ผู้เขียน หัวข้อ: สตรัทปรับเกลียวของยี่ห้อ GAB ดีไหมครับ  (อ่าน 8822 ครั้ง)

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
สตรัทปรับเกลียวของยี่ห้อ GAB ดีไหมครับ พอดีสนใจจะเอามาใส่ New Fortuner ครับผม พอดีเพิ่งซื้อรถมาได้แล้วออกตจว เวลาเข้าโค้งไม่มีความมั่นใจเลยครับ เลยสนใจจะเปลี่ยนตอนแรกสนใจของยี่ห้อ YSS ( โช๊คอัพ + สปริง) ราคาประมาณ 30K บาท แต่ทางเจ้าของร้านเห็นราคาแตะๆ 30k ก็แนะนำให้ลองดูสตรัทปรับเกลียวเพิ่มเติม ราคาประมาณ 35K (ใจจริงถ้ารถต่ำลงได้ผมก็ชอบและพ่อก็ชอบด้วย เพราะเราไม่ได้เอาเข้าป่าหรือไปลุยโหดๆ ก็อยากโหลดลงสัก 2 นิ้วครับ) ว่าแต่ความแข็ง กระด้างมัน มันจะมากน้อยขนาดไหนครับผม ปัจจุบันที่บ้านขับ Ford Focus MK3 เพิ่งจะมี PPV ใช้ครับ

ก็เลยถามความเห็นเพื่อนๆ ยี่ห้อ GAB SS Series มันดีไหม ทนไหมครับ สำหรับ New Fortuner PPV ครับผม หรือแค่เล่น YSS Full set พอครับ ขอบคุณครับผม 

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: สตรัทปรับเกลียวของยี่ห้อ GAB ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2017, 09:14:19 »
เคยใส่ใน camry แข็ง ตั้งแต่เบอร์ 1 ยันเบอร์ 32
ไม่นุ่ม ขับไม่สบาย แต่ถ้าชอบมุดๆยัดโค้ง ถือว่าตอบ
โจทย์มากครับ มุดสนุก หนึบใช้ได้
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

Re: สตรัทปรับเกลียวของยี่ห้อ GAB ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2017, 11:15:04 »
เคยใส่ใน camry แข็ง ตั้งแต่เบอร์ 1 ยันเบอร์ 32
ไม่นุ่ม ขับไม่สบาย แต่ถ้าชอบมุดๆยัดโค้ง ถือว่าตอบ
โจทย์มากครับ มุดสนุก หนึบใช้ได้

แข็งแบบรับไม่ได้เลยหรือเปล่าครับ แบบตึงตังๆเลยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2017, 11:46:03 »
เคยใส่ใน G8 หนึบดีครับ มีความกระด้างบ้างเพราะยางบางล้อใหญ่แต่โดยรวม ดีกว่าโช็คเดิมเยอะครับ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2017, 11:49:53 »
เคยใส่ใน G8 หนึบดีครับ มีความกระด้างบ้างเพราะยางบางล้อใหญ่แต่โดยรวม ดีกว่าโช็คเดิมเยอะครับ

ขอบคุณมากครับ ของ New Fortuner แก้มยางจะหนาหน่อย น่าจะช่วยได้หน่อย

ออฟไลน์ mirthhahaha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2017, 12:44:53 »
ผมเคยอ่านๆในเว็บมา บางคนบอกว่าของ GAB เสียงดัง ใช้ไปไม่ถึงปีก็ดัง ก็เอาไปเคลม เอากลับมาสักพักก็ดังอีก
แต่เป็นแค่ข้อมูลที่ผมเคยเจอมานะครับ ไม่ได้พบกัยตัวเอง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2017, 13:28:09 »
ผมเคยอ่านๆในเว็บมา บางคนบอกว่าของ GAB เสียงดัง ใช้ไปไม่ถึงปีก็ดัง ก็เอาไปเคลม เอากลับมาสักพักก็ดังอีก
แต่เป็นแค่ข้อมูลที่ผมเคยเจอมานะครับ ไม่ได้พบกัยตัวเอง

ถ้าเป็นแบบนี้ก็ไม่น่าเสี่ยงเลยครับ สองจิตสองใจอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2017, 14:43:17 »
ใส่อยู่ครับในอัลติสแข็งไม่แข็งอยู่ที่เราปรับกับร้านที่ติดตั้งมาครับ ถ้าติดตั้งไม่ตรงสเป็คมีการบีบสปริงแข็งแน่นอน แต่ของรถ 4x4 ไม่เคยลองครับแต่คุ้นๆว่าปรับได้ไม่กี่ระดับ เรื่องเสียงผมใส่มาห้าเดือน แปดพันกว่าโลยังไม่มีเสียงครับ สตรัทฟอร์เห็นมีของ trd ด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2017, 15:01:39 »
ใส่อยู่ครับในอัลติสแข็งไม่แข็งอยู่ที่เราปรับกับร้านที่ติดตั้งมาครับ ถ้าติดตั้งไม่ตรงสเป็คมีการบีบสปริงแข็งแน่นอน แต่ของรถ 4x4 ไม่เคยลองครับแต่คุ้นๆว่าปรับได้ไม่กี่ระดับ เรื่องเสียงผมใส่มาห้าเดือน แปดพันกว่าโลยังไม่มีเสียงครับ สตรัทฟอร์เห็นมีของ trd ด้วยนะครับ

ลองถามที่ร้านเค้าบอกว่าปรับได้ 32 ระดับเลยครับ แล้วก็ปรับสูงต่ำได้ น่าจะเป็น GAB SS Series ตรงรุ่นของ New fortuner เลยครับผม

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2017, 16:47:56 »

แข็งแบบรับไม่ได้เลยหรือเปล่าครับ แบบตึงตังๆเลยหรือเปล่าครับ

แข็งแบบตึงตังวัยรุ่นชอบครับ
แต่ผู้ใหญ่นั่งแล้วไม่ชอบครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2017, 21:49:56 »
บอกยากนะครับ ถึงโช๊คจะยี่ห้อเดียวกัน แต่ใส่ในรถคนละรุ่นคนละแบบกัน เทียบกันยาก ลองดูในคลับมีใครใส่
มาบ้าง ลองถามความรู้สึกที่ได้ดูดีกว่า หรือถ้าขอนั้งได้จะยิ่งดีมากเลยนะครับ

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2017, 22:47:06 »
ดูที่หัวโช็คครับ ถ้าเป็นแบบ ball joint ยังไงก็เตรียมดังได้ครับ เป็นอาการปกติของมัน ส่วนนิสัย gab ผมว่ามันเป็นโช้คที่หนึบและแข็งเอาเรื่องเลยนะ ตัวผมเองเคยนั่งนิดหน่อยมันแข็งน้องๆ k-sport เลย

ผมแนะนำว่าไปลองพวก westcoast +สปริงดีกว่ามันมีสเปคสำหรับโหลด แล้วค่อนข้างนุ่ม ไม่แข็งนะ ตัวโช็คก้รับประกันนานดีด้วย แต่จบชุดน่าจะมี 4 หมื่นกว่าๆเลย