ผู้เขียน หัวข้อ: สีขาว หรือ สีดำ ดีคร้าบบบ?  (อ่าน 12518 ครั้ง)

ออฟไลน์ bankiggs

• Newbie
  • *
สีขาว หรือ สีดำ ดีคร้าบบบ?
« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 22:01:48 »
รบกวนสอบถาม พี่ๆ น้องๆ ด้วยครับผม ;D
คือว่าผมกำลังจะถอย Civic S AT (AS) เดือนหน้านี้ครับ
ใจจริงๆ ชอบสีขาวครับ แต่พอดีแฟนทักว่า นานๆ ไปจะเหลืองนะ และดูแลยาก ก็เลยว่าจะเป็นสีดำแทนครับ
แต่พอดี เพิ่งไปอ่านเจอมาว่า สีดำดูแลยากกว่า สีขาว อีก งงเลยครับทีนี้ แหะๆ

เลยมารบกวนทุกท่าน ช่วยแนะนำด้วยครับ คือส่วนตัวชอบสีขาว 70% สีดำ 30% ครับ ;D

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
Re: สีขาว หรือ สีดำ ดีคร้าบบบ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 22:07:27 »
ชอบสีขาวกว่า แล้วจะเอาสีดำทำไมละครับ

เหมือนชอบผู้ หญิงขาวๆ คนชอบเยอะ แต่ดูแลยาก ยังดูแลไหม ?

ชอบอะไรก็เอาอันนั้นครับ เสียเวลาดูแลคงไม่เป็นไรหรอก เพราะยังก็รัก

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: สีขาว หรือ สีดำ ดีคร้าบบบ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 22:22:19 »
civic ไม่ค่อยจะเห็นสีดำเลย และไม่เข้าอย่างแรง สีขาวครับฟันธง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 22:24:22 »
จะขาวหรือดำ ก็ดูแลยากทั้งคู่แหละครับแต่มันจะยากกันคนละแบบ
เพราะฉะนั้นแล้วชอบสีไหนเอาสีนั้นเลยครับ  ;)

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 22:24:51 »
ซื้อตามที่ชอบดีกว่าครับ
สีดำต้องคนดูแลรถจริงๆนะครับ ไม่งั้นไม่เงาแล้วก็เป็นรอยแมวข่นเห็นชัดกว่าครับ

ส่วนสีขาว จะเหลืองก็ระยะยาวครับ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 22:46:33 »
สีขาว
-สะท้อนความร้อนได้ดูกว่า
-ดูแลง่ายกว่าสีดำ(ไม่งายมากถึงสีเทา)
-ซ่อมยาก
-สว่าง

สีดำ
-ดูดความร้อน (ร้อนมาก  บางที่มากกว่าที่คิดด้วย)
-ดูแลยากกว่า นิดๆหน่อยๆ รอยขนแมวก็ชัดแล้ว
-ซ่อมง่ายกว่า (ซ่อมง่ายที่สุดในบันดาสีทั้งหลาย)
-มืด

ปล. ผมเพิ่งจอง CR-V ขาวมุขไป อิอิ
阿蘇山

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 22:47:03 »
เอาที่ตามใจคุณชอบเถอะครับ เพราะคุณต้องใช้มันอีกนานเลย ถ้าต้องใช้แล้วไม่ถูกใจจะลำบากใจทีหลังซะเปล่าครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ okcomputer

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 23:05:06 »
ไม่ต้องคิดไรมาก   ขาวครับ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 23:24:58 »
ผมเคยอ่านสกู๊ป สถิติข้อมูลการเกิดอุบัติเหตุในการใช้รถยนต์เวลากลางคืน
ของประเทศอังกฤษบอกไว้ว่า
เป็นรถโทนสีมืิด 80% โืทนสว่าง 20%

หลังๆ ถ้ามีเพื่อนมาถาม ผมบอกขอสีสว่างอย่างเดียวเลย

โดยส่วนตัวก็มีประสบการณ์เฉียดรถสีดำ ทำเสียวหลายครั้งเหมือนกัน โดยเฉพาะ

รถก็สีดำ โคมก็ดำ ล้อก็ดำ คนขับดำอีก ผมกลัวจริงๆ

บางครั้งก็ต้องคิดเผื่อเพื่อนร่วมทางด้วยนะครับ ความสามารถในการมองเห็น ไม่เท่ากัน

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 23:33:36 »
ผมขอแชร์ความเห็นในฐานะที่ทางบ้านใช้ฮอนด้าสีดำ 2 คัน และทีด้าสีขาว 1 คันนะครับ

สีดำ ฝุ่นจับแล้วเห็นง่าย แพ้รอยขนแมว ผ้าที่เช็ดต้องนิ้ง ไม้ปัดต่างๆนี่ลืมไปได้เลย ต้องพยายามเคลือบบ่อยๆครับ
สีขาว ฝุ่นจับจะเห็นไม่ง่าย แต่พอหนาได้ที่ก็จะหม่นแบบสะใจมาก สีผมใช้มา 2 ปีเริ่มมีเหลืองออกนิดๆแล้วครับ แต่ขนแมวเห็นไม่ง่ายถ้าไม่ใช้ไฟส่องจริงๆ ไม่ต้องเคลือบบ่อย แต่ฤดูฝนก็ต้องล้างบ่อยไม่แพ้สีดำ

ในโลกนี้สีที่เวิร์คสำหรับคนไม่ชอบล้าง ไม่ชอบเคลือบ ไม่ชอบดูแลยาก ก็มีแต่สีเงินกับสีทองครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ #PETH#

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 00:29:52 »
สีดำครับ ถึงแม้จะดูแลยากหน่อย แต่ก็คุ้มค่าเมื่อปรากฎตัว

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 00:45:30 »
สีขาวเน้นแบบใสๆ

สีดำนี่แบบเข้มขรึม เวลาลงแว๊กทีนึง โอ้พระเจ้า ดึงดูดความสนใจได้มากกว่า สีขาวแน่นอน

สีขาวเวลาลงแล้วมันจะดูใสๆ

อยุ่เมืองไทยเอาสีขาวดีกว่า

ถ้าพูดถึงความปลอดภัย

สีขาวเป้นสีที่ดูเด่นมากที่สุดบนถนนอยู่แล้วละครับ อ้างอิงจาก discovery

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 01:18:33 »
สำหรับผมน่ะ สีดำตอนนี้ผมคงหลีกเลี่ยงครับ  เพราะว่ามันร้อนมาาาาาากกกกกก!!! @#$@#$%@^#&#^&*&&

แต่ขอยกเว้นสักหน่อย  เฉพาะ BMW สีดำผมยอมครับ^^  เพราะความรู้สึกส่วนตัว สีอื่นมันไม่ใช่ง่ะ - -
阿蘇山

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 09:01:49 »
สีขาวสวยกว่าแยะครับสำหรับซีวิค โดยเฉพาะเวลาเอาไปแต่งต่อสีขาวสวยจริงๆ
ปล.ถ้าไม่อยากดูแลบ่อยต้องยอมเปลืองตังค์ เอาไปเคลือบแก้วครับ จบเลย

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 10:32:07 »

<------- เอาเป็นสีขาว-ดำไปเลยดีมั๊ยครับ  ;D

ฮี่ฮี่ พาออกทะเลซะแระผม  :D
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 19:04:29 »
เคยใช้นิสสันทีด้าสีดำครับ และเป็นคนรักษารถมาก(เข้าขั้นบ้า) เห็นฝุ่นจับเอาโบรเวอร์เป่าครับ ปัดไม่ได้เลย ขนแมว ใช้มาสองปีกว่าขายให้น้องสาว
เห็นรถตัวเองตอนนี้ช้ำสุดๆเพราะน้องมันไม่ล้างเลย นานๆ ต้องไล่ไปล้างสักที แถมต้องมาเคลือบสีให้มันอีกตะหาก....

ตอนนี้ใช้ FD สีเทาฟ้าครับ ดูแลง่ายสะใจมาก ฝุ่นก็แทบไม่เห็นมันกลืนกันไปหมด สรุปแฮปปี้ครับ
คันหน้ากำลังเล็งๆสีขาวครับ ไม่ก็สีเงิน เพราะมันมีให้เลือกสามสีเอง ขาว บรอนท์เงิน และดำ(ตัดทิ้ง) ให้ทายรถไร...
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 19:13:26 »
เคยใช้นิสสันทีด้าสีดำครับ และเป็นคนรักษารถมาก(เข้าขั้นบ้า) เห็นฝุ่นจับเอาโบรเวอร์เป่าครับ ปัดไม่ได้เลย ขนแมว ใช้มาสองปีกว่าขายให้น้องสาว
เห็นรถตัวเองตอนนี้ช้ำสุดๆเพราะน้องมันไม่ล้างเลย นานๆ ต้องไล่ไปล้างสักที แถมต้องมาเคลือบสีให้มันอีกตะหาก....

ตอนนี้ใช้ FD สีเทาฟ้าครับ ดูแลง่ายสะใจมาก ฝุ่นก็แทบไม่เห็นมันกลืนกันไปหมด สรุปแฮปปี้ครับ
คันหน้ากำลังเล็งๆสีขาวครับ ไม่ก็สีเงิน เพราะมันมีให้เลือกสามสีเอง ขาว บรอนท์เงิน และดำ(ตัดทิ้ง) ให้ทายรถไร...

ผมขอเดาว่าFord Focus TDCi :D

ออฟไลน์ nuttanva

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 20:20:49 »

ผมขอเดาว่าFord Focus TDCi :D
ต้องรุ่น5ประตูด้วยสิ
รุ้สึกว่ารุ่น4ประตูมีสี่สีใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 20:44:10 »
555 ถูกต้องแล้วครับ กำลังเล็งๆอยู่ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดก็อาจจะปลายปีนี้ไม่ก็ช่วงต้นปีหน้า เดี๋ยวเก็บเงินโป๊ะ FD ให้หมดหนี้หมดสินกันเสียก่อน 555
แล้วค่อยเป็นหนี้ก้อนใหม่ใหญ่กว่าเดิม เอิ๊ก..... :P
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 21:22:38 »
ถ้าเกิดเป็นคนขี้เกียจดูแลสีรถ ผมว่าสีเงินสบายใจดีครับ ^^

แต่ผมชอบรถสีดำนะ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 22:20:23 »
มันจะไปยากอะไร ก็เอาสีขาวซะ แล้วไปทำกระโปงหน้า หลัง หลังคาสีดำ มันได้ win win ทั้งสองฝ่าย

(จะโดนอวัยวะที่ใส่สกอล์ล ยันเปล่าวะเนี่ย)  :P :P
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 00:17:44 »
มันจะไปยากอะไร ก็เอาสีขาวซะ แล้วไปทำกระโปงหน้า หลัง หลังคาสีดำ มันได้ win win ทั้งสองฝ่าย

(จะโดนอวัยวะที่ใส่สกอล์ล ยันเปล่าวะเนี่ย)  :P :P

555  ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 00:20:44 »
สีขาว
-สะท้อนความร้อนได้ดูกว่า
-ดูแลง่ายกว่าสีดำ(ไม่งายมากถึงสีเทา)
-ซ่อมยาก
-สว่าง

สีดำ
-ดูดความร้อน (ร้อนมาก  บางที่มากกว่าที่คิดด้วย)
-ดูแลยากกว่า นิดๆหน่อยๆ รอยขนแมวก็ชัดแล้ว
-ซ่อมง่ายกว่า (ซ่อมง่ายที่สุดในบันดาสีทั้งหลาย)
-มืด

ปล. ผมเพิ่งจอง CR-V ขาวมุขไป อิอิ

เห็นภาพคร้าบบ ขอบคุงครับผม ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 00:22:50 »
ผมเคยอ่านสกู๊ป สถิติข้อมูลการเกิดอุบัติเหตุในการใช้รถยนต์เวลากลางคืน
ของประเทศอังกฤษบอกไว้ว่า
เป็นรถโทนสีมืิด 80% โืทนสว่าง 20%

หลังๆ ถ้ามีเพื่อนมาถาม ผมบอกขอสีสว่างอย่างเดียวเลย

โดยส่วนตัวก็มีประสบการณ์เฉียดรถสีดำ ทำเสียวหลายครั้งเหมือนกัน โดยเฉพาะ

รถก็สีดำ โคมก็ดำ ล้อก็ดำ คนขับดำอีก ผมกลัวจริงๆ

บางครั้งก็ต้องคิดเผื่อเพื่อนร่วมทางด้วยนะครับ ความสามารถในการมองเห็น ไม่เท่ากัน

ขอบคุณครับผม ^^ สุดยอดมั่กๆ   

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 00:26:42 »
ผมขอแชร์ความเห็นในฐานะที่ทางบ้านใช้ฮอนด้าสีดำ 2 คัน และทีด้าสีขาว 1 คันนะครับ

สีดำ ฝุ่นจับแล้วเห็นง่าย แพ้รอยขนแมว ผ้าที่เช็ดต้องนิ้ง ไม้ปัดต่างๆนี่ลืมไปได้เลย ต้องพยายามเคลือบบ่อยๆครับ
สีขาว ฝุ่นจับจะเห็นไม่ง่าย แต่พอหนาได้ที่ก็จะหม่นแบบสะใจมาก สีผมใช้มา 2 ปีเริ่มมีเหลืองออกนิดๆแล้วครับ แต่ขนแมวเห็นไม่ง่ายถ้าไม่ใช้ไฟส่องจริงๆ ไม่ต้องเคลือบบ่อย แต่ฤดูฝนก็ต้องล้างบ่อยไม่แพ้สีดำ

ในโลกนี้สีที่เวิร์คสำหรับคนไม่ชอบล้าง ไม่ชอบเคลือบ ไม่ชอบดูแลยาก ก็มีแต่สีเงินกับสีทองครับ

ขอบคุณครับผม ^^ คือผมเองก็ไม่ติดที่ต้องดูแลคร้าบบ แต่แฟนไม่อนุมัติ อิอิ (ค่อนข้างมีอิทธิพลนิดนึงส์)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 00:30:16 »
สีขาวเน้นแบบใสๆ

สีดำนี่แบบเข้มขรึม เวลาลงแว๊กทีนึง โอ้พระเจ้า ดึงดูดความสนใจได้มากกว่า สีขาวแน่นอน

สีขาวเวลาลงแล้วมันจะดูใสๆ

อยุ่เมืองไทยเอาสีขาวดีกว่า

ถ้าพูดถึงความปลอดภัย

สีขาวเป้นสีที่ดูเด่นมากที่สุดบนถนนอยู่แล้วละครับ อ้างอิงจาก discovery

โอ้ววว...ใช่เลยครับ ^^

ออฟไลน์ roomno9

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 11:40:39 »
สีเทาเลย ครึ่งๆดี

อิอิ แซวๆ

ออฟไลน์ kopy081

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 11:31:28 »
ชอบสีอะไรเอาสีนั้นครับ จะได้ไม่มาเสียใจภายหลัง

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 00:58:54 »
สีขาวดูแลง่ายกว่านะผมว่า

สีดำเป็นรอยนิดเดียวเห็นชัดเลยอ่า