ผู้เขียน หัวข้อ: ในงบประมาณแถวๆ Xiaomi Yi มีรุ่นไหนดีกว่าไหมครับ  (อ่าน 7531 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์

พอดีเจอรุ่นใหม่มา กำลังจะซื้อ Yi เจอตัวนี้น่าสนใจมากเลยครับ หรือมีตัวไหนน่าสนใจกว่าไหม

ปล.ใช้ G1W รวนบ่อย ครบปีและ 55

ออฟไลน์ lambkin

• Full Member
Re: ในงบประมาณแถวๆ Xiaomi Yi มีรุ่นไหนดีกว่าไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2017, 02:01:22 »
Yi ไม่ได้ทำมาเพื่อเป็นกล้องติดรถครับ มันคือ action cam เหมือนพวก Gopro แต่มีฟังชั่น loop มาใช้แทนได้
แต่ตัว Mijia ทำมาสำหรับเป็น dashcam หน้ารถเลย ถ่ายภาพกลางคืนได้ชัดกว่า ที่สำคัญคือถูกกว่า 555+ ผมพึ่งกลับมาจากเซี่ยงไฮ้ ซื้อมาตัวนึงแต่ยังไม่ได้ติดเลย ข้อเสียคือ เมนูภาษาจีนไม่มีภาษาอังกฤษแต่เท่าที่เล่นดูก็กดมั่วๆได้ไม่ยาก ใจจริงอยากลองพวก Transcend มากกว่า แต่เห็นถูกดีเลยซื้อมาลอง

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
Re: ในงบประมาณแถวๆ Xiaomi Yi มีรุ่นไหนดีกว่าไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2017, 06:11:25 »
ตอนนี้ผมใช้ Xiaomi Yi DashCam 1080p wifi DVR (ใช้คำนี้ค้นหาที่ลาซาด้าได้เลย)
ใช้คูปองส่วนลดราคาไม่ถึง2พันบาท (หาร้านที่ขายราคาเดิม 2045 ตัวนี้จะเป็นเมนูอังกฤษ)
ทางร้านแปลงให้เลย หรือจะเอามาแปลงเองก็ได้ มีขั้นตอนอยู่ในกระทู้ที่แล้วเรื่องกล้องหน้ารถ
ตอนนี้รถผมเปลี่ยนมาใช้ Xiaomi แล้ว3คัน ราคาถูกกว่ายี่ห้ออื่น ถอดเก็บง่าย กล้องเบา ประกอบง่าย
แบตติดกล้องน้อยแต่อาศัยไฟจากรถยนต์ช่วย เลยไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องแบตเสื่อมเหมือนยี่ห้ออื่น ในกรณีจอดทิ้งไว้นานๆ
 เพิ่มเติมตั้งค่าได้ 30/60fps
รูรับแสง F/1.8
เลนส์กว้าง 165 กำลังดี
ต่อไวไฟโหลดเอาจากเครื่องได้
ใส่การ์ดได้สูงสุด64
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2017, 06:15:29 โดย sith(สิทธิ์) »

ออฟไลน์ yukirin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2017, 06:47:21 »
ลองเสิชตัวอย่าง anytek a3 ดู ถ้าไม่นับฟังก์ชันลูกเล่น ตัวVDO อันนี้ชนะyi ใสๆ และส่วนตัวเห็นว่ามันทอปสุดของกล้องจีนตอนนี้ละ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2017, 07:38:08 »
ในคลิปนี้ กลางคืน Yi คมแแหะ โดยเฉพาะ ตอนขับถนนมืดเหลือแค่ไฟหน้ารถ
ผมก็เล็ง Yi อยู่ เลยต้องดูหลายๆคลิปทดสอบประกอบ

Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ paeybu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2017, 09:28:58 »
ผมชอบภาพ viofo a119 มากกว่า

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 22, 2017, 09:51:12 »
Yi ตัว action cam มันไม่ได้ทำเป็น dash cam ยกเว้น จะเอามาใช้งาน 2 in 1 แต่ไม่รู้ว่า มันออกแบบมาทนความร้อนแบบตากแดดในรถหรือเปล่า  เมื่อใช้งานระยะยาว  รวมถึงฟังค์ชั่นที่ใช้บนรถ

ส่วน Yi ที่ใช้เป็นกล้องรถ มี 2 ตัว
1. ตัวแรก ตัวเก่า Yi Dash cam A12  ตัวนี้ใช้ชิพ Novatek 96660 + sensor ภาพ AR0230 (aptina) กล้องตัวนี้ไม่ใช่ ชิพ Ambarella A12 (เข้าใจต้้งชื่อหลอก)  กลางวันก็ชัดดี  กลางคืน ใช้ได้ แต่ noise เยอะ (เหมือนเพิ่ม iso ให้ภาพสว่างในที่มืด) และ ในที่เงามืดๆ จะมองเห็นได้มากกว่า AR0330 ที่ใช้ใน G1W

2. ตัวล่าสุด  Yi Dash cam Mijia  ตัวนี้ใช้ชิพประมวลภาพไม่ค่อยดี MStar (มีในกล้องถูกๆ ต่ำกว่า G1W) แต่มารวมกับ sensor ภาพ Sony ตัวใหม่ IMX323 ทำให้ภาพที่ได้ดู noise น้อย ในเวลากลางคืน ในที่เงามืดๆ ชนิดที่ G1W เห็นเป็นดำหมด อาจจะเห็นลางๆขึ้นมาว่าเป็นอะไร  ดีกว่า A12 แต่กลางวัน สู้ Yi A12 ไม่ได้

ทั้ง 2 รุ่น กล้องรุ่นใหม่ใช้ภาษาจีน น่าจะล็อคการอัพ firmware ภาษาอังกฤษอยู่ ล็อตเก่าไม่ล็อค ตอนนี้ไม่รู้แก้ได้หรือยัง

ส่วน Viofo A119 ให้ภาพที่ดูดีกว่า 2 ตัวนี้ กล้องได้รับการแนะนำให้ภาพยอดเยี่ยม ในหลายเว็บต่างประเทศ ใช้ชิพ Novatek 96660 + OV4689 ติด GPS แบบ Built-in ได้ แต่ แพง ไม่มี wifi และ ไม่มีขาดูดกระจก แบรนด์ไม่ดังเท่า

ภาพวีดีโอตัวอย่าง ในต่างประเทศ รถจะไม่ติดฟิล์ม  ภาพที่ได้จะต่างจากที่เราใช้จริงเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2017, 10:09:31 โดย peterW »

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 22, 2017, 10:37:48 »
ผมเองใช้ Yi dashcam อยู่ครับ ตอนซื้อมาเป็นภาษาจีน แต่เราสามารถเอามาเปลี่ยนภาษาได้ครับ และควบคุมตั้งค่าทั้งหมดได้จากมือถืออยู่ดี เพราะฉะนั้นภาษาอัังกฤษไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ

ปล.ถ้าจะซื้อให้ซื้อตัวสีดำเทานะครับ ถ้าตัวสีเทาดำจะเป็นรุ่นสีดำสีเทา ลดเสปคครับ จะเปลี่ยนภาษาไม่ได้ ผมโดนมาแล้ว

ปล.ตัวกล้องชัดมากนะครับ
ปล.2 ขอโทษครับ พิมพ์สลับกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2017, 16:46:54 โดย jajaboss »

ออฟไลน์ yukirin

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 22, 2017, 11:27:42 »
ผมเองใช้ Yi dashcam อยู่ครับ ตอนซื้อมาเป็นภาษาจีน แต่เราสามารถเอามาเปลี่ยนภาษาได้ครับ และควบคุมตั้งค่าทั้งหมดได้จากมือถืออยู่ดี เพราะฉะนั้นภาษาอัังกฤษไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ

ปล.ถ้าจะซื้อให้ซื้อตัวสีดำนะครับ ถ้าตัวสีเทาจะเป็นรุ่นสีดำ ลดเสปคครับ จะเปลี่ยนภาษาไม่ได้ ผมโดนมาแล้ว

ดำเป็นรุ่นลดเสปค อัดได้แค่1080pไม่ใช่หรอครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2017, 13:01:04 »

ปล.ถ้าจะซื้อให้ซื้อตัวสีดำนะครับ ถ้าตัวสีเทาจะเป็นรุ่นสีดำ ลดเสปคครับ จะเปลี่ยนภาษาไม่ได้ ผมโดนมาแล้ว

น่าจะสลับกันนะ

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 22, 2017, 13:22:01 »
เข้าใจว่ามันมี 2 ยี่ห้อซึ่งเป็นบริษัทเดียวกัน
คือ yi กับ mi
ทั้ง yi และ mi มีทั้งที่เป็น action camera และ dashcam
Yi dashcam มี 2 รุ่น ตัวถูกกับแพง ดู spec จะต่างกันแต่หน้าตาคล้ายกัน
Mijia จะอยู่ในยี่ห้อ mi ซึ่ง mijia ไม่ได้มีแค่กล้องติดรถแต่มีสินค้าอย่าอื่นด้วย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2017, 07:21:25 »
น่าสนใจ