ผู้เขียน หัวข้อ: ใครที่ทดลองขับ CX-3 ver. 2017 แล้วบ้างครับ มาคุยกันครับ  (อ่าน 5809 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ก่อนหน้านี้ผมเคยลองขับรุ่นเก่าไปแล้วหนนึง

ได้มีโอกาสลองทั้งแบบโหมด Sport และแบบ ธรรมดา รู้สึกประทับใจพอสมควร

ติดใจตรงที่โหมด Sport สามารถลากรอบได้อย่างสนุก พวงมาลัยคมแจ่ม ๆ และกระฉับกระเฉงพอสมควรครับ

มาวันนี้ได้ลองตัว ver. 2017 เบนซินตัว Top อีกครั้ง และที่ผมอยากลองในวันนี้คือ G-vectoring ครับ (เขียนอย่างนี้หรือเปล่า?)

จึงได้พาไปซัดโค้งตัว S แรง ๆ มา

พบว่าเอาอยู่เลยครับ ถ้าเปลี่ยนยางดี ๆ น่าจะสุดยอดกว่านี้อีก

ซึ่งผมไม่สามารถตอบได้ว่ามันโคลงน้อยกว่ารุ่นเดิมหรือเปล่า เพราะยังไม่เคยลองโค้งแรง ๆ กับรุ่นเดิมครับ

ผมตอบไม่ได้จริง ๆ ว่า G-vertoring มันทำงานอยู่หรือเปล่า รู้สึกจะไม่มีไฟอะไรบอกเลยครับ (หรือผมตาถั่ว?)

แต่ที่ผมโคตรประทับใจคือ ตอนที่ผมแตะเบรคก่อนเข้าโค้ง รอบจะเติมขึ้นเองเข็มชี้ไปอยู่ที่ 5000 รอบเลยทีเดียว

รอให้ผมเติมคันเร่งไปต่อ ซึ่งมันฉลาดแสนรู้ถูกใจผมมาก ๆ  นี่ถ้าเสียงท่อมันทุ้มหน่อยจะดีไม่น้อยเลย

และผมชอบเบรคของมันมากกว่า mazda 3 ครับ แป้นให้ความรู้สึกเป็นธรรมชาติ ไม่มีอาการจิ้มแล้วหัวทิ่มแน่นอน

สุดท้ายนี้ถ้าใครสนใจ cross over ตัวเล็กขับสนุก ผมแนะนำให้ไปลองขับเจ้าคันนี้ดูก่อนครับ

ถึงคุณจะจอง HRV ไปแล้ว ผมก็ยังอยากให้ไปลองกันครับ อิอิ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
Re: ใครที่ทดลองขับ CX-3 ver. 2017 แล้วบ้างครับ มาคุยกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 17:27:27 »
ผมไม่เคยขับมาสด้า มาขับ 3 เทียบกับออติสตอนนู้น เลยได้ออก 3 มา หลังจากนั้นไปลองทุกกลุ่มที่มีวางขาย สำหรับผม ปฏิเสธไม่ได้เลยว่า มาสด้าอยู่ในใจผมทุกผลิตภัณฑ์ที่จำหน่ายในไทยหลังจากนั้นมา

ที่ชอบหน้าตาสุดคือ 3 ชอบฟิลลิ่งสุดคือ CX-5 ดีเซล ไปลองซะให้ได้นะ เชื่อผม แม่งแรง เกาะ หนึบ รูดได้ อุปกรณ์เยี่ยม โคตรหลงอยากขาย 3 มากเลยตอนนี้

Re: ใครที่ทดลองขับ CX-3 ver. 2017 แล้วบ้างครับ มาคุยกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 18:19:25 »
ผมไม่เคยขับมาสด้า มาขับ 3 เทียบกับออติสตอนนู้น เลยได้ออก 3 มา หลังจากนั้นไปลองทุกกลุ่มที่มีวางขาย สำหรับผม ปฏิเสธไม่ได้เลยว่า มาสด้าอยู่ในใจผมทุกผลิตภัณฑ์ที่จำหน่ายในไทยหลังจากนั้นมา

ที่ชอบหน้าตาสุดคือ 3 ชอบฟิลลิ่งสุดคือ CX-5 ดีเซล ไปลองซะให้ได้นะ เชื่อผม แม่งแรง เกาะ หนึบ รูดได้ อุปกรณ์เยี่ยม โคตรหลงอยากขาย 3 มากเลยตอนนี้

ผมชอบรถคันเล็กครับ เพราะมี Trailblazer หมียักษ์อยู่คันนึงแล้ว คงไม่เอา SUV มาซ้ำอีกครับ

CX-5 ผมเคยขับ เป็น slalom ทางกรวด และลองพวกลงเนินลงหลุมนิดหน่อย ยังไม่ทันได้รู้เรื่องอะไรเลยครับ อารมณ์ตอนนั้นคือกลัวทำรถเค้าพังครับ ตื่นเต้นจัด

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 18:54:28 »
จากที่ผมใช้สามอยู่เช่นกันนะครับ ต้องยอมเค้าจริงๆเรื่องขับสนุกเนี่ย เทียบกับโตโยต้าอัลติสแล้วเหมือนหนังคนละม้วนเลย พยายามทำให้มันออกอาการแต่มันก็ไม่ออกสักที ผมยัดโค้งแคบรูปตัว L หน้า มจพ ที่ 70++ กม/ชม ก็ยังไม่มีเสียงยาง แต่ยัดพวงมาลัยเข้าไปขนาดนั้นรู้สึกว่ามันหักไม่ค่อยเข้าแล้ว ... คิดว่าCX3น่าจะมันส์ในเรื่องของความคล่องตัวและมุดสนุกมากกว่าสามอีก น่าเสียดายที่มาสด้าสามน่าจะเอาเครื่อง 2.5 ของ CX5 มาวาง ถ้าหลงทางเข้ามาขายในไทยสักปีน่าจะขายดีไม่น้อยเลยนะครับ 5555

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2017, 23:49:24 »
ผมเห็นแต่ ชอบขับช้าชิดขวาบนทางด่วน อิอิ  :P

ออฟไลน์ vantipz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2017, 01:17:20 »
เป็นจุดนึงที่ชอบเกียร์ลูกนี้มากๆที่มันจะเชนเกียร์ลงเวลาเราเบรคแรงๆนี่แหละครับ ได้ทั้งเอนจิ้นเบรค แล้วก็กดต่อได้เลยเพราะรอบมารอแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2017, 03:28:05 »
ผมเห็นแต่ ชอบขับช้าชิดขวาบนทางด่วน อิอิ  :P

ใช่เลย รถแบบนี้ไม่ค่อยเจอซิ่งๆเลย แปลก 55+

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2017, 09:07:31 »
เป็นจุดนึงที่ชอบเกียร์ลูกนี้มากๆที่มันจะเชนเกียร์ลงเวลาเราเบรคแรงๆนี่แหละครับ ได้ทั้งเอนจิ้นเบรค แล้วก็กดต่อได้เลยเพราะรอบมารอแล้ว
เชนเกียร์ให้ ตอนเบรกแรงๆ นี่มันไม่ใช่ปกติของเกียร์ออโต้หรือครับ
ขอความรู้หน่อย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2017, 13:11:29 »
ถ้าไม่ติดเรื่องราคา ผมว่า CX-3 น่าใช้มากๆๆครับ

ออฟไลน์ Yoshio

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2017, 15:42:22 »
เชนเกียร์ให้ ตอนเบรกแรงๆ นี่มันไม่ใช่ปกติของเกียร์ออโต้หรือครับ
ขอความรู้หน่อย
รถปกติก็ค่อยๆลงครับแต่ Mazda ผมเคยเบรคแรงๆมันลดเกียร์แบบรอบฟาด 4000 เลย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2017, 08:27:47 »
เจ้า  CX-3 ver. 2017 ที่ผมได้ลองขับ ไมล์ขึ้นแค่ 500 โลเอง

สงสัยยังใหม่เกิน ส่วนใหญ่คงยังไม่ได้ลองขับกัน

เอาเป็นว่า G vectoring ใครได้ลองใช้งานจริงไปแล้ว กรุณาท่ายทอดประสบการณ์หน่อยนะครับ อิอิ  :)

ออฟไลน์ TheZero

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 16:38:09 »

ใช่เลย รถแบบนี้ไม่ค่อยเจอซิ่งๆเลย แปลก 55+

ส่วนใหญ่ คนขับ cx-3 จะเป็นสาวสวย หมวย ขาวๆ

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 16:53:29 »
มันต่างจาก ver ก่อนตรงไหนบ้างครับเนี่ย ไม่ใช่แค่ปรับ option เฉยๆเหรอ