ผู้เขียน หัวข้อ: หรือผมควรเปลี่ยน...?  (อ่าน 4428 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tatar

• Newbie
  • *
หรือผมควรเปลี่ยน...?
« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 13:16:45 »
ปัจจุบันผมใช้ Accord G8 (รถปี 2009)
มีการซ่อมแซมรถโดยการเข้าศูนย์บริการมาโดยตลอด ดังนี้
1. คอมแอร์ ทั้งลูก
2. หัวฉีด 4 หัว
3. ดุมหล้อหลัง
4. โช็คอัพคู่หลัง
5. ยางรองแท่นเครื่อง ทั้งชุด
6. ไดร์ชาร์ต พร้อม สายพาน
นอกนั้นเป็นการเปลี่ยนตามระยะเวลาหรือระยะทางการใช้งาน
เช่นยาง แบต เช็คระยะต่างๆ ตอนนี้อาการรถคือ ปั๊มพาวเวอร์ดัง
แร็คพวงมาลัยมีรอยซึม เครื่องสั้นกระพือช่วงรอบแอร์ตัด

ขอถามความคิดเห็นครับ ว่า...
เนื่องจากผมไม่มีความรู้ด้านการซ่อมรถมากนัก จึงมีความคิด "อยากเปลี่ยน" คือ
1. เปลี่ยนรถ (ตอนนี้สนใจ BMW X1 มีทุนทรัพย์ซื้อได้)
2. เปลี่ยนเป็นเข้าอู่นอกได้แล้ว เพื่อประหยัดเงิน (รถ 8 ปี)
หรือ..... ไม่ต้องเปลี่ยน ใช้รถคันเดิมต่อไป ไหนๆก็เปลี่ยนอะไหล่ศูนย์มาเยอะแล้ว น่าจะใช้ไปได้อีกนาน

ขอบคูณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ oatekung

• Hero Member
Re: หรือผมควรเปลี่ยน...?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 13:22:07 »
ซ่อมข้างนอกสบายเงิน ซ่อมศูนย์สบายใจครับ
ปกติถ้าซื้อมือสองซัก 3ปี ใช้ 3 ปี ราคาก็ไม่เจ็บมาก
x1 ใช้ 3ปีป้ายแดง เงินหายเป็นล้านๆละ
ป้ายแดงยุโรปเป็นเรื่องของความพอใจล้วนๆครับ
พร้อมก็ลุยเลย ผมว่าสวยดีครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 14:07:27 »
ถามสั้นๆ ตอนนี้กิเลสเรื่องรถใหม่มากแค่ไหน  เพราะถ้าเอาเรื่องความคุ้มค่าขับคันเก่ายังไงก็คุ้มกว่า

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 14:23:53 »
ขาย G8 ถอย BMW X1 ป้ายแดง สั้นๆแต่จบ

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 14:34:34 »
ถ้าอยากได้คันใหม่ คงต้อง X1 ละครับ เกริ่นมาแบบนี้ ได้คันใหม่แน่นวล ฮ่าๆ แต่ถ้ามองว่าคุ้มค่าเงินยังไงก็ G8 ซ่อมให้จบแล้วใช้ต่อไปครับ

ปล ซ่อมเยอะเหมือนกันนะครับ เยอะกว่า มาสด้าสามผมอีก รถปีเดียวกันเลย

ออฟไลน์ artimo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 15:10:44 »
ต้องแยกระหว่างความคุ้มค่ากับความอยากได้ ยังไงซ่อมก็คุ้มกว่าอยู่แล้ว แต่ถ้าอยากได้ก็ต้อง
ซื้อใหม่ไม่งั้นซ่อมมา พอสักหน่อยก็จะอยากจะเปลี่ยนรถใหม่อีกอยู่ดี กลายเป็นเสียเงินสองต่อ
ส่วนใหญ่คนที่ซ่อมแล้วใช้ต่อก็คือไม่มีค่อยมีความคิดอยากได้คันใหม่ ถ้ามั่นใจว่าจะไม่อยาก
เปลี่ยนรถในปี สองปีนี้ก็ซ่อมครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 16:07:23 »
รถปีเดียวกับผมเลย g8  ทะลุสองแสนโลไปแล้ว  ยังไม่มีซ่อมหนักกเลยครับ
เปลี่ยนตามระยะ
  ถ้าเป็นผม  ผมขอเลือกใช้g9 นะครับ  ไม่เอาx1
ผมว่าขับนิ่มกว่า  x1แน่ๆ ให้ไปลองขับก่อนครับ
นอกจากว่าอยากใช้bm   ยิ่งถ้าเดินทางไกล  accord สบายๆ
ผมมีx3  มันก็โออยู่คับ  พอได้ใช้ไปสักพักเริ่มถวิลหาความนุ่มนวลชวนฝันมากกว่า
ตอนนี้จอดไว้ให้พ่อขับไปตลาด 

ออฟไลน์ mark2015

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 16:32:47 »
ทนอีกนิดพี่ แคมรี่ กะ แอคคอร์ท ตัวใหม่่กะลังจะมาทั้งคู่ ไหนๆก็เปลี่ยนไปขนาดนั้นละ ใช้ไปอีกปี ปีหน้ารู้เรื่อง ถ้าไม่คันยุโรบนะครับ

เพราะถ้า G8 เป็นยุโรบพี่น่าจะเศร้าไปตั้งแต่เปลี่ยนคอมแอร์ละครับ
" เงินทองของนอกกาย ไม่ตายก็หาจนตาย "

ออฟไลน์ rega

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 17:17:49 »
ประวิงเวลา หากมีการซ่อมอีกสองรายการ ถึงเวลานั้น คงตามหารักใหม่

ช่วงนี้ก็อ่านรีวิวรถไปเรื่อยๆครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 17:29:23 »
ถ้าตอนนี้ ยังใช้งานได้ปกติ ยังไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 17:35:05 »
g8วิ่งกี่กิโลแล้วครับ

ออฟไลน์ Nott1959

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 17:49:59 »
ไปลองขับดูก่อนนะครับว่าชอบแบบไหน
ให้ดูเรื่องขนาดห้องโดยสารภายในรถด้วยนะครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ Edwardsella

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 00:36:46 »
ถ้าเงินพร้อม ไม่มีปัญหาค่าใช้จ่าย เปลี่ยนเถอะครับ เดี๋ยวค้างมันคาใจ
ปล. อาจจะไม่เกี่ยวกัน แต่รถยุโรปซ่อมแพง ผมไม่เคยเข้าใจ
จนแฟนฝากรถไปเข้าศูนย์ครั้งแรก แทบอยากให้ขายทิ้งจริงๆ

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 02:47:43 »
ถ้าคิดเปลี่ยน แร๊ค ที่ศูนย์ นี่ก็หลายตังอยู่นะครับ ดูจากอาการไม่น่าจะยื้อได้นาน

ส่วน เครื่องสั้นกระพือช่วงรอบแอร์ตัด รอบล้างลิ้นปีผีเสื้อ+เปลี่ยนหัวเทียน ดูครับ
(ล้างแล้วต้องรีเซ็ทรอบเดินเบาด้วยนะครับ เคยใช้สเปร์ยล้างเอง รอบเดินเบามาซะสูงเลย สุดท้ายต้องเอาไป รีเซ็ตใหม่)

ปล. ตอนนี้แสนแปดหมื่น กม. ละ ใช้งานเรื่อยๆปกติ ตอนแสนสี่ แสนห้า กม. นี่เดี่ยว แปปๆ พัง เปลี่ยนนู่นเปลี่ยนนี่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 04:23:14 »
ถ้าไม่คันจริงๆไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ เปลือง
ถ้าจะเปลี่ยนลองยุโรปสักครั้ง...

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 06:54:51 »
ซ่อมรถเก่า ใด้ความรู้สนุกดี ถ้าเราใส่ใจมัน รอดูผลที่ออกมา

X1 เล็กกว่ามาก ลองนั่งพอใจ ก็ลุยครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 08:29:25 »
ไม่มีความรู้ด้านซ่อมรถ แต่ถ้าหากอยากรู้ ใช้ต่อ เข้าอู่นอก หาเรื่องทำให้แรงขึ้นทรงตัวดีขึ้น จะได้ความรุ้เลย
แต่หากไม่ชอบ ไม่อยากรู้ เฉยๆ เปลี่ยนรถดีกว่าครับ เปลีบยตอนนี้ ราคาดีกว่าเปลี่ยนปีหน้า
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 13:15:01 »
หัวฉีดข้างนอกไม่ถึง 5000 มือ2 คาริเบทใหม่ด้วยครับ

คอมแอร์มือ2 มี ยังเย็นไม่พอเปลี่ยนคอมรถตู้ใส่ได้เย็นขึ้นไปอีก

อู่ลองหาดูครับ ผมทำอย่างนึงร้านนึงครับ

ปล.ผมใช้ altis นะครับ

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 17:00:14 »
X1 ไม่ได้ทนไปกว่า G8 เลยนะครับ สะดุดตรงที่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องซ่อม (แต่อาจจะได้ความรู้เมื่อเปลี่ยนเป็นคันนี้ละเนอะ 555) หนีเสือปะจระเข้แน่นอนครับ X1อะไหล่บางอย่างเสียแบบไม่ควรจะเสีย มันก็เสียครับ เสียไม่มีเหตุผล จนผมคิดว่ารถพวกนี้ไม่ควรเป็นรถใช้งานหลักเลยครับ (เหมาะกับขับเล่นมากกว่าครับ)
ราคารถ D seg. กับราคา beginning premium ต่างกันไม่มาก แต่ค่าดูแล ค่าประกัน ต่างๆนานา ต่างกันหลายขุมอยู่นะครับ
ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าจะเล่น X1เอา ป้ายแดง BSI ยาวๆเลยครับน่าจะเหมาะกับจขกท.มากกว่าครับ และต้องทำใจเผื่อนอนศูนย์ด้วยนะครับ ไม่ถึกเหมือน G8 แน่นอนครับ