ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่เติม E85 เป็นประจำ ถ้าจำเป็นต้องไปเติมน้ำมันอื่นจะมีผลเสียรึเปล่าครับ?  (อ่าน 5433 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nathpol

• Newbie
  • *
รถยนต์ที่เติม E85 เป็นประจำ ถ้ามีความจำเป็นต้องสลับไปเติมน้ำมันอื่น เช่น E20 บ้าง จะส่งผลเสียต่อเครื่องยนต์อย่างไรครับ? ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
ส่วนตัวผมคิดว่า ไม่มีปัญหาครับ
รถผ่านการปรับจูน ทดสอบ จากทางโรงงานแล้ว

ลองทำเลยครับ ทดสอบรถด้วยตัวเองเลย รถมีประกันตั้ง100,000กม./3ปี

ผมเติมสลับE85 2-3ถัง สลับไปE20 2-3ถัง
เพื่อวัดอัตราสิ้นเปลิอง
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Dr.Jones

• Sr. Member
 :-\

ตัว E85 นั่นล่ะครับท่าน ที่มีผลต่อระบบส่งเชื้อเพลิง ไม่ใช่ E20/E10 เพราะ E85 มันมีแอลกอฮอล์ผสมมาก

ในทางปฎิบัติข้าพเจ้าจะเติมเวลาขับทางไกลยาวๆ เพราะมันจะโดนใช้ไปในระยะเวลาสั้นๆ ไม่ค้างในถังนานๆ
รวมไปถึงเป็นการช่วยอนุรักษ์เชื้อเพลิงด้วย (แอลกอฮอล์ที่ใช้ไปถือว่าเป็น Renewable Product)
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

ออฟไลน์ HHHsung

ผมเติมน้ำมันเฉลี่ย 3-4 ครั้ง ส่วนใหญ่ E85 ส่วน E20 ประมาณ 4-5 ครั้งเท่านั้น

ใช้รถมา 11 เดือน ก็ปกติดีครับ กินน้ำมันใกล้เคียงกัน ที่เติม E85 เพราะเติมทีไม่ถึงพัน....555

ออฟไลน์ alpha14

เติมอีแปดห้าประจำครับ 5ปีละยังไม่มีไรเสียสักอย่าง จะเติมอียี่สิบสลับบ้างบางปั๊มที่ไม่มี แปดห้า ไร้ปัญหาครับ

ออฟไลน์ SM.

เติมสลับกันได้ครับ

ออฟไลน์ mick

เติม e20 คุ้มค่าพลังงานต่อราคาที่จ่ายไปกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ bravo

รถที่เครื่องยนต์รองรับ E85

จะเติมเบนซิน 95 ล้วนๆ ก็ไม่มีปัญหา

จะเติมโซฮอล 91/95 ก็ไม่มีปัญหา

จะเติม E20 ก็ไม่มีปัญหา

จะเติมน้ำมันเหล่านี้สลับกันไปมา หรือจะเติมผสมกัน ก็ใช้งานได้ปกติ ไม่มีปัญหาทั้งในระยะสั้นและระยะยาวครับ

ออฟไลน์ dt9

ก็ตามที่ทุกท่านว่ามา
สำหรับผมตอนนี้ e85 มันเป็นตัวต่ำสุดแล้วของเบนซิน
รถที่เติม e85 ได้ ก็เติมเบนซินอย่างอื่นที่สูงกว่าได้อยู่แล้ว และดีกว่าด้วย

ออฟไลน์ w212cdi

ถ้า ออกแบบให้เติม e85 จากโรงงาน ไม่มีปัญหา เติม ผสมกันอย่างไรก็ได้

ส่วนพวก ที่ติด กล่องจูน e85 ดัดแปลง  แล้วแต่คันครับ

ออฟไลน์ mamaman

รถ FFV เติมไปเถอะครับ

เค้าทดสอบมาแล้ว
และ E85 เชื่้อเพลิงเผ้าไหม่สะอาด เครื่งคุณจะสะอาด มากๆ และ ทนกว่าเติม น้ำมัน อื่นๆ

จากคนที่ ขับ FFV มา หกปี กับ อีก 2100000 โล เติม E85 ตลอด สลับ เติมอย่างอื่นบ้าง เป็นครั้งคราว