ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามขนาดรถ Toyota Aqua ครับ  (อ่าน 3992 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
สอบถามขนาดรถ Toyota Aqua ครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 21:56:07 »
พอดีมีแพลนจะเช่ารถขับที่ญี่ปุ่นครับ สัมภาระ ก็จะมีกระเป๋าเดินทาง 28" 2ใบ  24" 1ใบ รถเข็นเด็ก Recaro พับได้เล็กมาก และเป้สะพายในนึงครับ

ผู้โดยสาร 2 คน และเด็ก 2 ขวบ 1 คน (เช่า Carseat)

ทีนี้ผมลังเลว่าจะเช่า Aqua Hybrid มันจะพอมั้ยครับ เห็นราคาไม่แพงเลย ไม่ทราบว่าท่านที่เคยเช่ารุ่นนี้ขับมันขนาดประมาณไหนครับ Yaris หรือ Jazz หรือเปล่าครับ

ถ้ากันเสี่ยง ผมดู Prius หรือ Nissan Wingroad จะดีกว่ามั้ยครับ รบกวนท่านที่เคยมีประสบการณ์ และนำด้วยครับ

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
Re: สอบถามขนาดรถ Toyota Aqua ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 22:19:48 »
ทริปก่อนได้นั่ง Aqua กับ Fit (ไม่ได้เป้นคนขับเองครับ) ผู้โดยสาร 3 คน สัมภาระก็พอๆกัน, เทียบกับ Fit แล้ว Aqua รถพอๆกันแต่ Aqua เตี้ยกว่า
คน+สัมภาระเท่านี้ ใช้ Aqua ถ้าถามว่าพอมั้ยก็พอ แต่ผมว่าอาจจะรู้สึกอึดอัดด้วยหลังคาเตี้ยๆนั่นล่ะครับ รวมๆแล้ว Fit โปร่งกว่านิดนึง

ปล.แนะนำ Wish อีกคันครับ ผมว่ากำลังพอดีๆ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

PKS8

Re: สอบถามขนาดรถ Toyota Aqua ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 22:24:29 »
ทริปก่อนได้นั่ง Aqua กับ Fit (ไม่ได้เป้นคนขับเองครับ) ผู้โดยสาร 3 คน สัมภาระก็พอๆกัน, เทียบกับ Fit แล้ว Aqua รถพอๆกันแต่ Aqua เตี้ยกว่า
คน+สัมภาระเท่านี้ ใช้ Aqua ถ้าถามว่าพอมั้ยก็พอ แต่ผมว่าอาจจะรู้สึกอึดอัดด้วยหลังคาเตี้ยๆนั่นล่ะครับ รวมๆแล้ว Fit โปร่งกว่านิดนึง

ปล.แนะนำ Wish อีกคันครับ ผมว่ากำลังพอดีๆ

Wish ผมลองหาข้อมูลแล้วเห็นหลายคนบอกรถสภาพค่อนข้างแย่ และวิ่งมาเยอะน่ะครับ ก็ไม่เอาเข้ามาอยู่ในตัวเลือก

ผมติดอยู่อย่างนีงคือ ผมจะคืนรถที่ Ueno Keisei ไม่ใช่ที่สนามบิน ซึ่งใกล้ๆที่พักแถวๆนั้น ผมเลือกได้แค่ Toyota Rent กับ Nissan ครับ ใจจริงๆอยากลอง Levorg ของ Nippon แต่คืนรถไกลมากถึง Asakusa ไม่ไหวครับ

ถ้าตามที่อ่านมา ผมควรจะขยับไป Prius หรือ Roadwing ดีกว่าใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 22:32:06 »

Wish ผมลองหาข้อมูลแล้วเห็นหลายคนบอกรถสภาพค่อนข้างแย่ และวิ่งมาเยอะน่ะครับ ก็ไม่เอาเข้ามาอยู่ในตัวเลือก

ผมติดอยู่อย่างนีงคือ ผมจะคืนรถที่ Ueno Keisei ไม่ใช่ที่สนามบิน ซึ่งใกล้ๆที่พักแถวๆนั้น ผมเลือกได้แค่ Toyota Rent กับ Nissan ครับ ใจจริงๆอยากลอง Levorg ของ Nippon แต่คืนรถไกลมากถึง Asakusa ไม่ไหวครับ

ถ้าตามที่อ่านมา ผมควรจะขยับไป Prius หรือ Roadwing ดีกว่าใช่มั้ยครับ

เห็นด้วยว่ารถน่าใช้แค่ไหนถ้าคืนไกลก็สู้ไม่ไหวจริงๆครับ ยิ่งเจอ extreme trip แล้วขากลับแทบจะนอนไปกับรถเข็นสนามบิน
ส่วนเรื่องเช่ารถ Prius กำลังดีครับ แต่ถ้าราคาเท่ากันไป Wingroad ดีกว่านะ พื้นที่เยอะๆย่อมรู้สึกสบายกว่าครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

PKS8

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 06:45:30 »

เห็นด้วยว่ารถน่าใช้แค่ไหนถ้าคืนไกลก็สู้ไม่ไหวจริงๆครับ ยิ่งเจอ extreme trip แล้วขากลับแทบจะนอนไปกับรถเข็นสนามบิน
ส่วนเรื่องเช่ารถ Prius กำลังดีครับ แต่ถ้าราคาเท่ากันไป Wingroad ดีกว่านะ พื้นที่เยอะๆย่อมรู้สึกสบายกว่าครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 11:09:28 »
aqua กับ prius แทบจะคันเดียวกันเลยนะครับ ฉะนั้นขนาดไม่ต่างกันมากแน่ๆครับ

ถ้าจำไม่ผิด aqua จะสั้นกว่า prius ด้วยนะครับ

ฉะนั้น wingroad จะได้คันใหญ่กว่านะครับ