ผู้เขียน หัวข้อ: คุณมีความคิดเห็นอย่างไรกับรถยนต์ Suzuki ตั้งแต่ในอดีต (สยามกลการ) จนถึงปัจจุบัน?  (อ่าน 3593 ครั้ง)

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
สวัสดีครับ

พอดีผมมีโอกาสได้รำลึกความหลังกับพ่อเรื่องรถคันแรกของที่บ้าน คือ เจ้าแคริเบียน ตู้ปลา สีแดง ปี 1987
ถ้ามันยังอยู่ตอนนี้คงมีอายุประมาณ 30 ปีแล้ว

มันเป็นรถที่ได้ใช้งานระยะสั้นๆ ประมาณ 3 ปีครับ ไม่จุกจิก เป็นรถที่ฝากวีรกรรมไว้ เพราะเป็นรถคันแรกของบ้าน ขับเร็วถึง 140-150 ทั้งที่ช่วงล่างเป็นแหนบ (แต่ง) 4 ล้อ ไม่มีพวงมาลัย power โดยรวมๆ พ่อผมมีความประทับใจกับเจ้า Suzuki พอสมควร

แต่สิ่งที่พ่อผมบ่น จนถึงขั้นเข็ดขยายในยุคนั้น (2530) คือ ศูนย์บริการของ Suzuki ในยุคนั้น
พ่อเล่าให้ผมฟังว่า นัดเช็คระยะยากมาก ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด รถสมัยก่อนต้องเช็คระยะถ่ายน้ำมันเครื่องทุกๆ 3 เดือน หรือ 5,000 กิโล
เวลาไปเช็คระยะทีต้องตีสนิทกับช่าง จะทำให้เช็คเร็วขึ้น สมัยนั้นไปเช็คระยะที่ ศูนย์ Suzuki สยามกลการ ตรงอนุสาวรีย์ครับ

อยากถามคำถามทุกท่าน ที่อยู่ทันในช่วงยุคก่อนหน้านั้น หรือยุค 2530  ไล่มาจนถึงปี 40 และยุคกลับมาใหม่ของ suzuki ดังนี้
1. ถ้าเป็นไปได้ช่วยเล่าประวัติความเป็นมาของ suzuki ในประเทศไทยสักหน่อยครับ ใน web ของ suzuki เองไม่มีอะไรบอกเลย
(ผมคุ้นๆ ว่า ยุคเก่า สยามกลการเป็นคนทำตลาด ใช่หรือไม่ครับ...คุ้นๆ ว่าเคยมีศูนย์ฝึกช่างตรงแถวโรงเรียนช่างฝีมือทหาร รัชโยธิน)
2. คุณมีความคิดเห็นอย่างไรกับศูนย์บริการของ suzuki เทียบกันในยุคอดีต (สยามกลการ) กับยุคปัจจุบัน ที่ทำตลาดโดยบริษัทแม่
3. คิดว่าศูนย์บริการของ suzuki ในปัจจุบันเป็นอย่างไร มีจำนวนเพียงพอกับรถหรือไม่ (ทั้งงานบำรุงรักษารถ ซ่อมใหญ่ และซ่อมสีตัวถัง) ควรปรับปรุงเพิ่มเติมอะไรบ้าง
4. คิดว่าจากการที่ suzuki มียอดขายจากรถเล็ก พวก Eco car เป็นหลัก และรถจากอินโดจำนวนไม่มากนัก ในอนาคต suzuki จะโตขึ้นไปกว่านี้อีกหรือไม่ (หรือจะทรงตัวหรือทรุดตัว)
5. คุณอยากแนะนำให้ suzuki นำรถยนต์รุ่นไหนมาขายในประเทศไทยเพิ่มเติม (ทั้งการประกอบในไทยและนำเข้าจากอินโด)

ขอรบกวนทุกท่านช่วยตอบด้วยนะครับ สำหรับ comment เรื่อง suzuki ผมไม่มีจริงๆ ครับ เพราะยุคที่ผมเคยผ่านเจ้า suzuki มาผมยังไม่รู้เรื่องอะไรทั้งนั้นครับ ::)

ออฟไลน์ Buffy

ตอบข้อ 5 ล่ะกัน

ช่วยเอา Suzuki Carry ตัวใหม่ เข้ามาขายในบ้านเราสักที ตัวเดิมลากยาวมานานเหลือเกิน

ออฟไลน์ ps000000

รถในฝันวีทาร่า 3door สมัยวัยหนุ่ม

ออฟไลน์ Krongbun

;D
ตอบ ข้อสองมาไม่ทัน
3. ศูนย์สำหรับผมถือว่าดีเลยครับ ตรงเวลาไม่ช้า ล้างรถฟรี
    มีมาม่า โอวัลติน ขนมปัง เครื่องชงกาแฟ เนต คอม ทีวี ไวไฟ ให้ใช้ฟรี
    มีสอบถามหลังบริการจากทางศูนย์เอง และ บริษัทส่วนกลาง
    พนักงานพูดจาดี ตอบคำถามได้ ให้ลงไปดูหน้างงาน ช่วยกันแก้ปัญหา
    เคยไปตอน 7.50 ไปนั่งดูพนักงานออกกำลังกาย กับออกมาพูดความปลอดภัย
    - บ้าน suzuki rama2
    - suzuki navanakorn
    สองที่นี้บริการดีเหมือนกันครับ แต่!! มีที่นึงพูดจาเหวี่ยงวีน ศูนย์ จ.ท. เลยไม่เข้า
    ซ่อมสีข้างซ้ายทั้งหมดรวมเปลี่ยนประตู รถจอดศูนย์แค่ อาทิตย์เดียว สีเนียลใช้ได้ คนไม่รู้แยกไม่ออก มีพุกหายไปบ้าง ตามคืนได้
    แกล้งวางตังไว้ไม่หาย
4. ถ้ากล้าเปิดอะไรที่แนวๆ ผมว่าโตกว่านี้แน่นอน ปัจจุบันคนเริ่มชอบรถเล็กๆ เพราะมันทำอะไรก็ง่ายไปหมด
5. suzuki lapin ไงครับ

ออฟไลน์ SM.

รถเล็กเยอะมากตอนนี้ ราคาก็ใกล้ๆกัน

แต่ผมคิดว่า ถ้า ไดฮัทสุ จะมาทำรถเล็ก Suzuki น่าจะพยายามเกาะกระแสตรงนี้ไปด้วยครับ

ออฟไลน์ Auto

มาทันสมัย SUZUKI  อยู่กับ  มาพรพาณิชย์    ตอนนี้หลายศูนย์ไม่รับเช็คระยะ  SUZUKI Sportmind Caribian  Vitara  แล้วนะครับ           ส่วนตัวอยากได้รถแปลก ๆ ของ SUZUKI  คือตัวออฟโรดขนาดเล็กขับเคลื่อน 4 ล้อที่เปิดประทุนได้    ที่เอามาโชว์กันนั่นละ        นำเข้ามาเลยราคาไม่เกิน 8-9 แสนบาทหรือแพงหน่อยไม่เกิน 9 แสนกว่าบาทก็จะซื้อครับ

ออฟไลน์ yod artstu

ผมเข้าที่เดียวกันครับ ตรงอนุสาวรีย์ แคริบเบียน ใช้อยู่ราว 10 ปีเลยครับ
เครื่องคาร์บิวฯ ไม่มีอะไรจะเสีย แต่ต้องตั้งปรับจูนเป็น พอทำเองไม่ได้
เลยขายให้เพื่อนพ่อไป เค้าใช้ต่ออยู่สิบกว่าปี ขายไปยังได้เกือบแสนอยู่เลย
เมื่อก่อนไม่รู้ว่าศูนย์ดีคืออะไร เพราะใช้ Suzuki แล้วต่อด้วย Nissan ข้างๆศูนย์ Suzuki
จนเปลี่ยนเป็น Toyota แหละครับ
: )

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ตั้งแต่เด็ก ก็คิดว่ามีขายแต่มอไซครับ

รู้ว่ามีรถขายครั้งแรกก็ตอนโครงการรถคันแรก Swift นั่นเองครับ

รู้แค่นี้จริงๆครับกับยี่ห้อนี้  :-[

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
รถเล็กเยอะมากตอนนี้ ราคาก็ใกล้ๆกัน

แต่ผมคิดว่า ถ้า ไดฮัทสุ จะมาทำรถเล็ก Suzuki น่าจะพยายามเกาะกระแสตรงนี้ไปด้วยครับ

ผมว่าเขารู้กัน  :)