆ Promotion น่าสนใจ แรงพอ จึงจะพอจะยังมีเหลือที่ให้ยืนได้ในไทย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 23:12:31 »
ผมเซ็งตอนที่ Sylphy เปิดตัวออกมา
ก่อนหน้านั้นมี Tiida รถหน้าตาไม่สวยเลย แต่นั่งสบาย ราคาครึ่งกลางๆ B-C Segment
พอเปลี่ยนมาเป็น Sylphy เป็นเวลาที่ Nissan กลับมาขายรถ C-segment เต็มตัว
หลายคนขาดหวังจะได้เห็นออพชั่นดีๆแบบของจีน ที่เปืดตัว
เพราะหน้าตามันสู้ชาวบ้านเค้าได้ในเรื่องความหรู
แต่พอเห็นออพชั่นในประเทศเท่านั้นแหละ โคตรโล้น โคตรห่วย ด้อยมาก
VSC, TRC, Cruise control, เบาะไฟฟ้า, แม็ก 17, โคมไฟหน้า Projector หรือแม้แต่ไฟ HID
ที่ในจีนมี รุ่นไทยหายหมดเลย เอาตัวท็อปไปเทียบ Altis หน้าหมู 1.8G mc รวมๆยังสู้เขาไม่ได้ด้วยซ้ำ
เหมือนกล้าๆกลัวๆที่จะเอามาขายอย่างบอกไม่ถูก ถึงราคาตัวแพงสุดจะแค่ 9.4 แสน ถูกกว่าคู่แข่งที่ราคาล้านอัพ จะบอกว่าราคาถูกก็ไม่ถูก เพราะออพชั่นก็ห่วยกว่าคู่แข่งชัดเจน ซึ่งตอนเปืดตัวใหม่ จัดออพชั่นเต็มๆ สวยๆ ให้สมการรอคอย ขายราคาเท่าตัวท็อปคู่แข่ง ยังไงก็มีคนซื้อ
จะยัดมาตอนนี้ก็ไม่ได้ช่วยอะไรแล้ว 
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 12, 2017, 23:16:34 »
ผมเซ็งตอนที่ Sylphy เปิดตัวออกมา
ก่อนหน้านั้นมี Tiida รถหน้าตาไม่สวยเลย แต่นั่งสบาย ราคาครึ่งกลางๆ B-C Segment
พอเปลี่ยนมาเป็น Sylphy เป็นเวลาที่ Nissan กลับมาขายรถ C-segment เต็มตัว
หลายคนขาดหวังจะได้เห็นออพชั่นดีๆแบบของจีน ที่เปืดตัว
เพราะหน้าตามันสู้ชาวบ้านเค้าได้ในเรื่องความหรู
แต่พอเห็นออพชั่นในประเทศเท่านั้นแหละ โคตรโล้น โคตรห่วย ด้อยมาก
VSC, TRC, Cruise control, เบาะไฟฟ้า, แม็ก 17, โคมไฟหน้า Projector หรือแม้แต่ไฟ HID
ที่ในจีนมี รุ่นไทยหายหมดเลย เอาตัวท็อปไปเทียบ Altis หน้าหมู 1.8G mc รวมๆยังสู้เขาไม่ได้ด้วยซ้ำ
เหมือนกล้าๆกลัวๆที่จะเอามาขายอย่างบอกไม่ถูก ถึงราคาตัวแพงสุดจะแค่ 9.4 แสน ถูกกว่าคู่แข่งที่ราคาล้านอัพ จะบอกว่าราคาถูกก็ไม่ถูก เพราะออพชั่นก็ห่วยกว่าคู่แข่งชัดเจน ซึ่งตอนเปืดตัวใหม่ จัดออพชั่นเต็มๆ สวยๆ ให้สมการรอคอย ขายราคาเท่าตัวท็อปคู่แข่ง ยังไงก็มีคนซื้อ
จะยัดมาตอนนี้ก็ไม่ได้ช่วยอะไรแล้ว
ใช่คับ ดูถูกคนไทยมากๆ

option กากมากๆ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 07:15:15 »
เรื่องคนมาสด้าย้ายมาอยู่แล้วเหมือนยังไม่ดีขึ้น ผมว่ามันต้องดูด้วยครับว่าแต่ละองค์กรมันเป็นยังไงข้างใน อย่าลืมว่ามันคือญี่ปุ่น คนไทยไม่ได้มีสิทธิ์มีเสียงเต็มที่หรอกนะครับ และวัฒนธรรมที่ต่างกันด้วย ทำให้กว่าจะคิด กว่าจะทำ กว่าจะอนุมัติ

ตอนนี้ผมว่าเค้าก็รับกรรมกันไปแล้ว ทุกอย่างมันฟ้องจากผลงาน ไม่ว่าจะทำตลาดยังไง คุณภาพวัสดุที่ใช้ การจัด option ต่างๆ ยอดขายนั่นแหละที่เป็นตัวบอกว่าคนไทยรู้สึกยังไง

ส่วนเค้าจะปรับปรุงตัวกันยังไง ทำได้แค่ไหน ก็ต้องรอดูกันต่อไปครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 15:27:29 »
ต่อให้บริหารเก่งยังไง  เเต่ ผลิตภัณฑ์ไม่เวิคมานก็ไปต่อไม่ได้ครับ

จริงนิสสันมีรถดีๆเยอะมาก เเต่ที่เลือกมาขายบ้านเราเเต่ละตัว มันยังไม่ผ่านครับ

เอาJUKEมา ลงเครื่องเล็กจิ๋ว  เจอHRV มากะออฟชั่นเต็มเครื่อง 1.8  เบียดตกขอบ

SYLPHY ออกเเบบเทียบกับค่ายอื่นๆไม่ไหวเลยจะเน้นให้หรูเเต่ก็ไปไม่สุดเลยดูเเก่เเทน +มากะเครื่องอืดเเต่กินน้ำมันอีก เห้ออ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: เมษายน 13, 2017, 18:00:20 »
หลายคนก็พูดถูก เก่งยังไงก็ดูตัวโปรดักด้วย

ออฟไลน์ Nice

• **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: เมษายน 14, 2017, 21:50:03 »
ยุคพรประภา ในความคิดผม ถือเป็นยุคที่ดีที่สุดของนิสสันในเมืองไทย เพราะรู้ใจคนไทยเป็นอย่างดี

ยุคก่อนศูนย์บริการจะเป็นหลัก ช่างรุ่นเก่ามีการอบรมที่ดีมาก มีความรู้และความเข้าใจในตัวรถเป็นอย่างดี ถ้ามีโอกาสเข้าศูนย์นิสสันที่อายุเกิน 20 ปีขึ้นไป เช่น ลาดพร้าว หรือ วิภาวดี จะเห็นรถเก่าๆอย่างซันนี่ บี11 บี13 นีโอ เซฟิโร่ แม้กระทั่งบิ๊กเอ็ม ยังเข้าใช้บริการอยู่ เพราะรถเหล่านี้เกิดในยุคก่อน หรือ ยุครอยต่อระหว่าง NMT กับ พรประภา คนยังเชื่อถือในคุณภาพตัวรถ

รวมถึงการขายรถที่ทุกคนสามารถเข้าถึงได้ เราถึงได้ยินสโลแกนว่า เพื่อนที่แสนดี

แต่นิสสันยุคหลังศูนย์บริการเริ่มด้อยคุณภาพลง ตัวรถจากเดิมที่ทนทาน ไว้ใจได้ กลายเป็นรถที่จุกจิก มีปัญหามากขึ้นกว่าเดิมเยอะ เพราะถูกบีบบังคับด้วยต้นทุน ศูนย์บริการที่เปิดใหม่ก็พยายามแก้ให้ แต่เพราะตัวรถคุณภาพด้อยลงกว่ายุคก่อน เลยทำให้แก้ปัญหาไม่จบ

หรือบางทีศูนย์เองก็งี่เง่า แทนที่จะเคลมให้หมดปัญหา กลับดึงเวลาไว้ พอหมดประกันรถมีปัญหาก็ดันมาเสนอเปลื่ยน ซึ่งก็เข้าใจว่าต้องรักษาผลประโยชน์ของตัวเอง แต่ก็ต้องเข้าใจลูกค้าด้วย ยุคสมัยมันเปลื่ยนไปแล้ว ลูกค้ามีทางเลือกมากขึ้น ถ้าเค้าไม่พอใจก็เปลื่ยนไปใช้ผลิตภัณฑ์อื่นแทน

ผมเองเคยเป็นลูกค้านิสสันอุดหนุนเจ้ามาร์ชเหมือนกัน แต่ปัจจุบันขายไปแล้วหันไปขับเจ้าตลาดยักษ์ใหญ่แทน ถึงจะผ่อนแพงกว่ามาก แต่ซี้อความสบายใจครับ

เพิ่มเติม

ผมคิดถึงท่าน ดร.ถาวร พรประภา

ถ้าท่านยังอยู่ นิสสันคงเจริญรุ่งเรืองกว่านี้เยอะ
เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 19:47:51 »
Nissan เคยมีชื่อเสียง แต่ไม่รักษาไว้เอง ศูนย์บริการก็ทำไว้กับลูกค้ามาก ส่วนใหญ่เป็นลูกค้าเก่าๆที่จงรักภักดีด้วย หนีหมดเลยทีนี้
ถ้ารู้จักองค์กรภายในจะรู้ว่าในบริษัทค่อนข้างอนุรักษ์นิยมมาก ไม่ค่อยฟังเสียงลูกค้า หรือสายเลือดใหม่ๆที่พยายามพัฒนาองค์กร + ลดต้นทุนหลายอย่างที่ไม่สมควร ทำอะไรก็ช้าไปหมด ภาพพจน์สำหรับลูกค้าที่สั่งสมมาหลายสิบปีหมดไปแล้ว