โพลล์

Toyota Corolla Altis 1.6J 799,000 THB
39 (46.4%)
Mazda Skyactiv-D 1.5 High Plus L 789,000 THB Sedan
13 (15.5%)
Mazda Skyactiv-D 1.5 Standard 680,000 THB Sedan
7 (8.3%)
Mazda Skyactiv-D 1.5 High Plus L 789,000 THB Hatchback
15 (17.9%)
Mazda Skyactiv-D 1.5 Standard 680,000 THB Hatchback
10 (11.9%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 84

ปิดการโหวต: สิงหาคม 03, 2017, 09:55:40

ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆเพื่อนๆช่วย Vote ระหว่าง Mazda2 Skyactive-D กับ Altis 1.6J นั้งสอง ไม่บรรทุก  (อ่าน 8428 ครั้ง)

ออฟไลน์ focus2012

• Sr. Member
ตอนแรกกะเชียร์ให้ไป 2 Diesel แต่พอบอกใช้รถปีละ 15k กิโล งั้นไป Altis เลยครับ สบาย กว้างขวาง บางทีเผื่อมีผู้โดยสารอีก มันเอนกประสงค์กว่าครับผม

ออฟไลน์ muza

1. Altis ให้ถุงลมมากกว่า ชนะ
2. Mazda2 นิ่งกว่า ชนะ
3. ไม่รู้ แต่โตโยต้าเป็นพลาสติกแข็งคุณภาพต่ำกว่า ก็น่าจะทนกว่าหนังบุนุ่ม
4. Mazda2 ถูกกว่าในช่วง 3 ปีแรก ที่เหลือหมดประกันซ่อมอู่นอกโตโยต้าถูกกว่า
รบกวน สอบถามนิดนึง
มาสด้า 2 กะ CX3 ผมเคยสัมผัสพวกตัวเริ่มต้น(มั้งดูโล้นหน่อย)
เป็นพลาสติกแข็งคุณภาพไม่ทราบ ในบางจุดเช่นแผงประตู
แต่ พอเป็น ตัว แพงหน่อย (ไม่เคยจับตัวจริง)เช่น ตัวดีเซล
จะเปลี่ยนเป็น พลาสติกอีกแบบที่กดละนุ่มๆ ใช่ไหมอะครับ

ส่วน altis นี่ ข้างใน ก็ตาม คุณ "ซึ่งเข้าส้วม" ว่าอะครับ
ตัว Esport เทียบตัวที่เห็นเป็น taxi บ่อยๆ
บางจุดวัสดุ ประกอบต่างกันครับ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2017, 19:38:32 โดย muza »

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member

ออฟไลน์ ruu

• Newbie
  • *
ก่อนอื่นขอขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆทุกท่าน ที่สละเวลา Vote และกรุณาตอบคำถามของผู้ที่ไม่มีประสบการณ์กับรถ Mazda มาก่อนอย่างผมครับ
เมื่อสุดสัปดาห์ที่ผ่านมา ผมไปแวะโชว์รูมของ Mazda มาครับ ดูรถและลองนั่ง ลองเข้า ออกตัวรถ ดูที่เก็บสัมภาระ ดูงานตกแต่งภายนอกภายใน
รู้สึกชื่นชอบอยู่พอสมควรครับ

ที่ผมเปิด VOTE ถึงเดือนสิงหาคม อาจเป็นการรบกวนทุกท่านนานสักหน่อยครับ แต่ผมได้บำเหน็จตุลาคมนี้ครับ จึงขอรบกวนทุกท่านสัก 90 วันถึงต้นเดือนสิงหาคม เพราะการตัดสินใจซื้อรถที่ไม่เคยได้ลองใช้งานจริงๆ หาลองขับไม่ง่ายนัก ผมจึงขออนุญาตเรื่องคำแนะนำด้วยครับ

ผมเป็นคนที่ใช้รถนานพอควรครับ ปกติขายต่อก็ไม่ค่อยได้ราคาครับ เช่นคันที่ผมใช้ก่อนจะรับบำเหน็จตุลาคมนี้ ก็ซื้อตั้งแต่ 2003 ครับ ใช้ยาวมาจนปีนี้ แล้วค่าซ่อมเริ่มจะแรงขึ้น แต่ก็เพิ่งเสียเงินไป 60,000 เรื่องช่วงล่างกับสายพานไปตอนปลายปีกลายครับ แล้วก็คิดจะขายเพราะต้องการรถให้ประสิทธิภาพดีขึ้นครับ ครั้งนี้คงใช้เพียง 5-7 ปีครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ maggie

ตอนแรกว่าจะเชียมาสด้า2 เปลี่ยนใจเป็นอัลติสดีกว่า รถมันกว้างขวางกว่า นั่งสบายกว่า ยิ่งเบาะหลังเผื่อมีเพื่อนโดยสารไปด้วย การขึ้นลงด้านหลังจะง่ายกว่าไม่ต้องงอเข่ามากเกินไป ถ้าใช้6-7ปี ทั้ง2คันคงยังไม่มีรายการซ่อมใหญ่ๆ แต่ถ้ามีอุบัติเหตุต้องเปลี่ยนอะไหล่ผมยังเชื่อว่าโตโยต้าให้ความมั่นใจเรื่องอะไหล่ที่หาซื้อได้ง่ายกว่านะ ราคาน้ำมันช่วงนี้และในอนาคตใกล้ๆ เดาว่าจะไม่ขึ้นไปแพงมากขนาดเมื่อ3-4ปีก่อน คงลดความกังวลเรื่องค่าเชื้อเพลิงได้อีกพักใหญ่ๆ อัลติสน่าจะเหมาะครับ

ออฟไลน์ ruu

• Newbie
  • *
ขอบพระคุณท่านเจ้าของ M2 XD ที่ share ประสบการณ์เครื่องยนต์เสียงดังที่ระดับความเร็วช่วงหนึ่งครับ
ผมใช้ Altis โฉม 2003 มาถึงวันนี้ ตั้งแต่แรกที่ได้ใช้งานก็ประสบปัญหากับงานประกอบภายใน และศูนย์บริการครับ
เมื่อออกรถใหม่ ข้างเข่าขวาคนครับจะมีกล่องใส่ของเล็กๆมีฝาปิดบานพับ ตกลงมาตลอด เข้าศูนย์ พนง.แจ้งเพียง
เป็นอย่างนี้ทุกคัน แก้ไขให้หลายครั้ง ทุกการเช็คระยะ สุดท้ายต้องเอาทิชชู่แทรกไว้ใช้การไม่ได้และอีกหลายเรื่อง
ที่ผมมีประสบการณ์กับศูนย์บริการรถคันนี้ หากต้องพบกับการบริการที่หลายท่านเล่าให้ฟังในที่นี้แล้ว ผมก็คิดหนัก
เพราะผมต้องการรถที่ขับขี่ได้ดี เบรคหยุดได้ทัน ทรงตัวดี และที่สำคัญปลอดภัยครับ แต่พอจะใช้รถยาว 5-7 ปี
งานบริการก็เป็นเรื่องต้องคำนึงถึง เพราะที่แรกไม่ค่อยสนใจ อาจเพราะศูนย์บริการได้มาตรฐานอย่างทุกท่านว่า
ทีนี้ผมจะไปลองสอบถามศูนย์ว่าเงื่อนไขรับประกัน ราคาบำรุงรักษาตามระยะของอีกรายเป็นอย่างไรครับ
ขอบพระคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ ruu

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับ ผมคงเลือก Altis ในตอนนี้ครับ