ผู้เขียน หัวข้อ: การซื้อรถใหม่ กับสภาวะเศรษฐกิจในปัจจุบัน เพื่อนๆคิดว่าไงครับ ???  (อ่าน 10490 ครั้ง)

ออฟไลน์ off_033

• Hero Member
เศรษฐกิจดีหรือไม่ดีก็ดูในครัวเรือนบ้านตัวเองนี่แหละ

ไอ้ที่เค้าว่าแย่ก็เป็นบางกลุ่ม  บางกลุ่มยังขายดี  อย่าไปตื่นตูมตามข่าวนัก  อ่านพอประดับความรู้ก็พอ

รถยนต์ขายไม่ดี  ถ้าตอนนี้เราพอมีเงินก็เป็นจังหวะที่ดี เพราะลดแหลก แจกกระจาย

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
โดยส่วนตัวผมว่าเศรษฐกิจแย่ลงจริงๆ ครับ ดูจากบริษัทที่ผมดูแลอยู่ เลิกไปก็หลายราย

รายได้หดก็เยอะ บางรายจากรายได้ 40 ล้าน เหลือไม่ถึง 10 ล้าน แถมบางรายก็โดนโกงเงิน

พอเค้าโดนโกงเสร็จ เค้าก็เลยมาโกงเราต่อ ฮ่าๆ แต่เราไปจ่ายบุคคลภายนอก เรารักษาความซื่อสัตย์

เราไม่เคยโกง สรุปก็เข้าเนื้อไป ช่วง 2 ปีมานี้ รู้สึกว่าลูกค้าจะเงินฝืดกันมากกว่าเดิมทุกรายครับ

แต่กิจการที่ยังไปได้ดี ก็คือพวกสถาบันสอนภาษา เห็นลูกค้าไปชักจูงคนมาลงทุนได้หลายคน

ได้เงินไปหลายสิบล้านบาท แถมเปิดสาขาเพิ่มเรื่อยๆ อีก

ตอนแรกผมก็ดูๆ E class ไว้ครับ แต่ตอนนี้ขอเบรกสักพัก เพราะปีก่อนก็พึ่งซื้อ C coupe มา ส่วน c class 4 ประตูก็เพิ่งอายุ 4 ปีครึ่ง งานนี้น่าจะเว้นวรรคไปสัก 2 - 3 ปี ครับ จากแต่ก่อนเปลี่ยนรถทุก 1 - 3 ปี

ออฟไลน์ CookiE

ผมขายของผ่านเน็ท ผมว่ายอดขายผมเพิ่มขึ้นเรื่อยๆเลยนะ ไม่มีต้นทุนด้วยค่าเช่าก็ไม่มี

ขายได้น้อยก็อยู่ได้ เพราะไม่มีต้นทุน

เพราะหน่วยงานที่เกี่ยวข้องยังไม่ลงไปเล่นภาษีคนที่ขายของผ่านเน็ทด้วยครับ

อย่างลูกค้าผม เป็นโรงแรม รายได้ปี 57 อยู่ที่ 24 ล้าน ปี 58 อยู่ที่ 29 ล้าน พอปี 59 อยู่ที่ 37 ล้าน

พี่สรรฯ ยังบอกว่าน้อยไป ขอเพิ่ม - - เอากับเค้าซิ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
อ้างถึง
การซื้อรถใหม่ กับสภาวะเศรษฐกิจในปัจจุบัน เพื่อนๆคิดว่าไงครับ ???

คล้าย การขับรถ

ปล ขอไม่มีการเมืองนะครับ คุยกันเรื่องเศรษฐกิจกับการซื้อรถเท่านั้นครับ

เศรษฐศาสตร์ มี รัฐศาสตร์ เกี่ยวข้อง

รัฐศาสตร์ มี เศรษฐศาสตร์ เกี่ยวข้อง

เกือบ ทุกศาสตร์ เกี่ยวข้อง กัน ครับ

คง ไม่ งง ที่ ยก การขับรถ ว่า เกี่ยวข้องกัน อย่างไร

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Zlatan

• Jr. Member
  • **
ผมขายของผ่านเน็ท ผมว่ายอดขายผมเพิ่มขึ้นเรื่อยๆเลยนะ ไม่มีต้นทุนด้วยค่าเช่าก็ไม่มี

ขายได้น้อยก็อยู่ได้ เพราะไม่มีต้นทุน

เพราะหน่วยงานที่เกี่ยวข้องยังไม่ลงไปเล่นภาษีคนที่ขายของผ่านเน็ทด้วยครับ

อย่างลูกค้าผม เป็นโรงแรม รายได้ปี 57 อยู่ที่ 24 ล้าน ปี 58 อยู่ที่ 29 ล้าน พอปี 59 อยู่ที่ 37 ล้าน

พี่สรรฯ ยังบอกว่าน้อยไป ขอเพิ่ม - - เอากับเค้าซิ

ถ้าเขาเข้าตรวจสอบจะโดนย้อนหลังไหมครับล่ะเขาจะรู้ได้ยังไงว่าเรามีกำไรเท่าไหร่

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
Digital Disruption - แจ็ค หม่า “โลกต้องอยู่อย่างเจ็บปวดไปอย่างน้อย 30 ปี” จากผลพวงโลกยุคอินเทอร์เน็ต

https://brandinside.asia/jack-ma-world-pain-from-internet-disruption/
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Shiro

• Full Member
ผมเองก็เป็น พ่อค้าขายกะทิสดอยู่ในตลาดสด เรื่องค้าขายมันก็เป็นเรื่องปกติครับ
ที่จะมี ดี และ แย่กันบ้าง ด้วยหลายๆปัจจัย ที่คนเดินตลาดน้อยลง

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เศรษฐกิจดีหรือไม่ดีก็ดูในครัวเรือนบ้านตัวเองนี่แหละ

ไอ้ที่เค้าว่าแย่ก็เป็นบางกลุ่ม  บางกลุ่มยังขายดี  อย่าไปตื่นตูมตามข่าวนัก  อ่านพอประดับความรู้ก็พอ

รถยนต์ขายไม่ดี  ถ้าตอนนี้เราพอมีเงินก็เป็นจังหวะที่ดี เพราะลดแหลก แจกกระจาย

ที่จริงผมดูข่าวน้อยมากครับ
แต่ผมใช้วิธีสังเกตุสิ่งรอบตัว ซึ่งมันชัดมาก
ผมรู้สึกว่าข่าวพยายามออกมาเพื่อทำให้คนรู้สึกดีขึ้นด้วยซ้ำเพื่อสนับสนุน
ให้คนออกมาใช้จ่าย จนผมรู้สึกเลยว่ามีคนอยู่เบื้องหลังอะไรรึเปล่า

ผมสังเกตุหมด ทั้งสีหน้าท่าทางคนซื้อ คนขาย ความถี่ของร้านเปิดตัวปิดตัว
การโฆษณาที่ลดปริมาณลงมหาศาล ย่านคนค้าขายในตลาดในห้าง
ท่าทางของแบงค์ และสถานการณ์หนี้เสีย อสังหาพยายามเทขายหาคนซื้อ ซึ่งหดตัวอย่างหนัก

ผมอยากให้ลองสังเกตุกันดูครับ เราทำงานเต็มวัน หาข่าวในสื่อต่างๆ อย่าวเดียว มันมองไมเห็นเท่า
กับการสังเกตุดูเองครับ เพราะเศษฐกิจฝืดงวดนี้ สถาบันใหญ่ๆ คนรวยๆ กระทบน้อยหรือ
ยังกระทบไม่ถึง แต่คนล่างๆ ธุรกิจขนาดเล็กๆ โดนกันเพียบ

ออฟไลน์ SM.

ซื้อเท่าที่จำเป็นพอครับ ถ้ายังไม่จำเป็น ก็อย่าเพิ่งซื้อ

เงินตึงๆ ชีวิตเครียดครับ เอาเงินไปทำอย่างอื่นดีกว่า อย่ามาลงที่รถหมด

ออฟไลน์ MUK

รถไม่ว่าจะซื้อตอนไหนผมก็เอาที่จำเป็นต้องใช้และดูงบครับ
แต่ว่าเศรษฐกิจดีหรือไม่ไม่รู้ครับ ไปห้างจังหวัดที่ผมอยู่
ที่เช่าในห้างปิดเยอะขึ้นครับ

ออฟไลน์ tew

เกษตรกร มีรายได้ต่ำลง ไม่มีเงินซื้อตามร้านค้าทั่วๆไป เจ้าของร้านค้าก็ไม่มีรายได้มาซื้อสินค้าในร้านที่หรูขึ้น เที่ยวกิน มันกระทบมาเป็นทอดๆ ร่านที่กระทบหนักในอำเภอผม คือเครื่องใช้ไฟฟ้า  ร้านเฟอร์นิเจอร์ ร้านขายเสื้อผ้า ร้านขายโทรศัพท์ เห็นหายไปหลายราย 

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ส่งออกเติบโตนะครับ
จากภาวะที่เป็นอยู่ คนไทยเคลียดมากขึ้น
กับมาตรการของรัฐห้ามนั่นห้ามนี่ ทำให้ประชาชน ไม่สดชื่่น บวกกับช่วงเสียใจของคนไทยด้วย

ออฟไลน์ VORA

คำนี้ดูยากมากนะครับ เกี่ยวข้องทั้งหมด การเมือง การตลาด....ตัวเลขจริงจะหาจากไหน
มาชี้วัดว่าเศรษฐ์กิจดี  แย่  เลขรัฐบาลเชื่อได้ไหม พอมาสังเกตุเองจากสิ่งรอบตัว ร้านค้าเงียบ ตลาดเงียบ
แต่ห้างใหญ่ๆ เปิดตัว....แม่ค้าเสื้อผ้าที่รู้จักกันถอย BENZ บอกขายดีมาก เน้นออนไลน์
วัฎจักรตลาด การปรับตัว หรือ loop อะไรซักอย่างหรือเปล่า..

สรุป ปวดหัวครับมานั่งวิเคราะห์ เอาบริบทตัวเองนี่เหละมาวิเคราะห์
มาดูที่ตัวเราดีกว่า เงินคุณ เข้า ออก อย่างไร  พอใช้ พอเพียงไหม
จบครับ คำนวณแล้วไม่พอ ตึง เลิกถอย....ถ้าสบายก็จัดเลยครับ

ออฟไลน์ SUBzero

• Jr. Member
  • **
เรื่องแรก รถถ้ารอได้ รอไปก่อนเลยครับไม่เห็นมีความจำเป็นในตอนนี้
เรื่องสองสภาวะเศรษฐกิจ ภาพรวมเริ่มทรงตัวได้ แต่ในระดับต่ำคือค่อยๆฟื้นแล้ว ถ้าไม่โดนภัยธรรมชาติเล่นงานรากหญ้าน่าจะดีขึ้นตามลำดับ
ส่วนกลุ่มที่เศรษฐกิจดี เติบโตอย่างต่อเนื่องคงมีแค่ ข้าราชการ ถ้าเป็นแบบนี้อีก 5ปี คงปลอดหนี้แน่นอน(ค่อยคุ้มกับที่ทำงานหนักมาตลอดชีวิตหน่อย อย่าว่าผมนะบ้านผมข้าราชการหลายคน)
เศรษฐกิจส่วนตัวผมยังพอใช้ได้ แต่ราคางานถูกลงมากๆ การแข่งขันสูง เวลาส่งมอบจะสั้นลงคือด่วนตลอด คือเครื่องไม่พังก็ไม่สั่ง(แม่พิมพ์)ผู้ประกอบการรายย่อยที่รู้จัก เริ่มจะท้อสู้ต่อไม่ไหว
สรุปคงจะดีขึ้นเรื่อยๆ ถ้าคนไทยไม่ฟัดกันอีก (ซึ่งมันไม่ใช่นิสัยของเรา น่าไปเกิดซีเรียจริงๆ)

ออฟไลน์ XyteBlaster

ถ้ามองเรื่องมือสอง .. ปีนี้ รถโครงการรถคันแรก หมดสัญญา 5 ปีนะครับ 

เริ่มตั้งแต่กลางปี ไปจนสิ้นปี  ผมว่าจะมีรถจำนวนมากออกมาสู่ตลาดมือสองแน่นอนครับ

ส่วนเรื่องเศรษฐกิจ   ก็จะมีคนจำนวนมาก (หลักแสนคน) จะได้เงินกลับคืนไปสู่มือ เดือนละราว ๆ 1 หมื่นบาทแน่นอน

สว่นนั้นคงเอามาจับจ่ายได้บ้างครับ .. เศรษฐกิจ ด้านขายปลีก ร้านเล็ก ๆ ก็คงจะดีขึ้นเล็กน้อย

อันนี้ผมคิดเอาเองนะครับ อย่างของแฟนเก่า เงินเดือนราว ๆ 25-30k ผ่อนรถ 9000 มันตึง ๆ นิด ๆ เธอไม่ค่อยใช้เงินทำอย่างอื่นครับ

ถ้าผ่อนหมดคงจะเริ่มจับจ่ายบ้าง

ออฟไลน์ bravo

จะซื้อรถมานั่งวิเคราะห์อะไรกับเศรษฐกิจ ก็แค่ดูเงินในกระเป๋าตัวเองก็พอ

เห็นด้วยครับ เราจะซื้อรถหรือซื้ออะไรก็ตาม ก็ให้ดูเศรษฐกิจหรือสภาพคล่องของตัวเอง ก็พอแล้วครับ

ในวันที่เศรษฐกิจดี ก็มีคนโดนยึดรถ โดนยึดบ้าน มีคนออกรถป้ายแดง มีคนซื้อบ้านเดี่ยว

ในวันที่เศรษฐกิจไม่ดี ก็มีคนโดนยึดรถ โดนยึดบ้าน มีคนออกรถป้ายแดง มีคนซื้อบ้านเดี่ยว

ออฟไลน์ rtong

มีแต่ทรงๆกับทรุดลงเล็กน้อย  ยอดขายต่ำกว่าปีที่แล้ว
ลูกค้าหน้าเดิมๆหายไปบ้าง  แต่ยังมีกำไรครับ
   ควรซื้อไหม  อันนี้คงตอบยาก  เพราะขึ้นอยู่กับแต่ละคน  ถ้ารถมันไม่ไหว  ก็ต้องเปลี่ยน

ออฟไลน์ GoatGoat

บางธุรกิจของผมดีขึ้น ในขณะที่บางตัวผมแย่ลงครับ แต่ภาพรวมของที่ผมดูอยู่ดีขึ้นครับ
เรื่องซื้อรถ ดูเงินในกระเป๋าเป็นหลัก ถ้าจะผ่อนก็ประมาณไปอีก 3 ปีดีกว่าครับ มัวแต่รอเศรษฐกิจไม่งั้นไม่ได้ซื้อสักที

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
กำลังซื้อของครอบครัวก็ส่วนหนึ่ง อีกปัจจัยในการซื้อรถมือสองอีกข้อคือ หารถสภาพที่สมบูรณ์ที่สุด จะได้ไม่เปลืองเงิน+ปวดหัว กับการซ่อมโน่นซ่อมนี่ครับ คหสต. ของผมนะ
~~

ออฟไลน์ apinui

คนรอบตัวผม เศรษฐกิจ ดีขึ้นนะ .....

และในภาพรวม ผมก็รู้สึกว่า มันดีขึ้น และค่อยๆดีขึ้นเรื่อยๆครับ

คนรวยขึ้นก็มีคนจนลงก็มี อยู่ที่ตัวเราครับ ไม่งั้น 718 ไม่วิ่งกันเกลื่อนเมืองหรอก ....

คนรอบตัวผม เศรษฐกิจ ดีขึ้นนะ .....

และในภาพรวม ผมก็รู้สึกว่า มันดีขึ้น และค่อยๆดีขึ้นเรื่อยๆครับ

คนรวยขึ้นก็มีคนจนลงก็มี อยู่ที่ตัวเราครับ ไม่งั้น 718 ไม่วิ่งกันเกลื่อนเมืองหรอก ....

คนรอบตัวทำงานอะไรกันบ้างน่ะครับ
จะได้เป็นความรู้นิดนึง เพราะนอกจากธุรกิจอะไรที่เฉพาะจริงๆ แล้ว
ผมเห็นโดยทั่วไปแย่กันทั่วหน้า
ธุรกิจตัวไหนกำลังจะเริ่มดี ก็อาจจะทำให้ predict ภาพรวมเศรษฐกิจในอนาคตได้ด้วยครับ

แต่พูดถึงว่า อย่าพูดถึง 718 เลยครับ
คือเศรษฐกิจตอนนี้ผมกระทบคนที่อยู่ข้างล่างขึ้นมาข้างบน
ดังนั้นคนข้างบนจะไม่รู้สึกอะไรเลยแม้แต่น้อยครับ ยอดขาย premium brand จึงโตเอาโตเอา
ดังนั้นการที่รถแพงยอดขายสูง ไม่ได้เป็นตัวบอกภาวะเศรษฐกิจในช่วงนี้เลย เพราะมันมีเส้นแบ่งระหว่าง
ฐานะทางเศรษฐกิจเป็น gap ขนาดใหญ่

ช่วงที่เราบอกได้ว่าประเทศกำลังแย่จากคนรวยที่ล้มละลายมากมายมันเป็นสมัยต้มยำกุ้ง
ซึ่งเศรษฐกิจล้มลงมาจากข้างบนลงข้างล่างครับ

ดังนั้นช่วงนี้ เศรษฐกิจจะดีขึ้นเมื่อไหร่ (หมายถึงคนชั้นล่างฟื้น) ผมรอดูยอดขาย
B car กับ Eco car ก่อนเลย ซึ่งปัจจุบันยอดยังต่ำกว่าสมัยเศรษฐกิจยังปกติ
อยู่ 1 เท่าตัว แล้วต้องรอดูอีกว่า ถ้าหมดเขตเรื่องรถคันแรก คนจะขายรถทิ้งแล้วออกใหม่
หรือยังเก็บไว้ใช้ต่อ ซึ่งสภาพเศรษฐกิจตอนนี้ผมพูดอยู่คนเดียวว่ามันคล้ายๆ ประเทศญี่ปุ่น
คือคนส่วนมากไม่ยอมใช้เงิน ประหยัดกันมากขึ้น แต่ข้อแตกต่างก็คือ คนญี่ปุ่นมัธยัส และวางแผนการเงินดี (อาจจะดีมากไป)
ส่วนของไทยที่ประหยัดมาจากการช็อต หนี้สินเพิ่ม ราคาสินค้าเพิ่ม สิ่งที่น่ากลัวคือ อาการเศรษฐกิจ
แบบนี้มันจะซึมลึก มันแก้ไม่ได้ง่ายๆ แบบเวลาคนรวยล้ม ภายใน 2-3 ปี คือเศรษฐกิจเด้งกลับมาสู่ภาวะเศรษฐกิจ
ปกติได้สบายๆ เพราะกำลังเงินของคนส่วนใหญ่ในประเทศที่หมุนเวียนสามารถช่วยเศรษฐกิจได้
แต่ถ้าหาก เงินของคนส่วนใหญ่ (คนที่ไม่รวย) เกิดหยุด stop ขึ้นมาอะไรจะเกิดขึ้น ทางแก้จึงยากมาก
ต้องหวังดวงล้วนๆ เช่น มีคนมาลงทุนมหาศาล มียอดสั่งซื้อจากต่างประเทศเยอะ มีคนมาเที่ยวมากขึ้นอีกๆ
ตัวเราแก้เองไม่ได้ง่ายๆ

ตอนนี้อัตราเงินเฟ้อล่าสุดของประเทศ ของเราเงินเฟ้อไม่ได้เยอะ แต่ราคาอสังหากลับสูงมาก
ผมวิเคราะห์ว่าเศรษฐกิจประหลาดๆ แบบนี้มาจากการอัด QE ในหลายๆ ปีที่ผ่านมา
ปริมาณเงินที่ถูกอัดฉีดเข้ามาเยอะทำให้ค่าของเงินลดลง ราคาสินค้าแพงขึ้นโดยอัตโนมัติ
ทั้งๆ ที่เงินเฟ้อที่เกิดขึ้นจริงๆ โดยธรรมชาติจากคนยังไม่เกิด
ผลก็คือ เงินของคนที่ได้รายได้จริงตามไม่ทันราคาสิ่งของที่เพิ่มสูงขึ้น
เพราะ QE เป็นการแก้ปัญหาของประเทศมหาอำนาจที่ผิดธรรมชาติ อยู่ดีๆ ปั๊มเงินเพิ่มได้
เรื่อยๆ ทำให้ปัญหาเศรษฐกิจประเทศตัวเองเบาบางลง แต่ประเทศอื่นๆ ได้รับผลกระทบเต็มๆ
อย่างที่ผมบอกครับ
ลองสังเกตุสภาพแวดล้อมรอบๆ ดู นอกจากดูคนรอบตัวอย่างเดียวคงไม่พอ เพราะคนรอบตัวเรา
ก็คือคน level เดียวกับเรา ไม่ได้เป็นภาพรวมของคนทั้งประเทศ ให้มองดูให้หมดตั้งแต่ชั้นล่างขึ้นมา
น่าจะเป็นภาพชัดขึ้นครับ 

ผมเริ่มนึกเคสนึงออกในกรณีที่บางคนเศรษฐกิจดีขึ้นในช่วงนี้ครับ
ยกตัวอย่างที่ผมเห็นก็คือ
มีธุรกิจทำน้ำขายที่ห้างโลตัส ผมเคยเห็นขายกันอยู่ 5-6 ร้านอยู่ในระแวกเดียวกัน

พอภาวะเศรษฐกิจตกต่ำครั้งนี้เกิดขึ้น
ร้านทำน้ำ 5 ร้านทนอยู่ไม่ได้ เจ๊งและเลิกขายไปส่วนร้านๆ เดียวที่เหลือก็รับทรัพย์
จากจำนวนคนที่มากขึ้น เพราะไม่มีการแข่งขันเกิดขึ้น ร้านรวงเล็กๆ ตายทั้งหมด
ร้านนั้นคือ ชาพะยอม

ดังนั้นเจ้าของร้านชาพะยอม คงจะออกรถสปอร์ต หรือรถพรีเมี่ยมในช่วงนี้ได้ง่ายๆ เลยครับ
เพราะกลายเป็นเจ้าผูกขาดโดยความบังเอิญ

เช่นกัน
ธุรกิจอื่นๆ ที่อ่อนแอ ทนต่อเศรษฐกิจแบบนี้ไม่ไหวแล้วตายไปตั้งแต่ต้นๆ วิกฤติ
เจ้าที่ทนได้ก็รับทรัพย์จากลูกค้าที่หลั่งไหลมาหาตัวเองคนเดียวเหนาะๆ

ค่ายรถก็เช่นกัน
ถ้า Ford และ Chev มีแต่รถเก๋งขาย ป่านนี้ พนักงานคงโดนลอยแพกันหมดแล้ว
ทำให้ส่วนแบ่งในตลาดที่ไปทางสองค่ายนี้ก็ต้องไปทางค่ายรถค่ายอื่นแทน

ดังนั้นคนที่รวยก็คือรวยมากช่วงนี้ครับ แต่มันเป็นเพียงคนกลุ่มน้อย ซึ่งคนกลุ่มใหญ่
ตอนนี้ suffer กับภาวะเศรษฐกิจแบบนี้มาก ผมงงมาก โรงเรียนสอนพิเศษเด็กที่ซีคอน
เปิดแล้วปิดตัว เปิดตัวและปิดตัวแบบว่าเดือนเว้นเดือนเลย แต่แน่นอน โรงเรียนที่รวยมากขึ้น
ในช่วงนี้ก็คือ Kumon เพราะเจ้าที่แข็งแกร่งคือเจ้าที่สามารถผูกขาดได้ในตลาดที่ซบเซาแบบนี้
นี่เอง

แหม.... บอกผมมองเฉพาะรอบตัว ...

งั้นเอาระดับประเทศไปอ่านเลยละกันนะ ...

http://www.nesdb.go.th/article_attach/Economic%20Report%20Q4-2559TH.pdf

ทุกตัวขยายตัวหมด ในปี 2559 นะครับ

รวมทั้งปี 2559 เราส่งออกได้มากขึ้น และนำเข้าลดลง ...

ถ้าเราจนลง แต่อีกมุมนึ่งคือมีคนรวยขึ้น ... เราจะโทษ เศรษฐกิจ หรือโทษใครๆ ก็ได้ แต่อย่าลืม โทษตัวเองครับ ..... 

แหม.... บอกผมมองเฉพาะรอบตัว ...

งั้นเอาระดับประเทศไปอ่านเลยละกันนะ ...

http://www.nesdb.go.th/article_attach/Economic%20Report%20Q4-2559TH.pdf

ทุกตัวขยายตัวหมด ในปี 2559 นะครับ

รวมทั้งปี 2559 เราส่งออกได้มากขึ้น และนำเข้าลดลง ...

ถ้าเราจนลง แต่อีกมุมนึ่งคือมีคนรวยขึ้น ... เราจะโทษ เศรษฐกิจ หรือโทษใครๆ ก็ได้ แต่อย่าลืม โทษตัวเองครับ .....

อยากให้สังเกตุดูรอบๆ ตัวด้วยครับ รายงานภาพใหญ่ไม่ได้สะท้อนภาพจริงๆ
อย่างที่ผมบอกไปเจ้าใหญ่ยังเติบโตได้ แต่ตอนนี้เจ้าเล็กๆ ส่วนใหญ่ไปไม่ไหว
ผมเขียนบรรยายมาเยอะมากอยากให้ช่วยอ่านแล้วลองคิดตามด้วยครับ

อีกประเด็นคือ การเติบโตดังกล่าวมาจากการที่ปีก่อนหน้าหดตัวต่ำมาก ดังนั้น
การที่ตัวเลขเป็นบวกขึ้นมา 3% ไม่ได้หมายความว่าจะยิงยาวได้ 3% ทุกปี
นอกจากนั้นการเติบโตยังมาจากภาคการส่งออกเป็นหลัก หมายถึง มีลูกค้าจากต่างประเทศ
สั่งซื้อสินค้าแล้วจ่ายเงินมาให้เรา แล้วถ้าเกิดต่างประเทศไม่สั่งซื้อ เศรษฐกิจก็จะไม่เติบโต
ตามที่ผมเขียนไว้ในย่อหน้าหนึ่งว่า วิธีแก้ไขมีแต่ต้องพึ่งโชค ก็คือการส่งออก ซึ่ง มันไม่ใช่
สิ่งตายตัว เพื่อนแม่ผมที่จะลงทุนเปิดร้านอาหารญี่ปุ่นยังยุติโครงการ เพราะผู้ถือหุ้นมองว่า
เศรษฐกิจภายในมันไม่ดีจริงๆ ผมจึงได้ถามว่า ในแวดวงของคุณ Apinui นั้นทำอะไร ถึงได้
รวยมากขึ้นในช่วงนี้

ส่วนเรื่องทำมาหากินเจ๊งเองไม่เจ๊งเองมันเป็นคนล่ะประเด็นครับอย่าเพิ่งรวมหลายประเด็นเข้าด้วยกัน

ผมขอยกตัวอย่างง่ายๆ คุณ Apinui ขับรถเป็นประจำอยู่แล้ว ได้สังเกตุมั้ยครับว่าป้ายโฆษณาข้างทาง
ว่างเปล่าเยอะขึ้นอย่างไม่เคยเป็นมาก่อน แล้วลองเดินสังเกตุห้างร้านรอบๆ ตัวดูครับ ปิดตัวเป็นว่าเล่น
แบบที่ไม่เคยเป็นมาก่อน แต่ขอให้แยกออกนิดนึงครับระหว่างโทษว่าบริการห่วย กับสภาวะการ
ของเศรษฐกิจที่ไม่อำนวยต่อการลงทุน ผมกำลังคุยเรื่องสภาวะปัจจุบัน ไม่ได้คุยว่าใครเก่งใครรอด
หรือใครไม่เก่งก็ไม่รอด มันคนล่ะเรื่องกันครับ  :-\

ไหนๆก็ไหนๆนะ ... เอาเป็นว่า ผมเล่าเกี่ยวกับธุรกิจ ที่คนรอบตัวผมทำ แล้วเค้าดีขึ้นละกัน เพื่อเป็นแนวทางสำหรับคนที่สงสัยนะ ...

ข้างบ้านผม พึ่งออกมัสแตง มาหมาดๆ ไม่กี่วัน บ้านนี้ เค้ามีกัน 2 คน สามีภรรยา ก่อนหน้านี้ เค้าขับเทียน่า J32 กับ พรีอูส อย่างละคัน (ผัวคันเมียคัน)

บ้านนี้ทำธุรกิจส่วนตัว นำเข้าเครื่องสำอาง ยอดขายต่อเดือนผมไม่รู้เท่าไร และไม่รู้ว่าใช้ดีไหม แต่ที่แน่ๆ เค้าดีขึ้นเป็นลำดับ (ก่อนหน้านี้ไม่รู้เค้าทำอะไรนะ)

เพื่อนภารยาผม ก่อนหน้านี้ทำบริษัทฯหลักทรัพย์ ตอนนี้ลาออกมาทำธุรกิจเสื้อผ้าแนวSportนำเข้า ทำเองคนเดียวเพราะโสด ถามว่าทำไมออก เพราะตลาดหุ้นซบเซา เค้าเลยปรับตัว ผันตัวเองมาทำธุรกิจ ล่าสุดแฟนผมเล่าว่ากำไรเดือนละแสน ส่งสินค่าทางไปรย์ณีย์...

ส่วนน้องๆ ที่ผมพอรู้จัก ที่ทำอาชีพเซลขายรถอยู่ หลายคน ออกรถใหม่ ป้ายแดงกันในช่วงนี้ เพราะมาจิ้น และโปรแรง ก็ดูเค้ามีเงินออกรถกันนะ ...

ส่วนผม และภรรยา ก็เป็นพนักงานบริษัท ไม่ได้ร่ำรวยอะไร แต่ก็ไม่ได้เดือนร้อน กับคำที่ใครๆบอกว่า เศรษฐกิจไม่ดี ... เพื่อนๆผมที่เป็นพนักงานบริษัท ก็ตำแหน่งขึ้น เงินเดือนอัพกันถ้วนหน้า เมื่อปลายปีที่ผ่านมา เพื่อนผมคนนึง เงินเดือนขึ้น ถึงขนาด ซื้อและผ่อนแคมรี่ กับ S1000 ได้พร้อมๆกัน

ถ้างานที่ทำอยู่ ดูแล้วมันแย่ สิ่งนึงที่ต้องทำคือปรับตัวครับ

อย่างเช่น อีกร้านนึง เป็นอาคารพาณิชย์อยู่หน้าปากซอยบ้านแม่ผม ... ก่อนหน้านี้ เป็นตึกแถวทำผ้าโหล แต่หลังๆสู้ราคาผ้าที่นำเข้าจากจีนและอินเดียไม่ไหว ... เค้าเลยเลิกแล้วลูกชาย เลยเปลี่ยนมารับทำป้าย อคีลิค และแผ่นป้ายโฆษณาแทน เพราะแถวบ้านแม่ผม คือย่านลำลูกกา คอนโดกำลังขึ้น เค้าก็จ้างทำป้าย พิมพ์กันแทบไม่ทัน ตอนนี้ ขี่ Eคลาสไปแล้วครับ(พึ่งทำได้2 ปี)  ...

ส่วนป้ายโฆษณาที่ว่างเปล่าตามข้างถนน อะ ...... ผมว่า สื่อโฆษณาสมัยนี้ เค้าไปทางโซเชียลกันมากกว่าแล้วมั้งครับ เพราะ คนเข้าถึงมากกว่า และค่าโฆษณาถูกกว่า ...

ขนาด TV เช่นช่องข่าว เค้ายังวิจัยกันมาเลยครับว่า คนดูน้อยลง เพราะคนอ่านข่าวจากสื่อโซเชียล กันมากขึ้น ....

หน้ากาก อีกาดำ คนดู 72ล้านครั้ง และหน้ากากทุเรียน 88ล้านครั้ง ในช่อง Youtube นะครับ ...

ออฟไลน์ tiger12r

คิดไรมากครับเอาแค่คุณคิดว่ามีเงินผ่อนต่อจนจบมั้ย หรือจะซื้อสดก็ไม่มีใครว่า เพราะของมันต้องกินต้องใช้ รถป้ายแดงใครๆก็อยากขับ 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4