ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม vios โฉมที่แล้วคันเร่งมันเบาจังครับ ปกติของรุ่นนี้รึเปล่าครับ  (อ่าน 5806 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
พึ่งมีโอกาสขับเจ้าออสโฉมเห็บหมาก่อนไมเนอร์ เป็นรถที่ผมไม่ชอบสุดๆเลยก็คือคันเร่งครับ มันโหวงมากครับ กดแล้วยวบเลย
altis 1.6 2004 คันเร่งต้านเท่ากว่ามากกกกคุมได้ปกติ CX-5 คันเร่งก็นิ่มคุมง่ายเหมือนกัน แต่พึ่งเคยมาเจอ vios นี่แหละครับ กดน้ำหนักเท่ากัน
เจ้าอัลติสกับ CX-5 ก็ออกตัวอย่างนิ่มๆ แต่ออสกลายเป็นเหมือนเหยียบคันเร่งเยอะเกินไป รถก็พุ่งกระชากออกไปซะงั้น เกร็งเท้ามากๆครับ
ขับแล้วขัดใจ เบรคและอื่นๆก็ปกติดี แต่งงกับคันเร่งต้องเกร็งเท้ากดเบามากๆให้ค่อยเร่งขึ้นไป

เป็นปกติของ vios gen นี้รึเปล่าครับ พี่เจ้าของรถบอกว่าเดิมสนิทเลยครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
น่าจะเพราะคันเร่งไฟฟ้าหรือเปล่าครับ Camry 2007 ผมก็เบาหวิว เเถมตอบสนองได้กระตุกประสาทมาก  Altis 04 ยังเป็นสาย น่าจะมีเเรงต้านอยู่บ้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2017, 15:59:09 โดย You imbecile! »

ออฟไลน์ -Brian

เดิมๆมาก็เป็นแบบนี้แหละครับ อยู่ที่การเซ็ตคันเร่ง
วีออสตัวนี้แตะนิดเดียวพุ่ง แต่พอกดเต็มดันตอบสนองช้าซะงั้น

ออฟไลน์ tnp_super

เออ..ผมก็ไม่เคยสังเกตุเลยนะ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ปกติครับ พุ่งหน้าหงายตลอดครับ

ออฟไลน์ ento

• Full Member

ออฟไลน์ ariazero

มายืนนันอีกเสียง จริงจ้า :)

คือต้องหยั่งเท้า นิดนึง ตอนเริ่ม  ไม่งั้นกระชากแรง

ถ้ากดเต็มจะDelayครับ
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

ออฟไลน์ mirthhahaha

รถที่บ้านก็เป็นครับ ทั้งตัวก่อน mc แล้วก็ตัว mc เป็นอะไรที่ผมไม่ชอบมากๆ เหยียบจิ้ดนึงพุ่งไปนู้น
อย่างเวลาจะอออกจากซอยแล้วต้องหักพวงมาลัยไว้ แล้วปกติต้องค่อยๆออกไป แต่อันนี้เล่นพุ่งจี้ดไปเลย ไม่ชอบจริงๆ

ออนไลน์ mamaman

ผมนึกว่า ผมเป็นคนเดียว คำว่าเบา คือ
ช่วงออกตัว กดนิดเดียวพวก กระตุก เครื่องเร่ง ใช่ไหม

บางทีก้เป็น ที่ ECU ครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ขอบคุณครับ อีกจุดนึงคือเบรคมือไร้น้ำหนักมากครับ น้ำหนักมันเบามากไม่มีแรงต้านเลย พวงมาลัยความเร็วต่ำก็เบามือสุดๆครับ ผญน่าจะชอบครับ แต่ผมชินกับไฮดรอลิค altis มาก่อนเลยชอบหนักๆมากกว่าครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2017, 21:49:23 โดย The Mechanics of Emotions »
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ TNP

1. เพราะคุณเป็นผู้ชาย ไม่ใช่ผู้หญิง
>>  ลองไปถามเจ้าของที่เป็นผู้หญิงดูสิ

2. เพราะคุณคุ้นเคยกับคันเร่งของรถคันเก่า มานาน

ออฟไลน์ Tan Int

เป็นปกติครับ ขับมาก็รู้สึกแบบนั้น คันเร่งไม่เท่าไหร่แต่เกลียดเบรกมือ ไม่มีน้ำหนักเลย
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
Vios เห็บ ผมขับกี่ทีก็ไม่ชิน คันเร่งห่วยบรม ดันเป็น​เกียร์​ธรรมดา​อีก แตะเบาก็ดับ เร่งก็แรงไป ครัชก็ห่วย
 ใช้ชีวิต​ลำบาก​ไม่รู้​เจ้าของรถขับให้มันนิ่มได้ไง ผมขับนึกว่าพวกขาซิ่งขับรถ กด 3000 รอบออกตัวแบบไม่ตั้งใจ
2014 Mazda3 Skyactiv

ออนไลน์ mamaman

Vios เห็บ ผมขับกี่ทีก็ไม่ชิน คันเร่งห่วยบรม ดันเป็น​เกียร์​ธรรมดา​อีก แตะเบาก็ดับ เร่งก็แรงไป ครัชก็ห่วย
 ใช้ชีวิต​ลำบาก​ไม่รู้​เจ้าของรถขับให้มันนิ่มได้ไง ผมขับนึกว่าพวกขาซิ่งขับรถ กด 3000 รอบออกตัวแบบไม่ตั้งใจ

เบา คือ กดนิดเดียว เหมือนเรากดสุด ยังกะรถแข่ง
ผมนี่หลอนเลยครับ ขับคันอื่นมา ไปขับ Vios ที่บ้าน  เกือบพุงชน ต้นไม้

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เบาครับ เทียบ City รุ่นที่แล้ว คันเร่งเหมือนหนังคนละม้วนเลย
Vios นี่แตะนิดเดียวมันพุ่ง ส่วน City ตอบสนองตามความลึก
ถ้าขับสลับสองคันนี้บ่อยๆ รับรองประสาทกิน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ SM.

คันเร่งไฟฟ้า เคยขับของเพื่อน แรกๆๆตกใจเหมือนกัน มันเบามาก เหยียบเข้าไปแล้วจมไปเลย  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ No Trespassing

วีออสเห็นที่บ้านก็เป็นครับ อยู่กับมันมา 10 ปีแล้ว

เทคนิคผมคือกดเบาๆ พอรอบเริ่มดีดขึ้นก็ค่อยๆกดไล่รอบเอา

ข้อดี : ถ้าชินกับรถแล้ว ด้วยคันเร่งที่เบาจะออกตัวง่าย (เกียร์ออโต้) ไม่ต้องกดมากรอบก็ดีดขึ้นไปรอแล้ว

ข้อเสีย : เพราะคันเร่งเบาเกิน ถ้าขับคันอื่นเป็นเวลานานๆแล้วกลับมาขับเจ้าเห็บ สามารถออกตัวล้อฟรีได้เลย

ออฟไลน์ Krongbun

:D เห่อๆ ว่าแล้วทำไมขับตามพี่ที่รู้จัก ช่วงออกตัวมันชอบทิ้งห่างเราจัง  ;D