ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้าเช็ดรถแบบไหน ยี่ห้อไหนดีครับ ที่ดีสำหรับผิวสีรถที่สุด ราคาคุ้มค่ากับคุณภาพ  (อ่าน 13403 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheStig

• Newbie
  • *
ผ้าเช็ดรถแบบไหน ยี่ห้อไหนดีครับ ที่ดีสำหรับผิวสีรถที่สุด ราคาคุ้มค่ากับคุณภาพ

ผ้าแบบไหน จะชามัว ไมโครหรือแบบอื่น  ยี่ห้ออะไร ราคาเท่าไหร่ และหาซื้อได้ที่ไหน

และหลังล้างแล้วจำเป็นต้องลง wax ไหมครับ น้ำยาล้างรถ และ wax ใช้ของอะไรดีครับ

ขอคำแนะนำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2017, 10:31:40 โดย TheStig »

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
......ผมไม่ใช้มานานแล้ว   ผมล้าง  - ซับด้วยชาร์มัว - ลงแวค - เช็ดออกด้วยไมโคร จบแค่นั้น  ฝุ่นเกาะอีก  ล้าง  (ตกสัปดาห์ ละครั้ง)

ชาร์มัวผม 4 ปีแล้ว คุ้มมาก ล้าง 3 คัน  ของ mg  เริ่มเป็นขุยแล้ว.....

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
ซับน้ำหลังล้างแชมพู ใช้ชาร์มัวครับ
ยี่ห้อที่ใช้ประจำ คือ polifac

หลังซับน้ำ เก็บรอยน้ำนิดหน่อยด้วยผ้าไมโครฯ หนาๆ แห้งๆ อีกผืน 2 ผืน
(ฉีดเก็บงานด้วย detailer ก็ดีครับ)

ปล. กระจกรถ ใช้ไมโครแห้งๆ หรือ เสื้อตราห่านคู่เก่าๆ (เป็น cotton 100%) ใสๆ เลยครับ

ออฟไลน์ CarameLon

Polifac +1 ดูดน้ำเยี่ยม บิดผ้าง่าย แต่ดำเร็วไปหน่อย
งานตัวถังเสร็จ ล้างแม็กและยาง+บังโคลนใน
กระจกจะให้ใสจริงๆ ให้ทำเป็นขั้นตอนสุดท้าย ใช้ดีเทลเลอร์สูตรน้ำ
ฉีดพรมนิด แล้วเช็คทันทีด้วยผ้าไมโครขนสั้น
นวดๆซักพัก กระจกใสมาก ออกแดดไม่เห็นคราบน้ำแน่นอน
จากนั้นก็งานเบาะภายในรถ ดูดฝุ่น ซักพรม ไล่ความชื้นแอร์ ลงน้ำยาเคลือบหนัง ตากแดด
มีให้ทำได้ทั้งวันหยุดเลย  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ YAmodels

ลองเซิร์จ "Cobra Microfiber Towel" ดูครับ

ออฟไลน์ MUK

ผมใช้แต่ของถูกครับ   ชามัว 99 บาทครับ มันดีกว่า ยี่ห้อที่ขายในห้าง ใหญ่ที่ขายกัน 3-500 ครับ
ยี่ห้อจำไม่ได้แล้วครับ แต่ว่า ราคาไม่เกินร้อยดีกว่า ตัวแพงครับ แต่ไม่เคยซื้อแบบแพงๆ เป็นพันๆ นะครับ

ออฟไลน์ mrcna

• Jr. Member
  • **
1. ผ้าเช็ดรถแบบไหน -> MicroFiber
2. ยี่ห้อไหน -> ไม่เน้นยี่ห้อ แต่เน้นคุณสมบัติ (ขนาด, 70/30, 70/20, ความหนาแน่น, ขนสั้น, ขนยาว, Waffle Weave)
3. ที่ดีสำหรับผิวสีรถที่สุด -> ผมเข้าใจว่า คือ ไม่ทำให้ผิวรถเป็นรอย -> MicroFiber
4. ราคาคุ้มค่ากับคุณภาพ -> สำหรับผม ปัจจุบันใช้ ผืนละ 20 บาท 5 ผืนร้อย , ผ้าขนยาวแน่น ผืนละ 60 บาท (Daiso) และ Waffle Weave ผืนละ 100 บาท

ปล. 1 ขนาดมาตรฐานของผ้าไมโครไฟเบอร์ที่ขายๆกัน อยู่ที่ 16" x 16" แต่ผมชอบใช้ที่ 16" x 8" มากกว่า เพราะมือเล็ก control ง่าย ครับ
ปล. 2 ผ้าถูกๆที่ผมใช้ ต้องซักก่อนใช้งานหลายน้ำเลยครับ กว่าขี้ผ้า จะออกไปหมด ไม่แน่ว่า ยี่ห้อดีดี จำเป็นด้วยหรือไม่

ออฟไลน์ Amaranthe

ผมใช้ ผ้าแบบ waffle wave ยี่ห้อนึง (ยี่ห้อไม่ดัง) ซักไป 10 กว่าครั้งละ สีของผ้ายังตกอยู่เลย

ผ้าชามัวร์ polifac คุณภาพการเช็ดน้ำดีจริงๆ ครับ แต่ไม่มีกล่องพลาสติกให้ใส่ และซักคราบดำไม่ค่อยออก (หรือผมขยี้ไม่แรงก็ไม่รู้) ราคาจะสูงกว่าซื้อยี่ห้อตามโลตัส บิ๊กซี

ผ้าเช็ดแวก เช็ดเก็บงาน ลงสเปร์ยแวก ใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์แบบ ขนยาว 70/30 ขนาด 16 * 16

ผ้าไมโคร ซื้อขนาด 16 * 16 กำลังดี เวลาพับทบ 4 ส่วน มือจับกำลังดี (ถ้าผืนเดียวเช็ดไม่หมดก็ซื้อเพิ่มได้)
     ผ้าใหญ่ไปก็ซักตากลำบาก แถมแห้งช้ากว่าผืนเล็ก เมื่อผ้าไม่แห้งซะที ก็จะมีขี้ฝุ่นมาจับเยอะ

ล้างรถแล้ว ควรลงแวกครับ ช่วยปกป้องสีรถจากสภาพแวดล้อมต่างๆ ได้ เช่น แดด มลพิษ น้ำฝน

แวก มีหลายยี่ห้อมาก ราคาก็มีตั้งแต่หลักร้อย ยันหลักหมื่น

ออฟไลน์ V221

เช็ดเปียกผมใช้Waffle Weaveครับ บีบน้ำง่ายดี หรือชามัวร์ก็ได้ครับ เช็ดแห้งลงWaxต้องMicrofiberครับ Waxเลือกตามใจชอบเลย ส่วนตัวชอบ Synthetic Sealant 21 ของ Meguiars ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Northbridge

ถ้าจะเอาไว้เช็ดน้ำหลังล้าง เลือกที่มันหนาๆ (กรัมเยอะๆ) จะแบบขนฟูๆ หรือแบบสไตล์ water magnet นี่แล้วแต่ถนัดเลยครับ ขึ้นว่าเป็นไมโครไฟเบอร์นี่ ปลอดภัยต่อสีรถอยู่แล้ว

ลองไปเปิดดูในกระทู้พวกพ่อค้ากระทู้ปักหมุดใน thaiwashercarclub ก็ได้ครับ มีให้เลือกเยอะแยะ สั่งมาลองทีละผืนสองผืน เจ้าสองเจ้า เดียวก็จะรู้ครับว่าใช้เจ้าไหนดี เพราะผ้าพวกนี้ใช้ๆ ไป ซักๆไป มันจะแข็งครับ ยังไงก็ต้องซื้อเรื่อยๆ อย่างน้อยปีนึงก็จะสัก 1-2 ครั้งครับ