ผู้เขียน หัวข้อ: WRX sti เป็นรถสมรรถนะสูงที่ถูกที่สุดในบ้านเราหรือเปล่าครับ?  (อ่าน 12409 ครั้ง)

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ผมก็ยังอยากได้อยู่คับ แต่ ตอนนี้คงรอตัวใหม่ดีกว่า ที่ผมหาข้อมูลมา ปี 2019 น่าจะออก q3-4 ไม่ก็ 2020 Q1 แถม chasis ใหม่เกาะกว่าเดิม ทุกอย่างตอนนี้ sti ตัว 2017 เขาเน้น พัตนาช่วงล่าง ให้รอรับเครือ่งใหม่ที่แรงกว่าเดิม และน่าจะประหยัดกว่าด้วย ครับ เพราะเครื่องใหม่เป็น Direct injection ส่วนรูปทรง ผมเดาว่าน่าจะ เป็น hatchback คล้ายๆ civic ใหม่ครับ

ที่ชอบเพราะ สมรรถถนะ ค่าดูแล กับความแรง แต่ ห่วงความประหยัด เพราะ ถ้าเอามาต้องมาใช้เป็นรถประจำวัน วิ่งวันหละ 60 km เลย รอรุ่นใหม่น่าจะตอบโจทนย์กว่าครับ

มีข่าวไม่ดีว่า WRX/STI เจนหน้า (circa 2020) จะพ่วงไฮบริดครับ

ผมว่า รถ performance มันไม่ใช่เกี่ยวกับความประหยัดครับ  selling point มันคือความแรง สมรรถนะ ถ้าอยากได้ประหยัดต้องไปถอยพวก ricer แทน