ผู้เขียน หัวข้อ: เข้าโค้งแล้วยางมีเสียงดัง อี๊ดๆๆๆ เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 14116 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทาสแมว

• Full Member
  • twinair turbo engine
พอดีเอารถไปใส่สตรัทแล้วโหลดรถให้เตี้ยลงมาครับ  ขับปกติไม่มีปัญหา

แต่สงสัยว่า ทำไมเวลาเลี้ยวเข้าโค้งยาว จะมีเสียงยางดัง

อี๊ดๆๆๆๆ แบบนี้เกิดจากอะไรครับ 

แล้วก็เวลา ไปอีเกียร หรือเซ็นทรัล ตรงช่วงพื้นถนนมันๆ หรือทาสี จะมีเสียงยางดังตลอดเลย

ยาง 9 เดือนเองครับ แบบนี้ยางมีปัญหาหรือป่าว เพราะเติมลม หน้า 34 หลัง 33  :'( :'( :'(

ออนไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
ผมเคยเจอคือ ลมยางอ่อน วิ่งนานๆ ยางร้อน ครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Harem

ตั้งศูนย์ยังครับ ผมเคยเป็นตอนใส่มาใหม่ๆยังไม่มีเวลาไปตั้งศูนย์ล้อ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ยา 9 เดือนเอง ผมอยากรู้คำตอบเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ samaklen

เนื้อยาง, มุมสลิปของยาง, มุมล้อที่เปลี่ยนไป (เตี้ยลง), ผิวสัมผัสที่ลื่นมัน
อะไรสักอย่าง หรือหลายอย่างล่ะครับ

ออฟไลน์ sukhontha

....คิดว่า  คุณใส่สตรัท  คงปรับองศา (ตั้ง 0)เรียบร้อยแล้ว

ผมเดาว่า  ยางคุณอาจจะเกรดต่ำไป น่าจะบอกว่าใช้ยางรุ่นไหนอยู่... 

ผมออกรถมาสี่ห้าเดือน  ยังต้องเปลี่ยนยางติดรถทิ้ง เพราะมันดัง มาจนปัจจุบัน  เปลี่ยนไป 2 รอบแล้ว  ยังไม่เคยมีเสียงเอียดอีกเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

พอดีเอารถไปใส่สตรัทแล้วโหลดรถให้เตี้ยลงมาครับ  ขับปกติไม่มีปัญหา

แต่สงสัยว่า ทำไมเวลาเลี้ยวเข้าโค้งยาว จะมีเสียงยางดัง

อี๊ดๆๆๆๆ แบบนี้เกิดจากอะไรครับ 

แล้วก็เวลา ไปอีเกียร หรือเซ็นทรัล ตรงช่วงพื้นถนนมันๆ หรือทาสี จะมีเสียงยางดังตลอดเลย

ยาง 9 เดือนเองครับ แบบนี้ยางมีปัญหาหรือป่าว เพราะเติมลม หน้า 34 หลัง 33  :'( :'( :'(

ถ้าเจอพื้นมันๆ แล้วดัง ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ ไป Mega บางนา ผมเห็นดังแทบทุกคัน

แต่ถ้าเป็นทุกครั้งที่เลี้ยว ทุกสภาพถนน ทุกความเร็ว หรือป่าว?? อันนี้น่าสนใจกว่า ที่ไปดังใน IKEA อีกครับ

ต้องถามว่าก่อนว่า เสียงดังอี๊ดๆ ดังตั้งแต่เมื่อไหร่

- เสียงดัง หลังจากที่ไปโหลดเตี้ยมาหรือป่าว -> ถ้าใช่ อาจจะเกิดจากล้อไปเสียดสีกับซุ้มล้อ บังโคลน

- ยาง 9 เดือน คือ ใส่รถมา 9 เดือน แล้วสัปดาห์ที่ผลิตยาง บนแก้มยาง ระบุเมื่อไหร่ เป็นยางเก่าเก็บหรือป่าว -> สภาพยางเริ่มไม่ดี ไม่เกาะถนน

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
พื้นมันๆถ้ากดคันเร่งลึกไปหน่อยมันก็ดังแล้วครับ
~~

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
พอๆกับผมเลย ยางเอี๊ยดบางครั้งตอนสาดโค้งหรือเบรกแรงๆ แต่ก็เอาอยู่อ่ะ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ยางเกรดต่ำไปครับ ของผมชัดเลยๆ สวิฟยางเดิมติดรถ วิ่งไปแค่หมื่นเดียว ดังทุกโค้ง ถ้าเจอถนนคอนกรีตถึงจะไม่ดัง เข้าแค่ 40 ก็กรีดร้องเหมือนกับเข้าเป็นร้อย

สุดท้ายเปลี่ยนยาง เอา CF2 ลง หายสนิทเลยครับ

ออฟไลน์ numulazlo

• Newbie
  • *
ถ้าพื้นมันๆ แล้วดังนี่ไม่แปลดจริงๆครับ Mega Bangna หรือ Paragon นี่ดังสนั่นกันทุกคันครับ จะไปบอกยางเกรดต่ำคงไม่ใช่เพราะผมใช้ KO2 อยู่ แต่ถ้าวิ่งช้าๆใส่โค้งถนนปูน ถนนลาดยางแล้วดัง อันนั้นต้องลองเช็คยางแล้วหล่ะครับ ผมว่าหน้ายางมันน่าจะหมดสภาพไปแล้วหรือเปล่า

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
ดัง อาจดีกว่าไม่ดังนะครับ

เคยเจอบางคน ไม่ดัง เข้าฟุตบาทก็มี

ถ้าฟีลลิ่งปกติ ไม่ไถล น่าจะปกติ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เวลาขับขึ้นห้างที่ต้องเลี้ยวเยอะๆ หรือถ้าเจอพื้นมันๆแค่เลี้ยวนิดๆหน่อยๆ ยางรถจะดังเป็นเรื่องปกติครับ เท่าที่เคยใช้มาหลายยี่ห้อ Maxxis MA-P1/MS800, Yokohama A.Drive, Bridgestone GR100, Michelin Primacy ล้วนดังทุกเส้นครับถ้าไปเจอถนนพื้นเหล่านั้น สบายใจได้ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ S6

โช๊คสปริงแข็งขึ้นเข้าโค้งก็กดยางติดกับถนนมากขึ้น พอเลี้ยวมันก็จะ under เร็วขึ้นถ้ายางไม่ได้เพิ่มความสามารถตามไปกับชุดช่วงล่างใหม่