ผู้เขียน หัวข้อ: Civic FC รู้สึกว่าหลังคาบาง กดยวบๆไหมครับ?  (อ่าน 7450 ครั้ง)

ออฟไลน์ imvile

• Sr. Member
ปรกติแฟนล้างรถที่ร้าน เมื่อวานล้างรถให้แฟนครั้งแรก ตกใจที่กดหลังคาได้ มันยวบๆ แล้วก็เด้งคืน มันอาจจะปลอดภัยเหมือนกันชนหน้ายุบตัวได้ไหมไม่ทราบ แต่คำว่า civic หลังคาลัง นั้นแวบเข้ามาในหัวเลย

หรือว่ารถรุ่นใหม่ๆ เป็นแบบนี้หมดแล้วไม่รู้? เพราะรถที่บ้านมันดูแข็งกว่า กดไม่ค่อยลง

ถามเรื่องสอง เบรกมือไฟฟ้า ใครเป็นไหมครับ ถ้ากดใช้ auto แล้ว บางทีตอนจะเลียเบรกในเมือง แบบชะลอจะจอดไม่สนิท แล้วบางจังหวะเหมือนมันเข้าเบรกมือให้เลย หัวทิ่มเลยทีเดียว ไม่เคยขับรถมีระบบนี้มาก่อน แต่ตอนแรกเข้าใจว่า ต้องรถหยุดนิ่ง แล้วเบรกลงไปลึกๆ มันถึงจะเข้าให้?

เรื่องสาม ก้านคันโยกที่นั่งขึ้นลง (1.8E) มันโยกไม่ได้ขณะนั่ง ต้องลุกขึ้นมาปรับก่อนนั่งลงไป เป็นปรกติไหมครับ

ปล. ชื่นชมวัสดุซับเสียงในซุ้มล้อ พอล้างเองแล้วสังเกตุ เหมือนเป็นกำมะหยี่เลย d seg ยังไม่มีเลยนะเนี่ย
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: Civic FC รู้สึกว่าหลังคาบาง กดยวบๆไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 14:57:13 »
ปรกติแฟนล้างรถที่ร้าน เมื่อวานล้างรถให้แฟนครั้งแรก ตกใจที่กดหลังคาได้ มันยวบๆ แล้วก็เด้งคืน มันอาจจะปลอดภัยเหมือนกันชนหน้ายุบตัวได้ไหมไม่ทราบ แต่คำว่า civic หลังคาลัง นั้นแวบเข้ามาในหัวเลย

หรือว่ารถรุ่นใหม่ๆ เป็นแบบนี้หมดแล้วไม่รู้? เพราะรถที่บ้านมันดูแข็งกว่า กดไม่ค่อยลง

ถามเรื่องสอง เบรกมือไฟฟ้า ใครเป็นไหมครับ ถ้ากดใช้ auto แล้ว บางทีตอนจะเลียเบรกในเมือง แบบชะลอจะจอดไม่สนิท แล้วบางจังหวะเหมือนมันเข้าเบรกมือให้เลย หัวทิ่มเลยทีเดียว ไม่เคยขับรถมีระบบนี้มาก่อน แต่ตอนแรกเข้าใจว่า ต้องรถหยุดนิ่ง แล้วเบรกลงไปลึกๆ มันถึงจะเข้าให้?

เรื่องสาม ก้านคันโยกที่นั่งขึ้นลง (1.8E) มันโยกไม่ได้ขณะนั่ง ต้องลุกขึ้นมาปรับก่อนนั่งลงไป เป็นปรกติไหมครับ

ปล. ชื่นชมวัสดุซับเสียงในซุ้มล้อ พอล้างเองแล้วสังเกตุ เหมือนเป็นกำมะหยี่เลย d seg ยังไม่มีเลยนะเนี่ย
เรื่องเบรคมือไฟฟ้าแบบAuto Holdนั้น จะมีข้อเสียตรงที่ถ้าเหยียบชะลอจนเกือบหยุดแล้วเราเปลี่ยนใจไปต่อก็จะเบรคหัวทิ่มเหมือนกันสำหรับAudi A8ที่ผมใช้อยู่เช่นกันครับ ส่วนตัวชอบแบบBenzที่ต้องเหยียบติดๆกัน2ทีจึงจะHoldให้มากกว่าครับ
BMW 750E M SPORT

ออนไลน์ Stp

Re: Civic FC รู้สึกว่าหลังคาบาง กดยวบๆไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 15:49:18 »
ถ้าดูจากรายการตรงนี้ ผมไม่ค่อยสงสัยว่าทำไมคุณถึงรู้สึกแปลกใจกับหลังคา Civic FC  ;D ;D

อ้างถึง
Fiesta ecoboost
J32
F30
XU30
Tucson

เบรกมือไฟฟ้า คุณ V221 ตอบไว้แล้ว เขาถึงมีสวิตช์ On/Off มาให้มั้งครับ เพราะของ Benz ใช้เท้ากระตุก 2 ครั้งเฉพาะเมื่ออยากจะใช้ได้ง่ายกว่า

เรื่องสาม ก้านคันโยกที่นั่งขึ้นลง (1.8E) แนะนำลองอ่านคู่มือ แต่น่าจะเป็นไปได้เพราะเบาะนั่งที่ไม่ใช่ไฟฟ้าจะใช้น้ำหนักตัวเราเป็นตัวกดความสูงลง ถ้าจะโยกขึ้นอาจจะต้องใช้วิธีโยกคันโยกขึ้น-ลง ขึ้น-ลงจนกว่าจะได้ตำแหน่งที่ต้องการ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Polonium

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 15:58:33 »
หลังคา Civic FB ก็บางเหมือนกันครับ กดแล้วจะบุบนิดหน่อยแล้วเด้งคืน

ออฟไลน์ vantipz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 16:33:29 »
ไปกดดูหลังคาเจ้าสามมาเมื่อกี้มันก็ยวบเหมือนกันครับ แต่ต้องออกแรงมากหน่อย

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 17:37:36 »
1.หลังคาบางนี่ไม่เกี่ยวกะระบบความปลอดภัยนะ แต่อยากรู้ว่าบางกว่ายี่ห้ออื่นมั้ยก็ลองไปถามพวกร้านรับทำซันรูฟก็ได้
2.autobrake hold ถ้ารถติดไม่มากก็ปิดดีกว่า
3.คันโยก รถยี่ห้ออื่นไม่เป็นนะ กดขึ้นก็ขึ้น กดลงก็ลง หรือเก้าอี้ที่เน้นใช้น้ำหนักตัวเป็นตัวลดระดับก็ยังกดขึ้นได้ ถ้ากดลงแช่ไว้มันถึงจะยวบลงตามน้ำหนักตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2017, 17:43:03 โดย Jacob »

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 17:59:25 »
เคยใช้Odyssey ปี1996 jp เวลาล้าง
รถเอามือกดหลังคาก็ยวบเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ phatta

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 20:53:53 »
หลังคาเป็นส่วนที่บางสุดแล้วครับ
เหล็กแผ่นเดียว กับคานโครงสร้างหนาบาง
กดยุบมากน้อยตามแต่การออกแบบแต่ละยี่ห้อ

เบรคhold นี่ใช้แรกแล้วก็ไม่ชินครับ
ต้องรอเลขไมล์เหลือ0แล้ว เครื่องหมาย Aเขียวขึ้นถึงหยุด
ใช้ไปจะชินครับ แต่ผมใช้แค่พอจอดติดแล้วกดเลย

เบาะนั่งผมไม่ได้ใช้ตัวe
แต่เข้าใจว่าน้ำหนักเรานั่งกดทับอยู่ครับ
ออกแรงหน่อย ทำขณะรถจอดนะครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 21:40:54 »
หลังคา JEEP 1996 ก็ถ้าลงน้ำหนักหน่อยก็สามารถยวบๆครับ / รวมถึง Benz w202 / Accord ด้วยนะ  แต่ยุบมากน้อยแตกต่างกันน

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 22:18:12 »
รถญี่ปุ่นหลังคาประมาณเนี้ยแหละครับ

คันโยกเบาะ ตอนใช้fdนั่งอยู่ก็โยกขึ้นนะแต่ต้องออกแรงมากกว่าขาลงแบบรู้สึกได้  ปกติกดต่ำสุดเลยไม่ค่อยได้ยุ่งกับมัน

บังโคลนที่เป็นแผ่นซับเสียง  accord'13ก็มีมาแล้วแต่ผมไม่ชอบเลยมันฟอกไม่ได้

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 23:04:03 »
auto break hold ใช้จนชินกับพฤติกรรมมันแล้วครับ เหมาะกับการขับเวลารถติดๆ มาก

ถ้าขับไหลๆ บางครั้งเบรคมันได้จังหวะจับก็หัวทิ่มนิดนึง ซึ่งรู้ เพราะถ้าไหลช้าๆ ไม่ต่อเนื่องจะเป็น

แต่กรณี ถ้ากำลังขับจะออกจากซอย ผมต้อง off auto break hold เพราะถ้ายึกยัก พี่เล่นสั่งหยุด พาเสียจังหวะ

ก้านโยค เดาว่ามีสปริงภายในคอยดันขึ้น ซึ่ง k สปริงไม่ได้เยอะอะไรเท่าไหร่ ดังนั้นถ้านั่งอยู่โยคไม่ขึ้นแน่ๆ

พอเป็นรุ่นปรับไฟฟ้า ก็ใส่มอเตอร์ให้ทำงานแทน แบบรีวิวที่คุณแพนเคยอธิบายเรื่องกำลังมอเตอร์.......   

ออฟไลน์ gf260

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 06:23:09 »
ส่วนนึงที่ผมถอย civic fc ก็เพราะ auto break hold เนี่ยแหละครับ
สำหรับผมมีประโยชน์มาก ขับไปทำงานสาทรทุกวันใช้ทุกวันเลย
แต่ต้องเข้าใจจังหวะมันหน่อย เท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 08:52:05 »
หลังคาบาง กดแล้วลงไปได้นี่ ผมว่าเป็นหลายคันมากๆๆนะครับ รถญี่ปุ่นเนี่ยย

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 09:07:42 »

การทดสอบ รถ ไม่มี การทดสอบพลิกคว่ำ หรือ ของหนัก หล่นทับ  เค้าเลยไม่ทำไรมากกับหลังคา พูดเล่นๆ แต่ จริงๆ นะ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 10:30:11 »
รถทุกยื่ห้อ ปัจจุบัน เน้นเฉพาะโครงสร้าง ตัวถังมากกว่า ส่วนที่เป็นบุ ปะ ปิด ก็จะใช้เหล็กบางๆ
จะได้ประหยัดต้นทุน

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 10:36:42 »
เจ้านี้ทำเฟรมนอกได้บางสุดแล้วมั้งในบรรดารถตลาด แต่ตัวถังจีคอนเขาเชื่อถือได้ครับ เห็นว่าเพื่่อความปลอดภัยของคนเดินถนน ชนแล้วลดการบาดเจ็บได้ ผมลองกดแก้มหน้าเพื่อเช็คโช๊คของซิตี้ กับซีวิค แก้มมันนิ่มมากกดไม่ได้ ทำท่าจะบุบและปริออกมาเลย  แต่กดยี่ห้ออื่นๆได้นะครับ
สมัยวัยรุ่นมหาลัยผมยืนพิงคุยกะเพื่อนประตูยังบุบเลย นึกแล้วขำถึงทุกวันนี้

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 11:13:51 »
ถึงกับต้องเดินไปลองกดหลังคาดูเลย................. exผมกดแล้วไม่ค่อยยุบแหะ ต้องออกแรงกดแรงๆ ใครใช้อยู่บ้างครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 11:37:33 »
ถึงกับต้องเดินไปลองกดหลังคาดูเลย................. exผมกดแล้วไม่ค่อยยุบแหะ ต้องออกแรงกดแรงๆ ใครใช้อยู่บ้างครับ

Ex ได้ บุญเก่าจาก EVO X ที่ใช้ ตัวถังหลักๆ ร่วมกันครับ
มันเลย เป็น รถ บ้าน ที่เหล็กหนา ถึก กว่า ชาวบ้าน มาพร้อม การ รัปทานน้ำมัน จากการแบกตัวถัง และ Bock เครื่องยนต์ ขนาดใหญ่ ที่ถูกลดช่ว
ชักข้างใน และ  ตัด Tubo ออกไป

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 11:58:51 »
รถรุ่นใหม่ๆ เหล็กหลายๆชิ้นจะบางลง แต่จะเปลี่ยนเป็นเหล็กที่ Hightensile สูงขึ้นน่ะคับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 12:11:24 »
รถรุ่นใหม่ๆ เหล็กหลายๆชิ้นจะบางลง แต่จะเปลี่ยนเป็นเหล็กที่ Hightensile สูงขึ้นน่ะคับ

Hightensile .ใช้เพื่อลดน้ำหนัก และ ใช้ กับโคร้งสร้างตัวถัง ที่ ต้องการความแข็งแรงเท่าเดิม
  รถ หนึ่ง คัน ไม่ได้ ใช้  Hightensile Steel  ทั้งคันครับ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 13:06:39 »

Ex ได้ บุญเก่าจาก EVO X ที่ใช้ ตัวถังหลักๆ ร่วมกันครับ
มันเลย เป็น รถ บ้าน ที่เหล็กหนา ถึก กว่า ชาวบ้าน มาพร้อม การ รัปทานน้ำมัน จากการแบกตัวถัง และ Bock เครื่องยนต์ ขนาดใหญ่ ที่ถูกลดช่ว
+1ครับ ถึงว่าหนักจริง ซดจริง แต่ก็ดูมั่นคงดี

ออฟไลน์ imvile

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 13:37:57 »
บ้านผมส่วนมากก็ขับรถญี่ปุ่นเนี่แหล่ะครับ มี f30 คันเดียว แต่เหมือนคันอื่น ถ้าไม่ตั้งใจกดมันไม่บุบ

FC นี่แค่ล้างด้วยฟองน้ำไม่ตั้งใจกด มันยวบแล้ว เลยตกใจเฉยๆ แต่ไม่ได้ขับรถโฉม model change ใหม่ๆ นานแล้วเลยสงสัย

คันโยกเบาะผมจะปรับลงเนี่ยแหล่ะครับ ต้องลุกมาลงยืนข้างๆ มันเหมือนโยกไม่ลง

ขอบคุณที่ตอบข้อสงสัยครับผม

J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 20:32:27 »

+1ครับ ถึงว่าหนักจริง ซดจริง แต่ก็ดูมั่นคงดี
หนักกว่าชาวบ้านเค้าตั้ง 100 กิโล ก็แลกๆกันไปครับ

อีกคันที่แข็งคือ Sunny Neo ผมเคยใช้ กดไม่ยุบ ฝากระโปรงหน้าหนักมากกกก
ท้าเพื่อนขับ Civic FD มากดเทียบกับรถมันอึ้งไปเลย
แถมชั่ง นน. จริงโดยนิตยสารยานยนต์ หนักว่า Civic ES ประมาณ 50 กิโล ทั้งๆที่รถคันเล็กกว่านิดนึง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2017, 00:11:04 »
ฮอนด้านี่ลองฝนตกแล้วจะรู้ครับ เรื่องหลังคา