ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมดูทีครับ ว่านี่คือการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง 4.2 ลิตร  (อ่าน 12311 ครั้ง)

ออฟไลน์ laku

• Jr. Member
  • **
ประมาณนาทีที่ 1.40 ครับ มัน 4.2 ลิตรแล้วจริงๆ หรือผมรู้สึกไปเองว่ามันไม่ถึง การถือก็แปลกๆ จังหวะการเอียงของกระป๋องกว่าน้ำมันจะไหลออกมาก็แปลก (รถมาสด้า 2 1.3 ครับ)

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
ถึงครึ่งกระป๋องมั้ยน่ะ เอียงตั้งเยอะ น้ำมันเพิ่งไหล
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ผมดูแล้วก็ไม่มีอะไรแปลกนะครับ แต่ดูช่างจะเติมขาดไปหน่อยนึง

น้ำมันเครื่องปกติมันเป็นขนาด 1 แกลลอนก็ราวๆ 3 ลิตรกว่าเกือบ 4 ลิตร ในคลิปเติมแค่ถังเดียวซึ่งจะให้ถึง 4.2 ลิตรเป๊ะๆอาจจะต้องเอาขวดควอซมาเติมเพิ่มประมาณเกือบครึ่งขวด

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
ไม่ใช่ครับ มาสด้าทำแกนลอน 4.2 ลิตร พอดีเป๊ะครับ ผมไปเปลี่ยน​น้ำมัน​เครื่อง​เขาเอาแกนลอนกลับมาให้ครับ
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ akewizard

งั้นคงปกตินะครับ ติดแค่ตอนเริ่มเทแล้วน้ำมันไหลออกมาช้าหน่อยเลยสงสัยว่ามีน้ำมันเต็มแกลลอนไหม

ว่าแต่ปกติหลายๆศูนย์จะชอบดึงกล้องหน้ารถออกนะครับ แต่ศูนย์ที่นี่ไม่ดึงออก(หรือว่าลืม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2017, 13:31:43 โดย akewizard »

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
ปกติเวลาเปิดฝากระป๋องน้ำมันเครื่องมันมักจะมีฝาซีลอีกชั้นนึงรึเปล่าครับ แต่ในคลิปเห็นช่างหมุนเปิดแล้วเทได้เลยหรือของกระป๋องนี้ไม่มีซีลแบบยี่ห้ออื่น อีกอันคือเวลาที่ใช้เทจนหมดกระป๋อง 14-16วินาที ผมว่ามันเร็วไปสำหรับภาชนะปากแคบความจุ4.2ลิตร สมมติน้ำมันกระป๋องนี้หนักประมาณ4กิโลอาการหยิบกระป๋องจากพื้นและขณะเทของช่าง มันดูเหมือนไม่ได้ใช้แรงในการยกและการบังคับกระป๋องขณะเทเท่าไรเลย

เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวนะคับ ลองยกถังน้ำดูน่าจะพอจับอาการกันได้

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ไม่ได้เติมก่อนหน้านั้นแล้วมาเติมเพื่อให้ได้ระดับใช่ไหมครับ  เพราะถ้าเติมใหม่เลย คงยังไม่ถึง 1.5ลิตรเป็นแน่ครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Songchan

• **
1. แกลลอนนี้ ถูกเปิดก่อนแล้ว
2. น้ำมันอยู่ในแกลลอนประมาณครึ่งหนึ่ง
เปิดฝากระโปร่ง ชักก้านเช็คระดับดูเองหรือยังครับ?

• **
ไม่ได้เติมก่อนหน้านั้นแล้วมาเติมเพื่อให้ได้ระดับใช่ไหมครับ  เพราะถ้าเติมใหม่เลย คงยังไม่ถึง 1.5ลิตรเป็นแน่ครับ

อันนี้ไม่ใช่รถผมครับ เป็นของน้องผู้หญิงที่ออฟฟิศที่เค้าเอาไปเข้ามาเมื่อวานแล้วเอามาให้ผมดู พอคุณ tatone บอกมาแบบนี้ ผมก็เลยให้ไปถอดเมมมาดูเลย
เจออีกไฟล์นึงต่อเนื่องจากอันนี้เค้าเอามาเติมเพิ่มเป็นกระป๋องที่เพิ่งเปิดเลย ถ้าเติมเพิ่มแบบนี้ก็พอจะทำใจได้ ว่าแต่ทำไมไม่เบิกกระป๋องใหม่ให้ลูกค้าเลย ไหนๆก็คิด 1 กระป๋องอยู่แล้ว

ตอนรอบ 1 หมื่นโลแรกน้องเค้าก็ไม่ได้สนใจอ่ะไร พอดีงวดนี้ไปแล้ว ไปซื้อประกันมาสด้าเพิ่มอีก 2 ปีเป็นรับประกัน 5 ปี(หมื่นเก้าพันบาท) ก่อนซื้อก็ปรึกษาว่าดีเปล่า ผมก็เลยบอกไปว่าดีถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา เค้าเจอวีดีโออันแรกก็เลยนอยด์ๆหน่อย
ขอบคุณทุกท่านมากครับ โดยเฉพาะคุณ tatone ไม่งั้นหน้าแหกแทน
(ตอนนี้เลยเอามานั่งดูใหม่หมดตั้งแต่เข้าศูนย์ยันออกจากศูนย์)

ออฟไลน์ apinui

ตัดมาให้ดูเท่านี้ศูนย์นี้เสียหายไปแล้วนะเนี่ย ... ตัดเอามาส่วนเดียว ....

น้ำมันเครื่อง 1 แกลลอน ของมาสด้า ทำมาพอดีครับ มาถึงเทลงไปได้หมดเลย ...แต่แกลลอนหลังที่เติม(ในคลิป) เค้าก็ทำตามขั้นตอนคือ ตรวจวัดก่อนว่าอยู่ในระดับไหม แล้ว เติมซ้ำหากไม่ได้ระดับ เพราะน้ำมันเครื่องมันไม่ได้เผื่อ ปริมาณของกรองน้ำมันเครื่องมาครับ ช่างเลยต้องเติมเพิ่มให้เกือบทุกคันอะ ...

• **
ตัดมาให้ดูเท่านี้ศูนย์นี้เสียหายไปแล้วนะเนี่ย ... ตัดเอามาส่วนเดียว ....

น้ำมันเครื่อง 1 แกลลอน ของมาสด้า ทำมาพอดีครับ มาถึงเทลงไปได้หมดเลย ...แต่แกลลอนหลังที่เติม(ในคลิป) เค้าก็ทำตามขั้นตอนคือ ตรวจวัดก่อนว่าอยู่ในระดับไหม แล้ว เติมซ้ำหากไม่ได้ระดับ เพราะน้ำมันเครื่องมันไม่ได้เผื่อ ปริมาณของกรองน้ำมันเครื่องมาครับ ช่างเลยต้องเติมเพิ่มให้เกือบทุกคันอะ ...

1.ผมไม่ได้ตัดครับ คลิปจากกล้องหน้ารถมันขึ้นไฟล์ใหม่ทุก 3 นาที แล้วผมก็ได้มาคลิปเดียว น้องเอามาให้ดู
2.ผมไม่ได้พูดอะไรเกี่ยวกับศูนย์สักนิด ว่าเหตุเกิดที่ไหน แค่น้องเจ้าของรถ ผม แล้วก็เพื่อนๆในออฟฟิศต่างสงสัย ผมเลยเอาขึ้นยูทูปแล้วเอามาถามในนี้(ที่เดียว)
3.แล้วจากวีดีโอมันก็ชวนให้สงสัย หยิบมาแบบเบาๆ เอียงเยอะมากกว่าน้ำมันจะไหล แล้วก็เอากรวยที่เติมออก ตอนที่มาเติมอีกทีก็ไม่ได้ใช้กรวย ถ้าคาเอาไว้ก็ยังพอจะเข้าใจ
4.คือมันมีเรื่องให้สงสัยเยอะ+กับเรื่องร้ายๆในศูนย์รถยนต์ที่ได้ยินมามันก็เลยออกมาเป็นแบบนี้
5.ถ้ามานั่งดูวีดีโอหมดประมาณ 2 ชั่วโมงครึ่ง มันจะมีอะไรๆอีกเยอะครับที่น้องเค้าบ่นได้แต่ปล่อยผ่านไป

จากทั้งหมดผมก็ขอโทษทางศูนย์ด้วยที่ทำให้เสียหาย

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
ยุคนี้เอารถเข้าศูนย์แล้วไม่โดนถอดสลับของไปเทสอีกคันก็ถือว่าโชคดีแล้วครับ
มันมีปัญหามากกว่าเรื่องเติมน้ำมันหรือพวกของเหลวต่างๆอีกเยอะแยะมากมาย

หรือมันเป็นมานานแล้ว แต่ยุคนี้พึ่งมีกล้องติดรถและโซเชียลไว้เตือนกัน
ปล.ไม่เกี่ยวกับคลิปในกระทู้นี้นะครับ เป็นเรื่องราวที่มีผ่านมาแล้วก็เท่านั้น

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
ยุคนี้เอารถเข้าศูนย์แล้วไม่โดนถอดสลับของไปเทสอีกคันก็ถือว่าโชคดีแล้วครับ
มันมีปัญหามากกว่าเรื่องเติมน้ำมันหรือพวกของเหลวต่างๆอีกเยอะแยะมากมาย

หรือมันเป็นมานานแล้ว แต่ยุคนี้พึ่งมีกล้องติดรถและโซเชียลไว้เตือนกัน
ปล.ไม่เกี่ยวกับคลิปในกระทู้นี้นะครับ เป็นเรื่องราวที่มีผ่านมาแล้วก็เท่านั้น

8) :-X

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?