ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับโดนใบสั่ง + ต่อภาษีประจำปี ตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ  (อ่าน 10311 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
สอบถามหน่อยครับ ณ ปัจจุบันตอนนี้ โดนใบสั่ง ยังสามารถต่อภาษีได้อยู่มั้ยครับ
เห็นข่าวรัฐบาลเอาจริงแล้ว ไม่รู้ว่ายังต่อได้รึป่าว มีใครเพิ่งโดนเร็วๆนี้แล้วไปต่อภาษีมาบ้างไหม

เพราะว่าก่อนหน้านี้ผมโดนหลายใบ แต่ก็ต่อภาษีมาได้ตลอด 2ปีแล้ว
ไม่มีทำผิดกฏอื่น นอกจากเรื่องความเร็ว เกิน 90กิโลเมตร/ชั่วโมง ^_^
พอดีผมเที่ยว ตจว. ทุกสัปดาห์ กะไม่ถูก ไม่ชัว 100% เลย ว่าวิ่งเส้นไหนต้องไม่เกินเท่าไหร่
ถ้าจะให้วิ่งตลอดทาง ไป-กลับ ไม่เกิน 90กิโลเมตร/ชั่วโมง ก็จะยังไงๆอยู่

ขอบคุณสำหรับข้อมูลล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
บางคนก็บอกว่าต่อได้..

แต่ของผมเจอมากับตัวคือต่อไม่ได้
มีหนังสืออาญัติไปที่ขนส่ง เราจะทราบก็วันที่จะไปต่อทะเบียนนั้นแหล่ะ
จึงต้องไปจ่ายค่าปรับก่อน แล้วตำรวจจะออกหนังสือถอนอาญัติให้
เพื่อแนบไปพร้อมกับการต่อทะเบียน..

ทุกวันนี้ผมจ่ายตลอด ผิดว่าไปตามผิด
จ่ายแล้วก็สบายใจกว่า..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
ไม่ทราบครับ

พอดีไม่เคยได้ใบสั่งเรื่องความเร็วเกิน

สมัยก่อน ยังไม่รู้เลยว่า ได้ใบสั่งความเร็วเกิน ไม่ต้องเสียค่าปรับ

พอเก็บข้อมูลไปเรื่อยๆ เจออะไรหลายอย่าง เช่น ใบสั่งจริง ใบสั่งปลอม วิธีสังเกต อื่นๆ

เคยได้ใบสั่งครั้งเดียว(ถ้าจำไม่ผิด) ไม่พกใบอนุญาตขับขี่

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ ps000000

ก็ดีครับเพื่อนผมมันจะได้ไปจ่ายสักที

แต่ก่อนมันขยำทิ้งปีละสิบใบ ต่อภาษีได้ปกติ

ออฟไลน์ เต๋า AV

เข้มงดเป็นบางจังหวัด
ต้องลองไปต่อภาษีก่อนถึงจะรู้ว่า ได้ หรือ ไม่ได้
ใบสั่งบางที ส่งบ้าง ไม่ส่งบ้าง

ผมก็โดนใบสั่งความเร็ว 4-5 ใบ แต่ก็ยังต่อได้ปกติ ป้ายรถผมคงจังหวัดเล็ก ไม่เข้มงวด

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
ผมว่า หลังจากใช้ ม. ๔๔ ปัจจุบันต้องเสียแล้วละ เคยคิดเล่นๆ นะว่า ค่าปรับจราจร ทั่วประเทศไทย ผมว่า วันหนึ่ง มีไม่น้อยกว่า หลายร้อยล้านบาท  คิดดูเอาปีหนึ่งเป็นเงินเท่าไหร่ ที่ผ่านมามีจำนวนมากที่ไม่เสีย หรือ ขอเจ้าหน้าที่ให้ลบข้อมูลออก ทำให้รายได้เข้ารัฐ กับเจ้าหน้าที่หายไปเยอะครับ ก็เลยต้องใช้อำนาจพิเศษ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

แต่ก่อนโดนใบสั่ง ไม่จ่าย อาจจะเสียภาษีได้ เพราะใบสั่งอาจจะใช้ในเรื่องอื่น ไม่ได้เฉพาะเรื่องภาษี

ปัจจุบัน ตั้งแต่มี ม.44 วรรค3 มันคือเรื่องภาษีเลย ถ้ามีใบสั่งทำให้ "ต่อภาษีไม่ได้" แน่นอน

ออฟไลน์ Smith686

แต่ของผมเจอมากับตัวคือต่อไม่ได้
มีหนังสืออาญัติไปที่ขนส่ง เราจะทราบก็วันที่จะไปต่อทะเบียนนั้นแหล่ะ
จึงต้องไปจ่ายค่าปรับก่อน แล้วตำรวจจะออกหนังสือถอนอาญัติให้
เพื่อแนบไปพร้อมกับการต่อทะเบียน..

ทุกวันนี้ผมจ่ายตลอด ผิดว่าไปตามผิด
   ถ้าเป็นใบสั่งสถานีตำรวจที่ต่างจังหวัด เราต้องกลับไปจ่ายที่สถานีตำรวจที่ต่างจังหวัดก่อนหรือเปล่า

ออฟไลน์ XyteBlaster

อยากตอบแต่เดี๋ยวดราม่า การเมือง

รวมๆ คือ อยู่ที่ว่า จ่า หรือ ร้อยเวร ขยันส่งข้อมูล รึเปล่าน่ะครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ผมเพิ่งต่อในเน็ตมาสดๆเลย ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

ทุกวันนี้ไม่รู้เลยว่าโดนกี่ใบเพราะย้ายบ้านใหม่ครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ warez

เป็นทางการ ระบบฐานข้อมูลยังไม่เชื่อมต่อกัน

ที่ต่อไม่ได้กันเพราะโดนอายัดทะเบียนครับ
ตำรวจอาจจะอายัดไว้เนื่องจากใบสั่ง หรืออื่นๆ

แต่ใบสั่งอัตโนมัติ(พวกกล้องจับความเร็ว) พวกนี้ระบบฐานข้อมูลยังไม่เชื่อมกันจ้า

ออฟไลน์ TheZero

ตั้งแต่ 21 มี.ค. 60  เป็นต้นมา ใครโดนใบสั่ง แล้วไม่ไปชำระค่าปรับตามกำหนด จะไม่สามารถต่อทะเบียนได้ครับ

ออฟไลน์ SM.

ผังนี้ละเอียดมากเลยครับ ขอบคุณมากๆ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG

ถ้าเป็นใบสั่งสถานีตำรวจที่ต่างจังหวัด เราต้องกลับไปจ่ายที่สถานีตำรวจที่ต่างจังหวัดก่อนหรือเปล่า
ใช่ครับ
โดนจับความเร็วที่สระบุรี ผมจะต่อที่ชัยภูมิ ผมต้องเสียค่าปรับที่สน.สระบุรี
หรือไม่ก็ติดต่อสน.ก่อน แล้วจ่ายทางไปรษณีย์ก็ได้ แต่ใช้เวลาในการดำเนินการนาน
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ jones

ของผมก้ต่อได้ปกติครับ ขยำทิ้งปีนึงหลายในเหมือนกันแต่ก้ไม่ได้ทำผิดอะไรนอกจากความเร็วเกิน เพราะข้อมูลไม่ได้ออนไลน์กันระหว่างขนส่งกับตำรวจใช้วิธีส่งเรื่องเป็นใบกระดาษแผ่นนึงระหว่างหน่วยงานเอาซึ่งก็ตกหล่นบ้างจนท.ขนส่งไม่สนใจกรอกข้อมูลให้บ้าง แต่ตอนนี้ถึงจะบังคับแต่ก้ใช้ระบบเดิมไม่ได้ออนไลน์ข้อมูลแต่มีข้อดีคือถ้าต่อทะเบียนไม่ได้ก้จ่ายที่ขนส่งได้เลยไม่ต้องวิ่งไปโรงพักอีก ผมก้รอจ่ายตอนต่อทะเบียนทีเดียวเอาครับ

ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ