ผู้เขียน หัวข้อ: หลัง remap ขับมา 3 เดือน รู้สึกตลอดว่าเสียงท่อเปลี่ยนไป ผมไม่ได้มโนใช่ไหม?  (อ่าน 8583 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
คือตั้งแต่ขับออกมาจากสถานที่จูนแล้วครับ รู้สึกว่าท่อมันดังเพราะขึ้น

เวลาที่ยกคันเร่ง เสียงจะทุ้มสูงขึ้น และค่อย ๆ ลดลง ซึ่งมันฟังไพเราะเสียนี่กะไร

ว่าแต่ผมจูนได้ม้ามาแค่ 5 ตัวเองนะครับ

ปล.รถ mazda 2 M/T ปี 2011 ม้าปัจจุบัน 99 ตัวครับ

ถ้าคำนวณเล่น ๆ เป็นม้าใน brochure น่าจะ 120 ได้มั้งครับ

ท่อเดิม ยกเว้นปลายเป็น HKS Silent Hi-power ครับ

อยากถามว่า ผมคิดไปเองหรือเปล่าครับ ว่าเสียงเพราะขึ้น? แต่ส่วนตัวผมว่ามันเป็นอย่างนั้นจริง ๆ ครับ ฟังมา 3 เดือนแล้ว

จูนไฟจูนน้ำมันก็ทำให้เสียงท่อเปลี่ยนได้ด้วยเหรอครับ?

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
ได้ครับ รถผมก็เป็น

ออฟไลน์ AboveGod

เป็นเหมือนกันครับ   ;D

ออฟไลน์ Sammy_

เอามาติดตามครับเพราะผมเองก็อยาก Remap เหมือนกัน

ออฟไลน์ Mon8118

• Sr. Member
ของผมremap มาก็ดังขึ้นครับ :D
'95 Subaru Impreza STI GC8
'99 Jeep Grand Cherokee 4.0
'09 Nissan Teana 250XV
'12 Mini Cooper S Clubman
'12 Hyundai Grand Starex VIP
'16 Nissan Elgrand

ออฟไลน์ unseen

• Full Member
เคยใส่ท่อเดิมไปจูน  ดังเเละเเน่นขึ้นกว่าเดิม 

ออฟไลน์ Noncyclopedia

เคยคิดจะไปทำ. แต่รถพังก่อน...🙄

ออฟไลน์ mamaman

น่าจะมาจาก ค่าพลังงานการระเบิดที่เปลี่ยนไป จาก องศาจุดระเบิดและปริมาณน้ำมันครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

เข้าใจถูกแล้วครับของผมปิดกับเปิดกล่องเสียงก็ต่างกัน ท่อก็ใบเดิมแท้ๆ

ออฟไลน์ tom46

ผมก็ว่ามีผลนะครับ

ของผมก็ remap เหมือนกัน เท่าที่สังเกตุดู ไฟล์ ไหนที่ AFR ไม่ได้ เสียงท่อจะดังอื้ออึงในรถไปหมด แต่ถ้าไฟล์ไหนได้เสียงท่อจะดูดี ขับแล้วไม่รำคาญอะไรเท่าไร
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
น้ำมันหนา บาง มีผลกะเสียงไอเสียเเน่นอนคับ ฟันเฟิม ส่วนอะไรดีไม่ดี นั่นอีกเรื่อง

ออฟไลน์ Ping tiida

• Jr. Member
  • **
นิสสัน อัมเมร่า เกียร์ธรรมดาท่อ HKS ไปรีแมพที่ไหนดี ราคาเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Darkart

ไฟ+น้ำมัน การจุดระเบิดเปลี่ยนไป ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ cresendo31

• Newbie
  • *
จูน step อะไรครับ 1 หรือ 2
รถผม MT Elegance 2012 ปลดหมดทุกอย่างวิ่งได้แค่ 190-195
ตอนนี้เลยคบกับ Vf32 แทนละครับ มิดไมล์