ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์หรือสังเคราะห์ จะมีอายุในการใช้งาน เพียง 4 เดือน  (อ่าน 3477 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
ผมไปอ่านเจอมาจากหน้าเว็บนึงว่า

น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์หรือสังเคราะห์ จะมีอายุในการใช้งานเพียง 4 เดือน

http://www.corollaclubrace.com/forum/index.php?topic=13924.0;wap2

อยากสอบถามผู้รู้ทุกท่านว่า
น้ำมันเครื่องจะมีอายุการใช้งานเพียง 4 เดือน
เท็จหรือจริงประการใดครับ
(หากไม่ได้นำน้ำมันเครื่องที่ใช้แล้วส่ง Lab เพื่อวิเคราะห์)

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ mamaman

ไม่น่าเป็นไปได้ครับ ความหมายคือ 4 เดือน รถพัง คงไม่ใช่
 น่าจะเป็น ข้อมูล ที่บอกว่า ไม่เหมาะสมใช้งานต่อไปมากกว่า
ก็คงคนละความหมาย รถหลายๆ คัน นานๆ ขับที เกือบปีเปลี่ยนยังเห็นปกตินะครับ

ไม่งั้น น้ำมันเครื่อง ที่ผลิต เกิน  4 เดือนคงใช้ไม่ได้แล้ว

คำแนะนำ ที่พูดขึ้นมา ลอยๆ จากประสบการณ์ ไม่ได้ มาจากการทดสอบ หรือมีผลทดสอบ หรือรายงานการวิจัย
ล้วนไม่สามารถ ใช้อ้างอิงได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2017, 13:31:10 โดย mamaman »

ออฟไลน์ XyteBlaster

อ้างอิงอะไรไม่ได้ครับ  นอกจากช่างจะได้ค่าแรงเปลี่ยนน้ำมันเครื่องบ่อยขึ้นแน่ๆ

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
โห...ข้อความนั้น มันตั้ง 8 ปีมาแล้วนะครับ  มันเก่าไปแล้ว

สมมติว่า จริง  คุณคิดว่า 8 ปีที่ผ่านมา  น้ำมันเครื่อง มันไม่ได้ปรับปรุงคุณภาพให้มันสูงขึ้นๆ เลยเหรอครับ ?

ปล. เออ ถ้าซัก 20 ปีที่แล้ว  ผมเชื่อนะ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
^
เพิ่งจะนึกออกว่าสมาชิกคนนี้เป็นใคร ก็จากคำตอบกระทู้เนี้ย  :-X :-X
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ toonze

ไม่จริงครับ รถที่บ้าน ปีกว่า ยังไม่พังเลย รถใช้ น้อย 1 ปีผมเป็นครั้งนึง บ้างที่ก็ลืม ใช้ไปปีกว่า ก็ยังดีอยู่นะครับ อาจไม่มีเหมือนใหม่แต่ยังใช้งานได้อยู่

ออฟไลน์ yumenowinds

• Full Member
มันเสื่อมลงตามกาลเวลา แต่คงไม่สั้นขนาด 4 เดือนหรอกครับ

เทคโนโลยีไปไกลแล้ว...

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

แหะๆๆ ยุค corollaclubrace ตอนนี้มีสมาชิกเหลืออยู่กี่คนนี่

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
เครื่องยนต์ไม่ใช่แก้มก้นลูก ไม่ต้องปกป้องขนาดนั้นก็ได้  ;D

ออฟไลน์ KTJAJA00

• Jr. Member
  • **
ดีนะ ผมเปลี่ยนทุก2.5 เดือน 555+

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ถ้าอ่านจากที่เขาเขียน เขาก็ไม่ได้บอกว่า 4เดือนนี่มันยังงัยนะครับ เช่นขับวันละ4ชั่วโมง เดือนละ20วัน ก็ราวๆ 320ชั่วโมงไปแล้ว

เห็นเขียนแค่ว่าใช้รถน้อย น้อยแบบไหน?

อายุน้ำมัน เกรด API SN ที่100องศาเซลเซียส 100ชั่วโมง Viscosity ไม่ตกต่ำกว่าเสปคครับ แต่จะใช้นานแค่ไหนก็อยู่ที่วิจารณญาณของบุคคลแล้ว

ออฟไลน์ petong

• Newbie
  • *
ผมไปเจอมา ข้อมูลประมาณนี้นะครัย เกี่ยวกับอายุการใช้งานของน้ำมันเครื่อง