ผู้เขียน หัวข้อ: รถมาสด้า 2 sky นี่่ ทุกวันนี้เห็นข่าว accidentถี่และบ่ิอยกว่าเจ้าตลาดอีกนะคับ  (อ่าน 8187 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
คือผมสังเกตจากข่าวมานานแล้ว มักจะเห็นข่าวมาสด้าสองสกายแอ๊คถีฟ เป็นข่าวอุบัติเหตุรถชนบ่อยมาก มีทั้งไปชนคันอื่น และชนต้นไม้เองบ้าง
ยกตัวอย่างเช่น - มาสด้าสองชนฟอรจูนเน่อ เมื่อปลายปีที่แล้ว (ขออนุญาต จขกท.นะคับ) http://community.headlightmag.com/index.php?topic=54607.0
-หมอหนุ่มขับมาสด้าสองชนต้นไม้ที่ลำปาง
http://news.sanook.com/2152118/
และล่าสุด เมื่อคืนนี้ ที่เชียงราย มาสด้าสองป้ายแดงพุ่งชน นศ.ดับคาสี่แยกไฟแดง
https://hilight.kapook.com/view/153404
ฯลฯ

คือแต่ก่อนเรามักจะเห็นข่าววีออสหรือซิตี้บ่อยจนชิน เป็นเรื่องปรกติไปแล้ว และถ้าเทียบกับตัวเก่า จะไม่เห็นเป็นข่าวบ่อยเท่ารุ่นใหม่นะคับ แต่ปัจจุบันผมว่าข่าวมาสด้าสองดูจะมีบ่อยกว่ายี่ห้อเจ้าตลาดอีกนะคับ ส่วนหนี่งก้อาจเป็นเพราะรถรุ่นนี้มีคนใช้เยอะ ความน่าจะเป็นเลยสูง แต่ผมก้สงสัยว่า เครื่องตัวใหม่นี่เวลาขับแล้วมันแรงยังไงคับ คนขับถึงได้ขับเร็วขนาดนั้นเพราะแรงม้าของรุ่นเบนซินก้แค่ 93 รุ่นดีเซลก้ที่ 105 หรืออาจเป็นเพราะช่วงล่างด้วยหรือเปล่าคับจึงทำให้คนขับซิ่งจนลืมตัว :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2017, 21:45:29 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
คนที่ซื้อส่วนมากเป็นคนรุ่นใหม่ อายุยังน้อยและชอบรถที่การขับขี่เป็นหลัก ใจร้อนชอบขับรถเร็วอายุยังน้อย ก็มีโอกาสเกิดอุบัติเหตุสูงครับ

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

ไม่เเปลกใจเลย ขับ ตจว. เจอ CX3 Mazda 2 สองรุ่นนี่เเหละขับเร็วท้านรกมาก M2 เจอจี้ตูด (ที่ความเร็ว 130-140 ตามคันหน้าปกติ) บ้าพลังมาก วันไหนถนนโล่งอยากเล่นด้วยก็ได้เเต่ยิ้มเเล้วเหยียบเต็มตีน ไม่รู้จัก"เเม่"เเห่ง B seg เเห่งยุค 2000s ซะเเล้ว ถึงจะเเก่เเต่กัดไม่ปล่อยละกัน

ออฟไลน์ meeuwarn

คานหลังไม่รู้ดดนตัดออกลดต้นทุนเหมือนรุ่นที่แล้ว หรือเปล่า ชนทีคงหนัก >:(

การจัดการอะไหร่ตัวถัของคายนี้ ผมกล้าบอกเลยว่าห่วย รอนานแน่นอน >:(

อย่าว่า คนขับส่วนมาก วัยรุ่น พ่อแม่ซื้อรถให้ ไม่ได้หาเงินมาเองเลยไม่ค่อยเห็นค่า >:(

ออฟไลน์ CarameLon

ขับรถเป็นเด็กๆ รถเยอะๆเอะอะมุดซ้ายปาดขวาแทรกตัวจนคันหลังเบรกตัวโก่ง
วุฒิภาวะ ความอดทน สติสตัง ไม่ได้โตตามตัว
ขับสนุก มันไม่ได้หมายความให้มุดแทรกปาดคนอื่นในระยะกระชั้นชิด
สงสัยเสพสื่อโฆษณามากเกินไป
จริงๆเห็นทุกยี่ห้อตั้งแต่ถูกยันแพงมาก
แต่ช่วงนี้คนออกมาสด้าใหม่มาเยอะ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ CJ.

อย่าว่างั้นงี้นะครับ CX3 กับ 2 เนี่ย จะเกิดอุบัติเหตุกันเยอะผมว่าก็สมเหตุสมผล เพราะเจอแต่ละคันขับกันแบบใจถึงมาก

ที่เจอๆมา แต่ละคันมั่นรถเหลือเกิน ไม่รู้มีความคิดแบบไหนเอา 2 ไล่กวด Jaguar MB ยิ่งเราไม่เล่นด้วยยิ่งทำให้เค้าคิดว่ารถเค้าเทพมากมั้ง
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เคยลองขับ M 2 รุ่นแรก ของรุ่นของ ทาง ตจว. ทางเหนือ เชียงราย ไป กลับ ลำปาง ขับมันส์มาก ๆ

แต่ตอนนี้เห็น M2 รุ่นใหม่ ขับซิ่งกันมาก ๆ มุดกันบ่อย ๆ สมัยก่อนเห็นแต่ JAZZ เดี๋ยวนี้ กลายเป็น M2

ออฟไลน์ oatekung

อย่าว่างั้นงี้นะครับ CX3 กับ 2 เนี่ย จะเกิดอุบัติเหตุกันเยอะผมว่าก็สมเหตุสมผล เพราะเจอแต่ละคันขับกันแบบใจถึงมาก

ที่เจอๆมา แต่ละคันมั่นรถเหลือเกิน ไม่รู้มีความคิดแบบไหนเอา 2 ไล่กวด Jaguar MB ยิ่งเราไม่เล่นด้วยยิ่งทำให้เค้าคิดว่ารถเค้าเทพมากมั้ง
ไม่รู้จัก v8  ผมก็เคยเอา แอคคอร์ดไปเล่นด้วยตอนเป็นเด็กหัวเกรียน โดนฉีกเป็นกระดาษ ถถถ >:<~

ออฟไลน์ Symphonic

จะว่าไปรถเขาก็เทพจริงๆ นะ 
แต่ที่ไม่เทพด้วยก็คือคนขับนี่แหละ

ไม่โทษรถ แต่โทษคนขับดีกว่า

ออฟไลน์ Anvers30

ผมขับ MZ3 แต่เจอ MZ2 ท้ารบ ดันท้ายตลอด ยี่ห้อเดียวกันมันก็ไม่เว้น มุดมันส์ ปาดสามสี่เลน ประดุจช่วงล่างระดับ GT-R เจ้า CX3 ก็ทำนองเดียวกัน แต่น้อยกว่าตามจำนวนประชากร

ออฟไลน์ muza

จำนวนรถที่เยอะ และ
ลูกค้าเป็นวัยรุ่น หรือ เพิ่งเริ่ม ทำงานใหม่ๆเยอะด้วยแหละครับ
ซึ่งรถก็ขับ ดีด้วย
ทำให้ น้องๆ กลุ่มนี้ บางครั้งขับรถแบบสุ่มเสี่ยงไปหน่อย

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เป็นเรื่องปกติครับ จะเหมารวมไม่ได้หรอก รถขายดี คนใ้ช้เยอะ มันก็มีเปอร์เซนเด็กแว๊นเยอะตาม
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แปลกแฮะไม่ค่อยเจอ2ซ่าๆเลย

ออฟไลน์ MUK

คนขับมาสด้า 2 อาจจะมั่นใจในรถเกินไปครับ ว่างช่วงล่างดี เลยไม่ระวังมากนัก

ออฟไลน์ Noncyclopedia

ก็มันดีจริงนี่ครับ เลยทำไห้ขับเร็วขึ้น โดยยังรุ้สึกเอาอยุ่

ตราบใดทียังไม่ถึง120 ผมว่ามาสด้า2,cx3 อยุ่ในอำนาจเรา
แต่มากกว่านั้น ก้อตัวใครตัวมัน

ออฟไลน์ akewizard

เท่าที่ผมเห็นด้วยตานะครับ แทบไม่เคยเห็นรถที่เครื่องดีช่วงล่างดีอย่าง CX-3 หรือ CX-5 ขับมุดซ้ายมุดขวาตามทางด่วนหรือขับซิ่งบ้าพลัง
ที่เจอบ่อยจริงๆทั้งเวลาขับรถเองหรือดูตามคลิป มันจะเป็นรถกลุ่ม B-Secment ไม่ก็กระบะเครื่องใหญ่ที่จะชอบขับไล่ดันท้ายคนอื่นหรือชอบขับเร่งขับมุดกัน (Mazda 2 ก็รวมอยู่ในกลุ่มนี้ด้วย)

หลังๆ Mazda 2 ขายได้เยอะขึ้น     part ก็มีให้เอาไปแต่งเยอะขึ้นก็เลยมีขาซิ่งเอาไปขับกันเยอะขึ้นครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ตั้งแต่ 2 ใหม่ออกมาผมยังไม่เคยเจอคันไหนชับห้าวๆเลย ส่วนใหญ่มารยาทดีด้วยซ้ำ เจอแต่ตี้,แจ๊ส นี่แหละขับเปรี้ยวกันจริง สงสัยเครื่องวีเทคมันแรง  ::)
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ก็คนนั้นไงครับที่ขับ 180 บอกขับไม่เร็ว

อิอิแซวเล่น  :P

ออฟไลน์ axister

ไม่ค่อยเจอ 2 ห้าวๆเหมือนกันนะ เจอแต่ brio, jazz หลักๆ กลับกันผมเจอแต่ 2 หัดขับรถกัน

แต่อย่างว่าอะครับ first jobber กับ วัยเรียนที่พ่อแม่ซื้อให้ ส่วนมากก็ไม่มีประสบการณ์เลยเน้นซ่าไว้ก่อน คันต่อๆไปก็คงจะเบาลงมาเอง

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ขอบคุณทุกความเห็นครับ :)

ออฟไลน์ cadherin

เคยลองขับ M 2 รุ่นแรก ของรุ่นของ ทาง ตจว. ทางเหนือ เชียงราย ไป กลับ ลำปาง ขับมันส์มาก ๆ

แต่ตอนนี้เห็น M2 รุ่นใหม่ ขับซิ่งกันมาก ๆ มุดกันบ่อย ๆ สมัยก่อนเห็นแต่ JAZZ เดี๋ยวนี้ กลายเป็น M2

เคยเห็น MZ2 5 ประตูขับเข้าโค้งมันมาก แถวลำปาง น่าจะ 110-120 ก.ม./ชม. นะ

ผมโดน vios, mz2, swift จี้ตูดบ่อยมากกว่า civic, altis อีก

ออฟไลน์ anakkal

• Full Member
ผมคนนึงครับที่ใช้เจ้า 2 ปี 2016 แต่ขอออกตัวก่อนเลยนะครับ ถึงผมจะขับเจ้า 2 แต่ก็ไม่เคยไปขับแข่งกับใครนะครับ ถ้าขับเร็วก็ก็เร็วแบบปกติไม่ได้มุดไปมุดมา ถ้าถามเรื่องรถว่าดีไหม ตอบเลยครับว่าดี เป็นรถที่ขับสนุกมากคันนึงเลย คิดว่าเป็นที่คนขับมากกว่านะครับ รถจะดีแค่ไหนถ้าขับโดยประมาทก็เกิดอบัติเหตุได้หมดแหล่ะครับ

ออฟไลน์ TheZero

Re: รถมาสด้า 2 sky นี่่ ทุกวันนี้เห็นข่าว
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 16:28:21 »
คนขับ ประมาณ นักศึกษา เด็กจบใหม่ เป็นวัยรุ่นคึกคะนอง
ส่วนใหญ่จะเจอพวก Mazda 2 แต่ CX-3,Mazda 3, CX-5 นี่ไม่เคยเจอแบบ มาปาด จี้ตูดสักที