ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ...มีเสียงดังหอนเข้ามาในรถ  (อ่าน 3870 ครั้ง)

ออฟไลน์ randyorton23

• Newbie
  • *
รถ City ZX 05 เลขไมล์ 119405 เวลาวิ่งช่วง 60-80 มันจะมีเสียงดังเข้ามาในรถเหมือนอยู่บนเครื่องบนเลยครับ หูอื้อมาก พอ 90ขึ้นไปเงียบลง แล้วเวลาผ่อนคันเร่งลงมาถึงช่วง 60-80 มันก็จะดังแล้วรถก็แบบไม่ไหลลื่นแต่มัน อื้อ แล้วก็สั่นเหมือนวิ่งบนลูกรังเลยครับ รถไม่เคยซ่อมอะไรเลย 11 ปีมาแล้ว มา2-3เดือนนี้ เปลี่ยนทั้ง มูเล่ย์แอร์เนื่องจากมันสะบัดแล้ว ดุมล้อหลังพร้อมลูกปืนหลังก็เปลี่ยนแล้ว สายพานก็เปลี่ยนแล้วครับ คงมีแค่ยาง ลูกปืนคู่หน้า ยางปี 58 ecopia ep200 ช่วยแนะนำหน่อยครับ หรือผมต้องเปลี่ยน มูเล่ย์เครื่องยนด้วยครับ ขอบคุณครับ :-X :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2017, 23:09:03 โดย randyorton23 »

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำครับ...มีเสียงดังหอนเข้ามาในรถ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 21:02:46 »
เสียงหอน มาจากตรงไหนครับ?
ซ้าย หรือ ขวา ของคนขับ

ไมล์ 119,4xx km. ได้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ครั้งสุดท้าย ระยะอะไรครับ?
ถ้าเกิน 40,000km. ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำครับ...มีเสียงดังหอนเข้ามาในรถ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 21:08:25 »
เสียงหอน มาจากตรงไหนครับ?
ซ้าย หรือ ขวา ของคนขับ

ไมล์ 119,4xx km. ได้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ครั้งสุดท้าย ระยะอะไรครับ?
ถ้าเกิน 40,000km. ลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ครับ

ผมแยกไม่ออกเลยครับมาจากด้านไหน รู้แค่ด้านหน้า อิอิ ส่วนน้ำมันเกียร์ยังไม่แน่ใจคับ พน.จะลองเช็คด้วยอีกที

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 22:26:27 »
ผมเคยใช้ jazz 06 อาการเคยเป็นอาการวิ่ง60 เหมือนเฮลิคอบเตอร์ เป็นแบบนี้มา2 รอบ เป็นเพราะยางครับเปลี่ยนยางหายสนิทเลย
ครั้งแรก nct5 ติดรถ  ครั้งต่อมา ar10  ใช้อยู่7ปี ขายรถที่เลขไมค์ 90000กว่า

เอาไปเป็นข้อมูลประกอบครับ เผื่อใช่เป็นที่เดียวกันครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 23:34:37 »
ถ้าพวงมาลัยสั่นด้วยก็น่าจะที่ล้อแล้วครับ  ถ่วงล้อใหม่ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2017, 23:41:02 »
ถ้าพวงมาลัยสั่นด้วยก็น่าจะที่ล้อแล้วครับ  ถ่วงล้อใหม่ครับ

ไม่เชิงสั่นอ่าครับ อธิบายไม่ถูก คือ..ตอนผ่อนคันเร่งมันเหมือนรถมันคาเกียร์สูงอ่าครับ มันก็จะดังอื้อๆ แล้วรถจะแบบสั่นเหมือนอยู่บนลูกลัง แต่เดียวจะลองตั้ง 0 ใหม่ครับ

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 00:38:33 »
อันนี้แหวกแนวครับ ออส06ผม หอนช่วงความเร็วประมาณนี้แหละ เอาไปให้ช่างดู เค้าเอาที่ฟังคล้ายๆกับที่หมอใช้ จิ้มไปตรงไดชาร์จ สรุปว่าไดชาร์จหอน เปลี่ยนมือสองเชียงกง เสียงหายเลย
ปล.อู่นี้พอดีลุงผมสนิทกะเจ้าของ เลยไว้ใจได้
~~

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2017, 16:53:57 »
 8) 8) 8)......1) เสียงจากลูกปืน CVT cone ครับ อาจมาจากชุด drive - input หรือ driven - output ซึ่ง โคน 2 ชุดนี้มีลูกปืนชุดละคู่ครับ 2) ลุกปืน stator shaft ( 1/20 คัน อาจจะพบได้ ว่าหลวม/ไหม้ ทำให้ดังได้เหมือนกัน)  ควรพบช่างที่ชำนาญ CVT ดู หาจากเวปซ่อมเกียร์ จะเสียเงินน้อย ซ่อมแก้ตรงจุดกว่าไปลองผิดลองถูกครับ :-X

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2017, 22:00:15 »
อันนี้แหวกแนวครับ ออส06ผม หอนช่วงความเร็วประมาณนี้แหละ เอาไปให้ช่างดู เค้าเอาที่ฟังคล้ายๆกับที่หมอใช้ จิ้มไปตรงไดชาร์จ สรุปว่าไดชาร์จหอน เปลี่ยนมือสองเชียงกง เสียงหายเลย
ปล.อู่นี้พอดีลุงผมสนิทกะเจ้าของ เลยไว้ใจได้
8) 8) 8)......1) เสียงจากลูกปืน CVT cone ครับ อาจมาจากชุด drive - input หรือ driven - output ซึ่ง โคน 2 ชุดนี้มีลูกปืนชุดละคู่ครับ 2) ลุกปืน stator shaft ( 1/20 คัน อาจจะพบได้ ว่าหลวม/ไหม้ ทำให้ดังได้เหมือนกัน)  ควรพบช่างที่ชำนาญ CVT ดู หาจากเวปซ่อมเกียร์ จะเสียเงินน้อย ซ่อมแก้ตรงจุดกว่าไปลองผิดลองถูกครับ :-X
ผมเคยใช้ jazz 06 อาการเคยเป็นอาการวิ่ง60 เหมือนเฮลิคอบเตอร์ เป็นแบบนี้มา2 รอบ เป็นเพราะยางครับเปลี่ยนยางหายสนิทเลย
ครั้งแรก nct5 ติดรถ  ครั้งต่อมา ar10  ใช้อยู่7ปี ขายรถที่เลขไมค์ 90000กว่า

เอาไปเป็นข้อมูลประกอบครับ เผื่อใช่เป็นที่เดียวกันครับ

อัพเดตครับ 4 พค. 60 ตอนนี้ปกติแล้วครับ สาเหตุเกิดจาก..ลูกปืนหน้าฝั่งคนนั่งแตกจริงๆครับ..เปลี่ยนเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณทุกๆท่านมากๆเลยน่ะครับสำหรบคำแนะนำ