ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องแจ้งเปลี่ยนเครื่องยนต์หน่อยครับพี่ๆ  (อ่าน 1667 ครั้ง)

ออฟไลน์ general1

• Newbie
  • *
เนื่องด้วยคุณพ่อผมได้ซื้อรถมือสองมาและใช้งานโดยไม่มีการโอนกรรมสิทธิ์ ต่อภาษีใช้มาเรื่อยๆ ต่อมารถมีสภาพผุพังตามกาลเวลา คำนวนราคาซ่อมแล้ว ซื้อมือสองใหม่คุ้มกว่า แต่ยังเสียดายเครื่องยนต์ที่เพิ่งโอเวอร์ฮอลมา
คำถามคือว่า ถ้าผมต้องการย้ายเครื่องยนต์จากรถคันเก่าสามารถทำได้หรือไม่ เพราะ รถไม่ใช่ชื่อพ่อผมเอกสารชุดโอนเก่าที่มี บัตรประชาชนหมดอายุแล้ว
ถ้าทำได้มีขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
 :) มันก็เหมือนยกเครื่องมาจากเชียงกงอ่ะครับ
ถ้าคันเก่าไม่ขายต่อก็แจ้งยกเลิกป้ายไป (ผมว่าง่ายกว่า)
หรือจะปล่อยขาด ขายซากไปเลยก็ว่ากันไป

แต่ส่วนทำเรื่องวางเครื่องให่ทำยังไงคงต้องรอท่านอื่น  ;)

ออฟไลน์ Turin

น่าจะยากแล้วครับ

ให้ถูกต้องก็ต้องไปตามเจ้าของเก่ามา แล้วโอนให้ถูกต้อง แล้วค่อยทำใบจำหน่ายเครื่องออกจากรถเดิม เอาไปใช้ประกอบแจ้งเปลี่ยนเครื่องคันใหม่

ปล ค่าแรง ยกเครื่องเข้า-ออก ค่าโสหุ้ย จัดการเรื่องเอกสาร คุ้มหรือครับ?

ออฟไลน์ ight

• Jr. Member
  • **
ต้องทำใบซื้อขายเครื่องที่ขนส่ง ตอนแจ้งเปลี่ยนเครื่อง ไม่ยาก ไม่แพง  แต่คงต้องมีลายเซ็นเจ้าของรถคันเก่าและคันใหม่ตามเลมทะเบียนครับ

ออฟไลน์ madboy

ตามไม่ได้เลยหรือครับ

ถ้าไม่ได้ก็ต้องวิธีผี เครื่องรุ่นเดียวกันทำได้ :-X