ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาหม้อน้ำเปลี่ยนสีผิดปกติไหมครับ เพิ่งเปลี่ยน (BMW320D)  (อ่าน 5282 ครั้ง)

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
ผมเพิ่งเปลี่ยนน้ำยาหม้อน้ำรถ BMW 320d e90 ได้ครบ 1 เดือนพอดีครับ
เปลี่ยนน้ำยาหม้อน้ำ BMW 1.5 ลิตร ซื้อจากร้านประจำหน้าวัดโสมครับ
ระหว่างนั้นก็คอยเปิดฝาทุกสามวันนะครับ สังเกตุว่าสีเริ่มจางลงเรื่อยๆ จนหลังสากรานต์มาเปิดมาดูมันกลายเป็นสีใสครับ
หรือว่าผมโดนของปลอมเข้าแล้ว ปกติซื้อเฮียแกไม่เคยเจอปัญหานะครับเป็นร้านดังเก่าแก่ย่านนั้นเลยครับ

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
ก่อนเปลี่ยน อ่านข้างขวดหรือเปล่าครับว่า pre mixed มากี่%

เดาเอาว่าคุณน่าจะผสมน้ำเยอะไป สีเลยจางเร็ว

ให้เอามาทดสอบดูว่ายังมี Ethylene Glycol อยู่ไหม
การดรอปเทส ให้ดูดเอาน้ำหม้อน้ำที่สงสัย มาหยดลงบนพื้นเรียบ 1 หยด เทียบกับน้ำเปล่า ดูการระเหย
ถ้าระเหยช้ากว่าชัดเจนแสดงว่ายังมี Ethylene Glycol อยู่ ถ้าใจร้อนชิมดูก็ได้ จะออกหวานๆ

ต้นทุนสำคัญของน้ำหล่อเย็น เชื่อไหมครับว่ามันคือสีที่ใส่นั่นแหละ
ของเกรดต่ำ สีจะหายไปไว ของดีๆ สียังเหมือนเดิม แต่ประสิทธิภาพการทำงานไม่ต่างกัน

ระบบระบายความร้อนไม่มีปัญหา เติมน้ำเปล่าก็ยังสบายๆครับ บ้านเราอากาศร้อน

ตอนอยู่ใน BSI ผมก็เปลี่ยนไปแล้วรอบนึงครับใช้ขวดเดียวเหมือนกันครับ
หลังขวดเขียนให้ใส่ 1:1 แต่ SA บอกเมืองไทยไม่ได้หนาวขนาดถึงจุดเยือกแข็ง
ของที่ซื้อกับศูนย์ใช้มาสองปียังมีสีน้ำเงินอยู่เลยครับ ผิดกับอันนี้ 1 เดือน ใสเลยครับ

ออฟไลน์ tarahlm

มาดูว่าเราต้องการอะไรจากน้ำยาหม้อน้ำรถยนต์..

น้ำยาหล่อเย็น/น้ำของหม้อน้ำรถยนต์/น้ำระบบระบายความร้อนรถยนต์ มีหน้าที่เป็นตัวระบายความร้อน
นำความร้อนจากเครื่องยนต์ไประบายออกที่หม้อน้ำรถยนต์(Radiator)
และนำความร้อนจากเครื่องยนต์ไปให้ฮีทเตอร์(Heater)ของระบบปรับอากาศรถยนต์

น้ำยาหม้อน้ำที่ผสมลงในน้ำระบบระบายความร้อนรถยนต์  ยังมีคุณลักษณะอื่น ที่พิเศษเพิ่มเติมกว่าน้ำบริสุทธิ์ธรรมดาทั่วไป
// ช่วยลดการเกิดสนิม ในระบบระบายความร้อนรถยนต์
// ช่วยเพิ่มจุดเดือดของน้ำระบบระบายความร้อนรถยนต์ ปกติน้ำบริสุทธิ์มีจุดเดือดที่100องศาC
ถ้าเครื่องยนต์ร้อนเกินกว่า100องศา น้ำจะเดือดกลายเป็นไอ(สถานะก๊าซ) ปริมาตรจะเพิ่มขึ้น 1,600เท่า
จะเกิดแรงดันมหาศาล ทำให้เกิดการรั่วของระบบระบายความร้อนรถยนต์ได้
น้ำยาหม้อน้ำจะมีจุดเดือดที่สูงกว่า100 ทำให้โอกาสเดือดเป็นไปได้ยากกว่า
(นอกจากนี้การที่ระบบระบายความร้อนเป็นระบบปิด ทำให้แรงดันที่สูงเล็กน้อยในระบบภายหลังจากอุณหภูมิเพิ่มขึ้น
ช่วยเพิ่มจุดเดือดน้ำยาหม้อน้ำในระบบ ให้จุดเดือดสูงเพิ่มขึ้นอีกด้วย -ตามหลักวิทยาศาสตร์)
// ช่วยป้องกันน้ำยาหม้อน้ำไม่ให้แข็งตัวกลายเป็นน้ำแข็ง ในบ้านเราไม่ได้ประโยชน์นี้

ส่วนอัตราส่วนผสมน้ำยาหม้อน้ำ:น้ำ ที่แนะนำกันทั่วไป คือ 1:1  คืออย่างละ 50%
แต่ปัจจุบันมีแบบผสมเสร็จ(pre mix) 1:1 ทำให้สะดวกยิ่งขึ้น

ผมก็ไม่เคยเจอว่า น้ำยาหม้อน้ำจะเปลี่ยนสีจางลงได้เองจนใส คงต้องสอบถามท่านอื่นด้วย

แต่ถ้าไม่แน่ใจ ไม่แพงนัก ก็น่าจะเปลี่ยนใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2017, 19:30:18 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ warez

สีจางไม่ซีเรียสหรอกครับ

ไปลองทดสอบ drop test อย่างที่แนะนำไป ถ้ายังมี Ethylene Glycol ก็สบายใจได้

เหมือนปกติ แค่เจอของ(สี)ราคาถูกเท่านั้นเอง

เดี๋ยวต้องลอง drop test ตามที่ว่าละครับ
แต่ที่ผิดสังเกตุคือ น้ำยาขวดเหมือนกันเป๊ะๆในศูนย์ ใส่ไปสองปีสีไม่จางหน่ะสิครับ