ผู้เขียน หัวข้อ: @@ ถ้า CH-R ที่จะขายในไทย มีแต่เครื่อง Hybid1.8 ผู้คนทึ่เตรียมซื้อรุ่นเครื่องปกติจะซื้ออยู่ไหม@@  (อ่าน 6535 ครั้ง)

ออฟไลน์ amnartmek

• Newbie
  • *
     ผมสนใจซื้อนะครับ แต่ห่วงเรื่องแถวสองมากกว่าครับ บานกระจกเล็กมาก
     สงสัยอยู่ว่า ช่วงนี้โตโยต้าจะลงโฆษณาทีวี แคมรี่ไฮบริด ทำไมบ่อยๆ ทั้งที่ปลายโมเดลแล้ว ที่แท้ C-HR hybridจะมานี่เอง
     Hybridของโตโยต้าเสถียรมากนะครับ และการเร่งด้วยมอเตอร์แบบไม่รอรอบ นี่ก็ไม่เห็นจะนำเสนอเป็นจุดขาย
มัวแต่เน้นเรื่องประหยัดอยู่นั่นแหละ ซึ่งไอ้ที่ประหยัดนี่มันไม่คุ้มเพราะมือสองราคาตกมาก แต่โตโยต้าจะแก้ยังไงเรื่องราคามือสอง รถhybrid มันไม่ใช่แนวของตลาดมือสอง
     ส่วนตัวผมว่าวิ่งสิบปีโอเคนะครับ ตามที่เค้าประกันแบตนั่นแหละ เชื่อว่าบริษัทที่แท็กซี่พรีอุสเค้า น่าจะคิดดีแล้วนะครับ ถึงได้ซื้อมาวิ่งแท็กซี่

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

• Sr. Member
ถ้าเป็น 1.8  Hybrid มาจริง ไม่ซื้อครับ แต่เชื่อว่า พี่โต คงไม่คิดอะไรตื้น ๆ แค่นั้น เดี๋ยวจะตายเอาแบบ PRIUS ครับ มาจริงน่าจะมีเครื่อง 1.8 หรือ 1.5+TURBO ตอนนี้คู่แข่ง HR-V CR-V ใหม่ CX-3 CX-5 ใหม่ เดี๋ยวมี New XV อีก  ทำอะไรพลาดนี่่ ยอดหายแน่นอน เหมือน Altis เลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
มีหลายคนที่ไม่เอาเพราะเข็ดกับไฮบริดหรือไม่ชอบ
และมีอีกหลายคนที่เอาเพราะชอบจริงๆ+ยังไม่เคยลอง
ส่วนตัวผมว่าน่าจะมีไม่ไฮบริดอีกสักตัวนะ ไฮบริดคงเป็นรุ่นท็อปหรือเปล่า

ออฟไลน์ mick

ผมสนใจซื้อนะครับ แต่ห่วงเรื่องแถวสองมากกว่าครับ บานกระจกเล็กมาก
     สงสัยอยู่ว่า ช่วงนี้โตโยต้าจะลงโฆษณาทีวี แคมรี่ไฮบริด ทำไมบ่อยๆ ทั้งที่ปลายโมเดลแล้ว ที่แท้ C-HR hybridจะมานี่เอง
     Hybridของโตโยต้าเสถียรมากนะครับ และการเร่งด้วยมอเตอร์แบบไม่รอรอบ นี่ก็ไม่เห็นจะนำเสนอเป็นจุดขาย
มัวแต่เน้นเรื่องประหยัดอยู่นั่นแหละ ซึ่งไอ้ที่ประหยัดนี่มันไม่คุ้มเพราะมือสองราคาตกมาก แต่โตโยต้าจะแก้ยังไงเรื่องราคามือสอง รถhybrid มันไม่ใช่แนวของตลาดมือสอง
     ส่วนตัวผมว่าวิ่งสิบปีโอเคนะครับ ตามที่เค้าประกันแบตนั่นแหละ เชื่อว่าบริษัทที่แท็กซี่พรีอุสเค้า น่าจะคิดดีแล้วนะครับ ถึงได้ซื้อมาวิ่งแท็กซี่

ไฮบริด ยิ่งวิ่งเยอะ ยิ่งคุ้มครับ ค่าใช้จ่ายต่อ กม ถูกกว่า แต่ถ้าเอามาจอดเยอะๆ อาจจะไม่คุ้มนักครับ

ออฟไลน์ lexus

ผมคนนึงหละเดาว่าถึงจะมาแบบhv ถึงราคาจะแพง ช่วงปีแรกมันต้องขายดีมากๆ คิวรับรถยาวหลายเดือน

แต่.. อีกปี2ปี ยอดก็จะทรงๆ อารมเดียวกับwish

ปล.ผมชอบรถhybridนะ มันดูมีอะไรให้ตื่นเต้นดีเวลาขับความเร็วต่ำๆแล้วใช้ไฟฟ้าเงียบๆ
ปล.2 sientaประตูสไลด์โตต้ายังตั้งราคาแปดแสนได้ ซึ่งก็มองว่ามันสมเหตุผล ไม่แน่chrอาจไม่แพงoverอย่างที่คาดการณ์ก็ได้

ออฟไลน์ blitzpao

• Sr. Member
ดูจาก position ซึ่งเน้นคน 40-  แล้วอาจจะเป็น 1.8 Altis กับ 1.8 Hybrid มาขายครับ Hybrid ขายคนมีเงิน 1.8 ขายคนทั่วไป

ออฟไลน์ golf8023

ถ้าราคามาพอๆกับPrius ออฟชั่นจัดหนัก
ผมซื้อครับ
เพราะเคยขับPrius มันเป็นรถที่ดีใช้ได้คันนึง เหมาะกับการใช้งานในเมืองมาก วิ่งทางไกลก็ดี
ถ้าCH-Rขับดีกว่า ช่วงล่างดีกว่า ก็ยิ่งน่าสนใจครับ

ปล. ผมหวังไกลไปถึงPlug-inเลยนะครับ เสียบปั๊กชาร์จในราคาคนทั่วไปเอื้อมถึง

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
น่าจะมาทั้ง2แบบครับ ธรรมดา กับ Hybrid
เตรียมเงินไว้ได้เลยครับ
แต่ราคาไม่รุ้ว่าจะขนาดไหน ถ้าแพงก็จบ ถ้าแตะๆล้านน่าจะขายดีครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
กระทู้นี้ย้าวยาว
กลับมาขออีกที
เข็นเครื่อง 2.0 ขายคู่กับเครื่อง hybrid ไปเหอะ

CX-3 ดูมีภาษีสู้กับ HRV ได้มันหยดเพราะเอาเรื่องเครื่องมาขู่นี่แหล่ะ
ได้ภาพลักษณ์ และได้ความแรง ใครๆ ก็ชอบ

ถ้ามาเครื่อง 2 แบบ คู่แข่งในตลาดตายเหี้ยน (ถ้าไม่มีโปรสู้) จริงๆ

ออฟไลน์ mathusw

• Newbie
  • *
ถ้าผมต้องซื้อมันจริงๆก็ยังพอไหวกับ Hybrid ของญี่ปุ่นน่ะครับ
กับยุโรปนี่เริ่มเข็ด !!!!!!
2013 : Volkswagen Touareg  Hybrid
2014 : BMW Activehybrid 5 M-Sport
2014 : Toyota Yaris ECO
2017 : Toyota Vigo J (2010)

ออฟไลน์ PQRS 'T 'T

• Newbie
  • *
ที่น่าจะเป็นความต้องการจริงๆของหลายๆคนน่าจะเป็นเครื่ิองสันดาปปกติ ที่ไม่ใช่ไฮบริด
ตอนนี้ที่น่าจะเหมาะก็เครื่อง 1.8 + cvt จาก corolla altis
ไม่ก็ 2.0 + 6at จาก camry 2.0 d4s
เพราะหลายๆคนยังไม่เปิดใจกับรถไฮบริด