ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเตือนสติรถเล็ก Eco car & 1.5 ช่วยทำประกันรถกันด้วยครับ  (อ่าน 9316 ครั้ง)

ออฟไลน์ rvsmart

• Sr. Member
แล้วพวกรถที่ราคา20ล้านขึ้นไปนี่เบี้ยประกันปีละเท่าไหร่ ต้องบังคับทำด้วยหรือเปล่า

ออฟไลน์ blitzpao

• Sr. Member
ผมว่าคนเราไม่ค่อยเตรียมพร้อมกันเท่าไหรรู้ว่าถ้าชนมีปัญหาก็มักจะคิดว่ามันไม่เกิดกับตัว อย่างประกันเวลาไปเที่ยวก็เหมือนกัน 400-500 ทำๆไปซะเถอะเวลาเกิดปัญหาอะไรแล้วจะได้ไม่ต้องร้องไห้ขอเงินคนอื่น เดี๋ยวทั้งประกันรถและประกันเดินทางมีเว็บให้เปรียบเทียบแปปเดียวก็ได้แล้ว ความไม่หาความรู้ของคนในระดับนี้มันเกินจะทน

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
ถ้าทำตัวเอง ชนเอง เจ็บเองพังเอง ซ่อมเอง คงไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับกับการไม่ทำประกัน

แต่ถ้าตัวเองประมาทแล้วไปทำรถ หรือทรัพย์สินคนอื่นเดือดร้อนนี่สิ จะหน้ามืดเอา

สมมุติว่าeco carไม่มีประกันถอยไปชนclsไฟหน้าแตกก็หน้ามืดแล้วครับบบ

ปล.ที่บอกบางคนงบจำกัดนี่ก็ไม่จริงเสมอไปนะ งบซื้อประกันไม่มีแต่งบแต่งรถมีไม่อั้นก็ไม่ไหวอะครับ

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
แล้วพวกรถที่ราคา20ล้านขึ้นไปนี่เบี้ยประกันปีละเท่าไหร่ ต้องบังคับทำด้วยหรือเปล่า

จากที่ผมรู้จัก ส่วนใหญ่ทำแค่ชั้นสามครับ เพราะปีนึงวิ่งไม่เยอะ
ยกเว้นรุ่นยอดนิยมอย่าง panamera หรือ กบ cayenne ที่ใช้กันทุกวัน เขาจะทำชั้น 1 กัน

จริงๆ แล้วคนที่มีเงินซื้อรถระดับนั้นมาขับ ถ้าชนจริงๆ เขามีปัญญารับผิดชอบทั้งตัวเขาเอง และคู่กรณี
แต่ที่ทำประกันติดไว้ ถ้ามีปัญหาจริงๆ ก็จะได้ไปคุยกับประกัน ไม่ต้องถึงตัวตรงๆ ประมาณนี้
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ถ้าทำตัวเอง ชนเอง เจ็บเองพังเอง ซ่อมเอง คงไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับกับการไม่ทำประกัน

แต่ถ้าตัวเองประมาทแล้วไปทำรถ หรือทรัพย์สินคนอื่นเดือดร้อนนี่สิ จะหน้ามืดเอา

สมมุติว่าeco carไม่มีประกันถอยไปชนclsไฟหน้าแตกก็หน้ามืดแล้วครับบบ

ปล.ที่บอกบางคนงบจำกัดนี่ก็ไม่จริงเสมอไปนะ งบซื้อประกันไม่มีแต่งบแต่งรถมีไม่อั้นก็ไม่ไหวอะครับ

เห็นแบบนี้มาเยอะละคับ แต่งเต็ม ไม่มีประกัน :'(