ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยโดนช่างแอบทะลวงแคตตาไลติกไปมั้ยครับ  (อ่าน 21928 ครั้ง)

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
สวัสดีเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกครับ วันนี้ผมเอารถไปทำท่อเพราะรู้สึกไอเสียเริ่มอั้นเกินไป จึงจะถอดแคต
พอช่างถอดท่อท่อนแคตออกมาดันเจอท่อโล่งๆโบ๋ๆ ใส้แคตหายไปแล้ว โดนแอบไปทะลวงตอนไหนก็ไม่รู้

รถผมปกติซอมศูนย์ตลอดหลายปีก่อนหน้านี้ตั้งแต่ซื้อรถมา มีปีสองปีหลังมาซ่อมข้างนอกบ้างก็ไม่เคยทิ้งรถไว้ให้ช่างเลยครับ

เราจะมีวิธีดูมั้ยครับว่ารถเราโดนแอบทะลวงแคตไปแล้ว เพราะหลังๆผมก็รู้สึกรถท่อเริ่มเหม็นขึ้นแต่ตอนนั้นก็ไม่ได้คิดอะไรมองว่าจูนกล่องเพิ่มก็อาจจะเป็นธรรมดา ส่วนตัวผมก็ไม่ได้อะไรมากมายจับมือใครดมก็ไม่ได้แล้วช่างคงขายไส้แคตไปหลายบาทแต่ก็เสียความรู้สึกกับศูนย์ที่เข้ามานานละครับ

รถใหม่หลายคันถ้าโดนทะลวงไปคงขายได้หลายตังเสียดายใส้ในแย่ ส่วนรถเก่าถึงใส้มันจะหมดอายุแล้ว แต่มันก็เป็นสิทธิ์ของเจ้าของอยู่ดี

มีใครเคยโดนแบบผมมั้ยครับ  แล้วเราจะจัดการกับช่างแย่ๆแบบนี้ยังไงดีครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

เห็นมีคนรับซื้อ  ยังงงอยู่ว่าจะเอาไปทำอะไร  หรือเขาเอาแยกโลหะอะไรได้

ออฟไลน์ shanon

• Jr. Member
  • **
คนรู้จักเคยเจอ เอารถเข้าศูนย์เช็คระยะตามปกติ ช่างศูนย์ตัดแคตฯออกไปขาย เจ้าของรถขับออกมามีเสียงท่อดัง ก้มดูถึงรู้ว่าแคตฯโดนตัด

ศูนย์ไม่รับผิดชอบ เจ้าของรถขู่แจ้งความ ศูนย์เลยเอาแคตฯ เก่าๆ ของเซียงกงมาใส่ให้  เจ้าของเลยจบ ไม่อยากมีเรื่อง และไม่เข้าศูนย์นั้นอีกเลย

ออฟไลน์ AboveGod

เห็นมีคนรับซื้อ  ยังงงอยู่ว่าจะเอาไปทำอะไร  หรือเขาเอาแยกโลหะอะไรได้

รู้สึกว่าเอาไปทำทองคำขาวมั้งครับ ถ้าจำไม่ผิด

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
มีแร่ธาตุมีราคาอยู่ภายใน

Platinum (Pt)
Palladium (Pd)
Rhodium (Rh)

https://www.thermofisher.com/blog/metals/platinum-group-metal-recovery-from-spent-catalytic-converters-using-xrf/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2017, 18:07:52 โดย tarahlm »

ออฟไลน์ mirthhahaha

ถ้าโดนทะลวงแคตเสียงน่าจะดังขึ้นอย่างเห็นได้ชัดนะครับ แต่ถ้ากรณีเดิมทั้งเส้น ตัดแต่แคทนี่ผมไม่รู้ว่าเสียงมันจะเป็นยังไง

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

โดนทะลวงแคทกันเยอะครับ เพราะซากแคท ขายได้ราคาดีเป็นหลักหลายพัน มันมีโลหะมีค่าเช่น Platinum  ตัวนี้เคยแพงกว่าทอง ปัจจุบันลดลงมาเยอะ ประมาณบาทละ เหมื่นสี่ หมื่นห้า  ส่วน Palladium ก็ถือว่า แพง บาทละ หมื่นสาม  และ Rhodium ก็สามารถขายได้

ออฟไลน์ Stp

ศูนย์บริการนี่แหละตัวดี ถ้าสังเกตกลิ่นไอเสียเหม็นฉุนๆ ละโดนแล้ว
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ jojow

เคยโดนครับ
ศูนย์ IXXXU แถวบางบอน
เอารถไปเช็คช่วงหน้า ถ่ายน้ำมันเครื่อง
โดนทะลวงไป
ดีที่ผมเป็นคนสังเกตุรถตลอด
กลับมาก้มๆมองๆ เห็นความผิดปกติของน็อต
เลยโทรกลับที่ศูนย์ ศูนย์ยอมรับผิด ขออย่างเดียว อย่าแจ้งความ
ทำกลับแบบเดิมให้ ผมเลยไม่เข้าไปศูนย์นั้นอีกเลยครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ tnp_super

อ้าว...แบบนี้เราจะดูยังไงครับว่าโดนมือดีทะลวงไปแล้วหรือยังรถกระบะดีแมกผมก็มีกลิ่นเหม็นๆออกจากท่อไอเสียเวลาติดเครื่อง..ไม่เหมือนตอนซื้อใหม่ๆ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: มีใครเคยโดนช่างแอบทะลวงแคตตาไลติกไปมั้ยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2017, 21:34:14 »
ศูนย์บริการนี่แหละตัวดี ถ้าสังเกตกลิ่นไอเสียเหม็นฉุนๆ ละโดนแล้ว
เอาแล้วว รับ Vios 2003 จากน้ามาสองปี กลิ่นไอเสียตอนเช้าแรงมาก
ทั้งๆที่บ้านก็มี Camry 2003 และเคยใช้ Altis 2003 ไม่มีใครแรงเท่าเลย
น้าซื้อป้ายแดงมา เอาเข้าศูนย์ตลอดด้วย  ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ wa330

Re: มีใครเคยโดนช่างแอบทะลวงแคตตาไลติกไปมั้ยครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 28, 2017, 22:06:55 »
อยากจะบอกว่าเป็นปกติของค่ายรถกระบะเจ้าตลาดครับ ที่ช่วยขันน๊อตออกมาทะลวงแคทให้
จริงๆแล้วเจ้าของรถน่าจะขอบคุณทางศูนย์บริการนะครับที่หวังดี
บางศูนย์อุดegrให้ด้วย เป็นพระคุณกับผู้ใช้รถที่ไม่รู้ระบบจริงๆครับ
ช่วยยืดอายุเครื่องยนต์ได้อีกเยอะ ห้องเผาไหม้ไม่เป็นมะเร็งก่อนวัยอันควร

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 28, 2017, 22:42:26 »
ส่วนใหญ่รถเกิน 5 ปีหรือวิ่งเกิน 100,000 กม. โดนศูนย์จัดแล้ว บางทีก็เนียนมาบอกว่าแคตตัน บอกราคามาเชื่อว่าน้อยคนจะยอมจ่าย

เอาแล้วว รับ Vios 2003 จากน้ามาสองปี กลิ่นไอเสียตอนเช้าแรงมาก
ทั้งๆที่บ้านก็มี Camry 2003 และเคยใช้ Altis 2003 ไม่มีใครแรงเท่าเลย
น้าซื้อป้ายแดงมา เอาเข้าศูนย์ตลอดด้วย  ;D
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 03:32:34 »
อยากจะบอกว่าเป็นปกติของค่ายรถกระบะเจ้าตลาดครับ ที่ช่วยขันน๊อตออกมาทะลวงแคทให้
จริงๆแล้วเจ้าของรถน่าจะขอบคุณทางศูนย์บริการนะครับที่หวังดี
บางศูนย์อุดegrให้ด้วย เป็นพระคุณกับผู้ใช้รถที่ไม่รู้ระบบจริงๆครับ
ช่วยยืดอายุเครื่องยนต์ได้อีกเยอะ ห้องเผาไหม้ไม่เป็นมะเร็งก่อนวัยอันควร

...

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 07:59:13 »
 :( เอาแล้ว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 08:16:12 »
เอางั้นอย่างนี้เลยหรอ  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 10:27:34 »
เอางี้เลยเหรอ ??? ??? ???

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 13:26:58 »
เปลี่ยนมะเร็งที่เครื่องยนต์มาเป็นมะเร็งปอดที่ลูกหลานแทน นี้ดีเหรอครับ

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 17:09:16 »

แหม ไม่สงสารคนที่อยู่นอกรถแล้วต้องดมควันจากรถที่โดนถอดแคตมั่งหรอ????
~~

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 29, 2017, 23:47:09 »
ขอบคุณทุกความเหนครับ ถึงแม้ว่าทะลวงไปแล้วมันจะดีต่อรถเองก็จริงแต่อย่างน้อยเราก็ควรใช้ให้มันหมดอายุตัวเองให้มันคุ้มค่าแล้วเรารื้อทิ้งทีหลังก็น่าจะดีกว่านะครับลูกนึงของใหม่ก็เปนหมื่นอยู่โดนทะลวงทิ้งแบบนี้มันก็คือการทุจริจอย่างนึงของช่างเอาไส้แคตเราไปขายต่อ  แต่จริงๆผมก็ไม่ได้คิดเอาออกเลยครับตั้่งแต่ออกรถมาใหม่ๆละครับกลัวกลิ่นด้วยแหละรถก็อุดอีจีอามาแล้วแถมบางทีติดเครื่องแช่เขตชุมชนบ่อยก็ควรมีตัวกรองไอเสียบ้าง แต่ช่วงหลังๆใช้รถแล้วไปจูนกล่องเพิ่มมันเหมือนท่อระบายไม่ค่อยดีเลยจะเปลี่ยนแคตออก เพราะคิดว่าน่าจะตันแล้วเพราะอาการตันๆผมเคยเจอของรถคนรู้จักอยู่ก็เลยนึกได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2017, 23:52:33 โดย Highway Star »

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 30, 2017, 15:22:31 »
ใส้แคทพอทะลวงออกมาก็รวมๆกันรอขายเหมาไป
แบบชั่งกิโลคับ ไม่ค่อยได้ราคาแบบแคทตัดเป็นลูก
ช่างกับศูนย์ไม่ได้อะไรหรอคับ