ผู้เขียน หัวข้อ: ออกตัวจากไฟแดงเร็วแค่ไหนครับ  (อ่าน 8110 ครั้ง)

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: ออกตัวจากไฟแดงเร็วแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 00:01:34 »
กลายเป็นกระทู้รถฝ่าไฟแดงไปแล้ว

คือออกตัวแรงรึเปล่าผมว่าไม่สำคัญ  แต่ถ้าตามบ้านนอกออกตัวเสมือนเอามือเปล่ามากลิ้งล้อ แบบนี้น่าตำหนิ เพราะไฟแดงนึงทำให้ปริมาณของรถไปได้น้อยมาก แต่ไม่ต้องกลัว คนด่าเยอะไม่เจริญหรอกครับ
ที่มันไปเกี่ยวกับการฝ่าไฟแดง เพราะแบบนี้ไงครับ

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Hook

• Newbie
  • *
Re: ออกตัวจากไฟแดงเร็วแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 00:19:45 »
ผมค่อยๆ ออก พร้อมมองซ้ายขวาตลอด
พ้นแยกค่อยใส่เต็ม ตามที่หลายๆ ท่านว่าแหละครับ บางคนเขาไม่สนไฟแดงหรอก ตามน้ำกันจนชิน จะแดงมากี่คันกี่วินาทีก็ไม่สนยังไงก็จะตามน้ำให้พ้นแยกให้ได้

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 00:33:27 »
1-2วิ ดูว่ามีรถฝ่าไฟแดงเปล่าค่อยออกครับ
ไม่รู้จะรีบไปไหน รีบแค่ไหนแวะเยี่ยวรถขนผักก็แซงแล้วครับ ผมแก่แล้วด้วยมั้งครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 02:11:53 »
แล้วแต่ความรีบครับ ถ้าไม่รีบก็ขับแบบชิวๆแต่ไม่ขวางคันหลัง เติมคันเร่งให้พอเหมาะกับคันที่ตามมา แต่ถ้ารีบอยู่ ต่อให้อยู่ท้ายแถวก็แซงคันหน้าสุดครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 04:08:22 »
ผมกดเร็วนะครับแต่เป็นบางครั้งเท่านั้น     คือต้องดูรถให้แน่ใจจริง ๆ  ๆ 
      ใครออกตัวเร็ว ๆ  ระวังไว้อย่างนึง  คือมันอาจจะมีรถคันอื่นฝ่าไฟแดง  ฝ่าไฟเหลืองออกมา   จะชนโครมกับเราได้

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 04:20:16 »
ถ้าถนนเส้นที่ขับประจำก็ออกตัวเลยครับไม่ต้องรอ แต่ถ้าถนน ตจว ผมรอก่อน 3-5 วินาที เพราะพวกรถฝ่าไฟแดงมันเยอะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 04:21:59 »
ออกเร็วครับ เป็นนิสัยไปแล้วแต่ไม่ได้กดคันเร่งกระชากอะไรแบบนั้นนะ ยกเว้นมอเตอร์ไซมาแปะหน้า จะรำคาญมาก

ถ้าเจอคันที่ต่อท้ายบีบแตรไล่แบบไฟยังไม่ทันเขียวจะออกแบบเร็วแล้วเข้าซ้ายแล้วรอกดเต็มตอนคันที่บีบแตรมาถึงข้างๆ หรือดันท้ายซะ พวกนี้ส่วนใหญ่ขับ 90 เลนขวา เจอบ่อยๆ แต่รีบทุกไฟแดง แปลกดี

อีกอันก็ถ้าขับมาเร็วๆกับรถสักคันหรือสักกลุ่ม ทุกคันเหมือนจะรู้ว่าไฟเขียวคือการปล่อยตัวอันนี้กดเต็มไปเลยบ้าง จนถึงความเร็วที่วิ่งปกติจะหยุดเอง แล้วก็ขับตามๆกันไป ทั้งที่ไม่รู้จัก

ส่วนที่จะเจอพวกผ่าไฟแดงมั้ย เจอบ่อยครับ ผมออกตัวเร็วแต่ผมก็มองก่อนออกนะ จะปล่อยไหลไปให้ชัวร์ถึงค่อยกดคันเร่ง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 08:32:55 »
อยู่เมืองไทยต้องทำใจนิดครับ
สมัยก่อนผมเคยออกตัวเร็วๆ ไฟเขียวปุ๊ป กดปั๊ป แล้วเกือบชน พวกที่ฝ่าไฟแดง อีกฝั่งมา
ต่อมาเลยสังเกตว่า มันมีพวกชอบฝ่าไฟแดงมาเยอะจริงๆ โดยเฉพาะมอไซค์
หลังๆเลยค่อยๆออกตัว มองซ้ายขวาให้ดี เกาะกลุ่มคันข้างๆไว้ พอผ่านแยกแล้วกดเต็มที่ครับ

เจอพวกนี้ ผมพุ่งเข้าใส่เลย เอาแบบเกือบชน แต่ไม่ให้ชน บางคนหน้าเหวอเลย 555

ผมแถมเสียงแตรเพราะๆยาวๆให้ด้วยครับ คนจะได้หันมาดูว่าไอ้นี่ฝ่าไฟแดง
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 08:44:34 »
ถ้าผมคันแรกผมรอดูว่าไม่มีรถฝ่าไฟแดงแล้วค่อยไปครับ แต่ถ้าเป็นคันตามหลังผมก็พยายามจี้ติดเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 10:53:32 »
1-2วิ ดูว่ามีรถฝ่าไฟแดงเปล่าค่อยออกครับ
ไม่รู้จะรีบไปไหน รีบแค่ไหนแวะเยี่ยวรถขนผักก็แซงแล้วครับ ผมแก่แล้วด้วยมั้งครับ

คันที่เขาจะไปทำงาน เขาก็รีบไปทำงาน
คันที่เขาจะหาลูกไปโรงพยาบาล เขาก็รีบไปโรงพยาบาล
มันไม่สำคัญหรอก ว่าเขาจะรีบไปไหน
ถ้าขับรถในเมือง แล้วมัวแต่โอ้เอ้ มันก็ส่งผลให้การจราจรโดยรวมติดขัดไงครับ
รถติด ก็เห็นบ่นกันทุกคนว่า เสียเวลา เปลืองน้ำมัน

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 12:59:59 »
มองซ้าย-ขวา ก่อนเพื่อความชัวร์  ระวังพวกรถฝ่าไฟแดงและพวกไล่ตามน้ำเยอะ
อยู่แถวหน้า กดคันเร่งไวหน่อยหรือไปพร้อมๆกัน อยู่แถวสองตามไปเรื่อยๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 17:19:29 »
โอ้แน่นอนเลยพ่อหนุ่ม ถ้าเป็นหัวแถวเหยียบ70% สงสารรถคันหลังนิดนึง รีบไปอย่าโอ้เอ้
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ EKA

• Full Member
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 17:31:03 »
ออกตัวปกติ ไม่เร็ว ไม่ช้า

ยกเว้นว่าอยู่หัวแถว ซ้ายโล่ง ขวาโล่ง แบบนั้น เต็มคันเร่งประหนึ่งว่าจับ 0-100

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 17:44:15 »
มองซ้าย-ขวา ก่อนเพื่อความชัวร์  ระวังพวกรถฝ่าไฟแดงและพวกไล่ตามน้ำเยอะ
อยู่แถวหน้า กดคันเร่งไวหน่อยหรือไปพร้อมๆกัน อยู่แถวสองตามไปเรื่อยๆครับ

ผมก็ใช้วิธีนี้ มองให้มั่นใจก่อน ทั้งซ้าย ขวา แล้วค่อย ๆ ออกตัว ไม่เร็วมาก แต่ดู ซ้าย
 ขวา อีกที เดี๋ยวนี้ฝ่าไฟแดงเยอะมาก ๆ น่ากลัวมาก ถ้าดูแล้วปลอดภัยจริงๆ  กดเต็ม ๆ ผมยอมเสียเวลามอง ไม่ถึง 2 วิ แต่ปลอดภัยขึ้นเยอะ คันที่ 1 เห็นว่าปลอดภัย เหยียบพ้นด้วยความรวดเร็วแล้ว คันที่ 2-3 ก็ตามมาเร็ว ๆ เอง

รถผมมีกล้อง ผมถ่ายClip คนที่ขับรถฝ่าไฟแดงได้ทุกวัน  เจอไฟแดง ผมเลือกหยุดรอ ยอมเป็นคันที่ 1 แต่ทั้งซ้ายและขวา แซงผ่านผมไปหมด ฝ่าไปทั้ง ๆ ที่ไฟแดงขึ้นเต็ม ๆ ไม่ใช่ไฟเหลือง

ออฟไลน์ NoBiReacto

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 15, 2017, 22:47:48 »
ถ้าอยู่คันหน้าสุดก็จะกดคันเร่งเยอะหน่อยครับให้ออกได้เร็ว

ออฟไลน์ focus2012

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 06:24:49 »
ผมออกข่อนข้างเร็วเหยียบไปเลย  แต่เวลาคันข้างหน้าผมเห็นแล้วค่อยๆขยับๆกัน ผมละเพลียเลยครับ

ออฟไลน์ bindee

• Jr. Member
  • **
  • XC90 T8 inscription (2018)
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 07:34:31 »
ตอนแรกนึกว่ามีแต่เรา ที่เวลาไฟเขียว ดูให้คันอื่นออกไปเป็นบังเกอร์ให้เราก่อน ดูแล้วปลอดภัยดีค่อยออกตามไป
**พวกที่ชอบออกตัวแรงๆ ออกก่อนไฟเขียวเล็กน้อยด้วยซ้ำ นั่นแหล่ะบังเกอร์ชั้นดีของผม
XC90 T8 inscription (2018)
E220d  W213(2017-2018)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 08:10:31 »
ไม่รีบครับ เพื่อความปลอดภัย ผมค่อยๆออก เอาให้ชัวร์ ผมไม่ได้แข่งจับเวลากับใคร ผมเอาความปลอดภัยมาก่อน
อย่าลืมว่า ประเทศเรา พวกใหลตามน้ำเยอะ ขนาดไฟแดงสองวิสามวิ มันยังตามน้ำกันอยู่เลย
วินัยจราจรบ้านเรา มันไม่พอที่จะเขียวปุ้บกด 0-100 ปั้บ ต่อให้พวกพระเอกหนังที่ออกตัวแข่งกันตอนไฟเขียว มาเจอบ้านเรา
มีตายคาแยกแน่นอน

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: เมษายน 16, 2017, 08:12:34 »
ในเมื่อถาม กรณีรถไม่ติด และสถานการปกติ ซึ่งปกติแปลว่าไม่รีบ ไม่รีบร้อน ไม่มีใครมาจี้ ไม่ได้เห่อลองรถ

ก้อจะปล่อยไหลแล้วขับปกติครับ

แต่ดูแล้ว หลายท่านขับปกติแบบไม่ค่อยปกติเลย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: เมษายน 17, 2017, 02:36:30 »
ผู้มีหน้าที่ จัดความเหมาะสม สัญญาณไฟจราจร เป็น หนึ่ง ใน ปัญหา ครับ

วินัยผู้ขับขี่ ปฏิบัติตาม สัญญาณไฟจราจร เป็น หนึ่ง ใน ปัญหา ครับ

มีอีกหลายอย่าง ถ้า จะรื้อระบบ ครับ

โอกาส ใน การเกิดปะทะ จาก การออกตัวจากไฟแดง เร็ว สมมุติ เป็น น้อยกว่าเท่ากับ1%

น้อยถึงน้อยมาก แต่ โอกาส เกิดการปะทะ มี ครับ

การเดินทางไกล การเดินสำรวจ ของ ลูกเสือ-เนตรนารี นำมา ปรับใช้ ได้ หรือ ไม่ ?

เมื่อ อยู่ ต้นแถว ต้อง ทำอย่างไรบ้าง ต้อง นำ อย่าง ระมัดระวัง หรือ ไม่ ?

เมื่อ อยู่ กลางแถว ต้อง ทำอย่างไรบ้าง ต้อง ตาม อย่าง ระมัดระวัง หรือ ไม่ ?

เมื่อ อยู่ ท้ายแถว ต้อง ทำอย่างไรบ้าง ต้อง ปิด อย่าง ระมัดระวัง หรือ ไม่ ?

http://www.trueplookpanya.com/learning/detail/2342

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 08:45:37 »
เขียวแล้วก็ค่อยออกตัวครับ แต่ไม่กดคันเร่งจนจมลงไปนะครับ ก็ค่อยๆไปครับ

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 10:13:34 »
คนที่อยู่ข้างหน้าๆ พอไฟเขียวดูดีว่าไม่มีใครฝ่าไฟแดงมาแล้ว รบกวนกดคันเร่งสุดเลยครับ ข้างหลังจะได้ไปด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ ::)

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 12:04:42 »

ออกจากไฟแดง เร็ว
กับ ฝ่าไฟแดงหรือ ไม่ระวังรถอีกฝั่ง คนละความหมาย กันนะครับ

ผมว่าชักจะออกทะเล

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 16:06:06 »

ออกจากไฟแดง เร็ว
กับ ฝ่าไฟแดงหรือ ไม่ระวังรถอีกฝั่ง คนละความหมาย กันนะครับ

ผมว่าชักจะออกทะเล

ใช่ครับ ผมออกตัวเร็ว แต่ไม่ได้แปลว่า ผมไม่ระวัง
และผมก็ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุเลยแม้แต่ครั้งเดียว ด้วยสาเหตุเพราะการออกตัวเร็ว ตลอดเวลากว่า 20 ปีของการขับรถครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: เมษายน 18, 2017, 22:22:54 »
โจทย์

อ้างถึง
ออกตัวจากไฟแดงเร็วแค่ไหนครับ

ออกตัว

จาก

http://www.royin.go.th/dictionary/

บวก บริบท อื่นๆ ที่กล่าวมา ไม่น่าจะเข้าใจได้ยาก

คงไม่มีใคร ? เข้าใจว่า " ออกตัว ขณะ ไฟแดง "

ลักษณะของ ผู้นำที่ดี ?

ลักษณะของ ผู้ตามที่ดี ?

ลักษณะของ ผู้รั้งท้ายที่ดี ?

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?