ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้หน่อยครับ สมมุติเราซื้อรถสวมทะเบียนมา มีความผิดอะไรบ้างครับ  (อ่าน 3796 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
           ถามผู้รู้หน่อยครับ  สมมุติเราซื้อรถสวมทะเบียนมา   มีความผิดอะไรบ้างครับ
 สมมุติว่าเราสนใจซื้อรถคันนึงจากเต๊นท์   ซึ่งเจ้าของเต๊นท์ก็ไม่ไ่ด้ปิดบังอะไร  คือรถสวมทะเบียนมาขายให้ราคาถูกมาก
ถ้าเราซื้อรถคันนี้ไปใช้จะมีผลกระทบอะไรบ้างครับ    (ปล ถ้าซื้อมาแล้วคงไม่ได้คิดขาย )
อยากทราบว่า

1. เอาเข้าศูนย์ได้ตามปกติหรือไม่
    2.สามารถเอาไปทำประกันชั้น 1 2 3  ได้หรือไม่
    3. ถ้าทำผิดกฎจราจร   จะโดนอะไรบ้าง
    4.แล้ว ตำรวจมีสิทธิ์ยึดรถเราได้หรือไม่ 
    5.ถ้ายึดรถแล้ว   ตัวเราเป็นเจ้าของที่ซื้อมามีความผิดด้วยหรือไม่ครับ  หรือว่าแค่ยึดรถอย่างเดียว

เพิ่มเติม  เป็นรถ Nissan 350Z   ครับ  ไม่ใช่รถขโมยครับเพราะเรื่องรับของโจรไม่ยุ่งเช่นกัน
    เป็นรถเก่านำเข้าจากญี่ปุ่น แต่นำมาสวมทะเบียนให้วิ่งได้   ผมเลยไม่แน่ใจว่าการสวมทะเบียนแบบนี้มันผิดอะไรหรือเปล่า
      พอดี   Inbox  คุยกับคนขายแล้วเขาบอกรายละเอียดมาว่ารถสวมทะเบียนมา    ก็เลยขอมาถามในนี้ก่อน 
      เพราะเห็นรถรุ่นนี้จดประกอบอยู่แล้วหลายคันในตลาด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2017, 12:51:01 โดย Auto »

ออฟไลน์ bravo

กฎหมายอาญา ดูที่เจตนา ในเมื่อซื้อมาทั้งที่รู้ว่าสวมทะเบียน ก็มีความผิดแน่นอน แต่ข้อหาอะไรบ้างนั้น ผมไม่แน่ใจ

แต่ที่อยากแนะนำก็คือ ไม่ควรส่งเสริม คนที่ทำผิดกฎหมาย แม้เราจะได้ประโยชน์ก็ตาม เพราะรถที่นำมาสวมทะเบียน ก็คือรถที่ได้มาด้วยวิธีที่ผิดกฎหมาย

ลองคิดดู ถ้ารถคุณหาย คุณจะรู้สึกอย่างไรครับ

ออฟไลน์ tnp_super

ถ้ารู้ก็ผิดอาจจะผิดรับของโจร(ถ้ารถขโมยมา) และอาจผิดฐานใช้เอกสารปลอม แต่ถ้าไม่รู้ก็ไม่ผิด

ออฟไลน์ tvm

รู้ทั้งรู้ว่าผิดว่าสวมก็ยังอุตสาห์มาถามนะครับ
แสดงว่ายังมีความดีเหลืออยู่ งั้นขอแนะนำว่าอย่าไปยุ่งเลยครับ อะไรที่ผิดกฎหมาย ยิ่งรู้ยิ่งไม่ควร อ่านคำแนะนำพี่ๆ ข้างบน เห็นด้วยตามนั้นครับ

ออฟไลน์ Turin

อย่างน้อยๆ
- รับของโจร
- ปลอมแปลงเอกสารราชการ

ออฟไลน์ เต๋า AV

ผมได้ กะบะ D-max space cab ปี 2008 มาคัน 100,000 เอาไว้ให้คนงานเข้าสวน ไม่ได้เข้าในเมือง ใช้มา 4 ปีละ
เปลี่ยนถ่าย นมค ซื้ออะไหล่มา ดูแลรักษาเอง ไม่มีปัญหาอะไร

ถ้าจะซื้อรถพวกนี้ เอาไปทำไร่ทำสวน รถแข่ง รถซิ่ง นานๆวิ่งทีไม่มีปัญหา
ถ้าใช้ในชีวิตประจำวัน โดนจับมาที โดนหลายกระทง แน่นอน

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
อย่าเห็นแก่ของถูก ได้ไม่คุ้มเสีย ทำถูกกฎหมายไว้เถอะครับ
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ถ้าแบบที่เบี้ยวไฟแนนซ์แล้วเอามาขายถูกๆ ก็ส่วนใหญ่ที่ได้ยินมาก็รู้จักกับชุดจับ รถติด GPS ให้เราใช้สักพัก แล้วมาจับเราถึงบ้าน ก็เรียกค่าเคลียร์ได้หลายอยู่ รถก็เอากลับไปเวียนขายใหม่ครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Pegasus7700

เบื้องต้นก็จะถูกดำเนินคดี
 “ปลอมและใช้เอกสารราชการปลอม”

ตามกฎหมายอาญามาตรา 266 และ 268 มีโทษจำคุก 1-10 ปี
 และปรับ 20,000-200,000 บาท

ส่วนความผิดอื่นๆ เช่นอาจจะไปเช่ารถจากเต็นท์รถแล้วนำมาสวมทะเบียนเพื่อขายต่อก็จะมีความผิดฐานฉ้อโกงหรือความผิดอื่นอีก
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ps000000

ดูดีๆนะครับ บางคันนอกจาก ทะเบียนปลอมแล้ว

ยังมีการตัดต่อเลขตัวถังมาจากซากรถคันอื่นด้วย (อ๊อกเชื่อมเหล็ก)

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
ถึงแม้จะเอาไปใช้ในไร่ ในสวน ไม่มีใครจับได้

ก็เหมือนไปต่อยอด ส่งเสริมให้ ธุรกิจขโมยรถ เจริญยิ่งๆ

ถ้าขโมยมาแล้วไม่มีคนซื้อก็รถก็ไม่หาย

นึกถึงหัวอกคนรถหาย  ดาวน์ก็กู้มาหวังมาใช้ทำมาหากิน มันเหมือนฆ่ากันชัดๆ

ออฟไลน์ eaton fuller

อีกนิด เคยจอดรถ แล้วจำผิดชั้นไหมครับ

มาถึงไม่เห็นรถ    ตัวเย็น มือชา

นั่นแหละครับหัวอกคนรถหาย 

ออฟไลน์ baeyongcai

ขึ้นกับ สวมแบบไหนครับ??
- สวมแบบมีรถคู่แฝด อันนี้ น่ากลัว
หรือว่า สวมแบบรถคันเก่าชนซากมา และตัดปะเลขตัวถังย้ายมาลำใหม่

แต่ผมว่าอยู่ห่างๆดีกว่า

ออฟไลน์ Teera

รับซื้อของโจร และ ปลอมแปลงเอกสารราชการครับ
อย่าหาเรื่องใส่ตัวเลยครับ

ออฟไลน์ JeansZ

ถ้ารู้ทั้งรู้ ยังไงก็ผิดเต็มๆ ทั้งรับของโจร ปลอมแปลงเอกสารราชการ แต่ถ้าไม่รู้ ไม่ผิดครับ ซึ่งก็จะต้องตามตัวผู้กระทำผิด และนำรถคืนเจ้าของรถ หรือยึดไว้เป็นของกลางหากไม่มีเจ้าของรถ

แต่ถ้าซื้อมาในราคาถูกกว่าปกติแบบไม่น่าเป็นไปได้ เช่น รถรุ่นนั้นราคามือสองอยู่ที่ 5-6 แสน แต่คุณซื้อมาได้ในราคา 3 แสนต้นๆ แบบนี้ก็อ้างไม่รู้ไม่ได้ครับ เพราะราคามันบ่งบอก
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
อีกนิด เคยจอดรถ แล้วจำผิดชั้นไหมครับ

มาถึงไม่เห็นรถ    ตัวเย็น มือชา

นั่นแหละครับหัวอกคนรถหาย

เห็นภาพเลยครับ สยองมาก
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ SM.

กลัวจะได้ไม่คุ้มเสียนะครับ