ผู้เขียน หัวข้อ: ตลาดรถบ้านเราทำไมไม่ทำรถสวยๆเหมือนต่างประเทศมาขายครับ  (อ่าน 4713 ครั้ง)

ออฟไลน์ mintz48

• Newbie
  • *
คือผมไปค้นดูภาพของรถที่ขายในต่างประเทศ บางรุ่นสวยมากทั้งๆที่เทียบรุ่นเดียวกันกับบ้านเราครับ ขออนุญาตกล่าวถึงนิสสันนะครับเพราะบ้านเราค่อนข้างซบเซาเนื่องจากออกแบบไม่ค่อยโดนใจแต่ต่างประเทศวสวยจริงๆ แล้วทำไมไม่ทำแบบนั้นมาขายบ้างครับ รวมถึงยี่ห้ออื่นๆด้วยหรือต้องแบ่งเกรดเขตโซนว่าประเทศแถบนี้เอาแค่นี้พอแถบโน้นต้องดูดีอย่างนั้นหรือครับ
ยังไม่มีลายเซ็นต์

• Newbie
  • *
นี่เป็นตัวอย่างสวยๆ ครับนิสสันสวยมาก

• Newbie
  • *
ข้างในครับ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ตลาดโลกที่หนึ่งเค้าเปิดกว้างเรื่องการแข่งขันมากกว่า ไม่มาหัวทิ่มจมปลักกับการต้องพึ่งกำแพงภาษีสูงๆ มั่วๆ ซับซ้อนโบราณกาลแบบไทยแลนด์  bootlick ผู้ผลิต กลัวผู้ผลิตสุดๆ โดนขู่ ดูถูกโน้นนี้ ยอมหมด ยอมถูกจูงจมูก บอกไป fool cell ก็ไป บอกต้องไปไฮบริด อย่าไป BEV ก็เชื่อ จนทำให้ผู้บริโภคในประเทศโดนเอาเปรียบแบบมัดมือชกครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ก็มีแค่นิสสันอะครับ ที่ไม่สวย นอกนั้นยี่ห้ออื่นก้ International หมดนะครับ แค่ตลาดรถบ้านเมืองไทยมันจมอยู่ที่รถญี่ปุ่น 5 ยี่ห้อ ไม่ได้มีขายเป็นสิบๆ ยี่ห้อแบบประเทศเจริญแล้ว

รถยุโรปเค้าไม่สนใจตลาดประเทศไทย ไม่ได้มาตั้งโรงงาน ตอนนี้เท่าที่จะพอหวังได้ก็มีแต่รถจีนครับ

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่าใจเสาะครับ ยกตัวอย่างเช่น wish มาขายแล้วก็ลาไป คือคาดหวังสูงเกินไป
และการที่ตั้งใจมาผลิตในประเทศมากเกินไป ขายได้น้อยก็ไม่เอามาผลิตต่อ

จริงๆรถมันนำเข้าจากประเทศเพื่อนบ้านก็ได้ครับ เพราะยังไงก็มาขายไทยก็แพงอยู่แล้ว แบบ cx5 ถือว่ามาแล้วดีกว่ารถผลิตไทยซะอีก

ออฟไลน์ Noncyclopedia

นิสสันออกแบบขี้ริ้วสุดๆๆ. ยกเว้น gtr

ออฟไลน์ rtong

ถ้ายังยึดติดกับคำว่า"ซื้อง่าย  ขายคล่อง"
คงไม่เกิดการแข่งขัน

ออฟไลน์ Fly to dream

พูดแบบแรงๆเลยนะครับ เอารถบางรุ่นมาคนไทยมีปัญญาซื้อมั้ย เพราะบางรุ่นต่อให้เอามาประกอบในประเทศราคายังไงก็เกิน 2 ล้านไปไกล แค่นี้ก็จบแล้วครับ บริษัทเอามาขายเดือนละไม่ถึง 10 คันเจ๊ง  ดูเทียน่าเป็นตัวอย่าง รถสวย ออฟชั่นเต็ม เดือนนึง 50 คัน

ต่อให้เป็นโตโยต้าเลย เอาพราโด้มาขายคันละ 2.8 ล้าน คนซื้อเดือนนึงคงประมาณ 20-30 คัน มันก็ไม่คุ้มแล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ nutpob24

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ oatekung

นำเข้ามาราคาก้อแรง 3ล้านอัพ มีคู่แข่งยุโรป เยอะฮะ lexus อีก

ออฟไลน์ axister

การตลาดไม่เก่งมั้งครับ ถึงขายน้อย ทุนก็น้อยตาม lineup ก็ได้น้อยรุ่น ตลาดเราก็เลยเล็กจนบริษัทแม่ไม่อยากลงทุน

คนไทยติด ซื้อง่าย ขายคล่องด้วยครับหลักๆ แบรนด์ไหนทำไม่ได้ตามนี้ก็เป็นแบรนด์รองตลอดไป

แต่สวยไม่สวยแล้วแต่คนมองมากกว่านะครับ

ผมว่า xtrail สวยกว่าสองตัวนี้

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
สมัยเด็กๆผมก็เคยคิด แต่ตอนนี้เข้าใจแล้ว บ้านเราแบบที่เป็นนี้แหละเหมาะสมแล้ว ดูเงินในกระเป๋า ชอบรุ่นไหนซื้อรุ่นนั้นครับ

รถญี่ปุ่นตัวสวยๆ Option โหดๆมา ก็บอกซื้อ Benz, BMW ดีกว่า ยังไงก็ยุโรป ดูรวยกว่า เอาตัวที่ราคาขายได้ใส่ Option มาเต็มก็บอกแพง ขึ้นไปซื้อ Segment สูงกว่านี้ดีกว่า เอา Option ออก กดราคาลงให้ขายได้ ก็บอกกั๊ก

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
คนไทยยังยึดติดกับภาพลักษณ์รถจาก
ฝั่งยุโรป

รถสวยๆ มักราคาสูงกว่ารถตลาด
พอราคาไปชนรถแบรนด์หรู คนก็
จะหันไปซื้อรถยุโรปหมด

อีกอย่างคนส่วนมากรายได้ไม่มากพอ
ที่จะใช้รถแพงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2017, 13:28:05 โดย Nonnics »

ออฟไลน์ lay

ผมว่าอยู่ที่ความแปลกตาด้วยนะ  รุ่นไหนยังไม่มาเรามักจะมองว่าสวย  แต่พอมาจริงก็งั้นๆแหละ

ออฟไลน์ nuntapon.s

รูปที่แปะมาก็x trailบ้านเรานี่ไง   ซื้อด่วนๆเลยครับ

ออฟไลน์ ps000000

ทำราคายากนะ

ออฟไลน์ Symphonic

คุยกันแค่เรื่องสวยอย่างเดียวนะ ไม่ดราม่าเรื่องอื่น

จะว่าไปรถในบ้านเราก็สวยนะ
แต่พอเห็นคันจริง ๆ บ่อย ๆ แล้วมันก็ชินตา เลยเฉย ๆ ไป

รถเมืองนอกพวกนั้นเราก็เห็นแค่ในรูป มันก็ต้องสวยอยู่แล้ว
ก็เขาถ่ายแต่มุมดี ๆ รีทัชมือเทพ ดูแล้วตื่นตาตื่นใจ 
แต่รถพวกนี้พอเอามาขายบ้านเรา วิ่งไปวิ่งมาบนถนน
เปื้อนฝุ่น เปื้อนฝน เห็นทุกวันเดี๋ยวก็ชินตา กลายเป็นเฉย ๆ ไป

แล้วเราก็มองหารถอื่นที่ไม่มีขายในบ้านเรา แล้วก็ตั้งคำถาม
เหมือนเดิมว่า ทำไมไม่เอารถสวย ๆ รุ่นนั้นเข้ามาขาย ???

ปล. เคยมีญาติที่อยู่ US นาน ๆ กลับมาเที่ยวเมืองไทย
คุย ๆ กันเรื่องรถ แล้วก็บอกผมว่า ทำไมรถรุ่นที่ขายในเมืองไทย
มันสวย ๆ กว่าที่ US ทั้งนั้นเลยฟระ ???

ออฟไลน์ golf8023

รถที่ขายบ้านเรา สวยๆก็เยอะแยะไปครับ ผมก็ไม่เห็นจะดูแย่อะไรนะ
ที่ว่าตลาดซบเซาเพราะรถไม่โดนใจ ไม่จริงมั้งครับ กำลังซื้อถดถอยมากกว่า
อีกอย่างเห็นในรูปถ่าย มันสวยหมดครับ ตัวจริงๆอาจจะสวยไม่เท่าในรูป
อีกอย่างรถสวยๆที่ว่าพอมาทำตลาดบ้านเราแล้ว จะซื้อกันรึเปล่า
เห็นหลายคนอยากให้เอาคันนู้คันนี้มาขาย พอเอามาขายจริงๆ กลับขายไม่ออก
ยกตัวอย่าง Camry Esport ที่หลายคนบอกโฉมบ้านเราไม่สวย ไฟขี้ตา แก่อย่างนั้นอยา่งนี้ เอาโฉมออสมาขายสิ ดูสปอร์ตดูสวยกว่าเยอะ
พอเอามาขาขจริงแทบขายไม่ได้ แทบไม่เห็นวิ่งบนถนน

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
สมัยเด็กๆผมก็เคยคิด แต่ตอนนี้เข้าใจแล้ว บ้านเราแบบที่เป็นนี้แหละเหมาะสมแล้ว ดูเงินในกระเป๋า ชอบรุ่นไหนซื้อรุ่นนั้นครับ

รถญี่ปุ่นตัวสวยๆ Option โหดๆมา ก็บอกซื้อ Benz, BMW ดีกว่า ยังไงก็ยุโรป ดูรวยกว่า เอาตัวที่ราคาขายได้ใส่ Option มาเต็มก็บอกแพง ขึ้นไปซื้อ Segment สูงกว่านี้ดีกว่า เอา Option ออก กดราคาลงให้ขายได้ ก็บอกกั๊ก

ออฟไลน์ CarameLon

คิดว่าเขาคงทำวิจัยการตลาดแล้วว่าคนจะซื้อน้อย ไม่คุ้มที่จะนำเข้ามา
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ SM.

ไม่ใช่ว่าบ้านเราอยากเอารถรุ่นไหนมาขายก้ได้ตามใจนะครับ ต้องขอ บ.แม่ ก่อน ขั้นตอนต่างๆมากมาย กว่าจะได้มาแต่ละรุ่น

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับได้เปิดโลกทัศน์และได้ความรู้หลายอย่างว่าทำไมผู้ผลิตจึงทำอย่างที่เราต้องการไม่ได้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Carrera

กองเชียร์เยอะครับ  แต่เอาเข้ามาแล้ว กองเชียร์กี่คนที่ช่วยเค้าซื้อครับ  สุดท้ายเอามา ยอดขายเป็นยังไงก็รู้ๆกันอยู่

เอารถเข้ามาก็มีต้นทุนนะครับ  บริษัทรถไม่ใช่องค์กรการกุศล ถ้าทำแล้วไม่กำไรเค้าก็ไม่ทำ  ไม่เอาเข้ามาหรอกครับ

อีกส่วนนึงก็รู้ๆกันอยู่  เอาเข้ามามันขายได้ไหม  ก็ไม่  ยิ่งนำเข้า พอโดนภาษีมันก็แพง  กองเชียร์ไม่ซื้อ  พอแพงหน่อยก็ไป Benz BMW  รถในไทยที่เป็นแบรนด์อื่นนอกจาก Benz BMW ดีๆมันก็เกิดยาก  เขามองแล้วตลาดประเทศไทยมันเป็นแบบนี้สุดท้ายก็ไม่เอาเข้ามาขาย มันแปลกตรงไหน

ผมว่า Lexus นี่ก็น่าจะเหตุผลเดียวกัน  คือถ้ามาตั้งโรงงานในไทยประกอบ ES ขายทำราคาได้ดีก็จริง  แต่ต้องขายกี่สิบปี  ถึงจะถอนทุนค่าโรงงาน  เอาเข้าจริง คนไทยก็ไป Benz BMW หมดอยู่ดีแหละครับ 

Mazda 6 ผมก็เห็นหลายคนอยากให้เอามาขายในไทย  ผมยังคิดเลย ยอดขายมันจะไปรอดไหม  ดีไม่ดี กองเชียร์นี่ละ ไม่ได้ซื้อหรอก  เชียร์เอามันส์ไปงั้นๆแหละ   

Trend คนซื้อส่วนใหญ่บ้านเรานี่ละครับ  ที่ทำให้รถดีๆสวยๆ หลายๆรุ่นมันไม่ได้เกิด 

ตลาดก็ไม่ได้ใหญ่  ลูกค้าก็ไม่ได้เยอะ    แถมยังเรื่องมากเรื่องเยอะอีก   สู้ไปลงทุนในจีนดีกว่า (อันนี้ผมว่าค่ายรถส่วนใหญ่ก็คิดแบบนี้  บางค่ายระดับโลกถึงไม่ค่อยจะเหลียวมองประเทศไทย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2017, 10:33:02 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Auto

รถบ้านเราสวยครับ  แต่ที่ต่างจากต่างประเทศคืออ๊อพชั่นและเครื่องยนต์ครับ   

- รถโดยมากของบ้านเราต่อให้ผลิตบ้านเราก็ตาม  จะโดนตัดอ๊อพชั่นออกไป ยังไงก็ฌไม่เท่ากับที่ข่ายในต่างประเทศด้วยเหตุผล  ความจำเป็น + ราคา + ลูกค้าไม่นิยม
             - เครื่องยนต์  โดยมากเครื่องยนต์เราไม่เหมือนทางยุโรปและตะวันออกกลางซะทีเดียว   ด้วยเหตุผล   ความจำเป็น + ราคา + ภาษี + ราคาน้ำมัน + คุณสมบัติของน้ำมัน  + ความนิยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2017, 10:21:41 โดย Auto »

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

คุยกันแค่เรื่องสวยอย่างเดียวนะ ไม่ดราม่าเรื่องอื่น

จะว่าไปรถในบ้านเราก็สวยนะ
แต่พอเห็นคันจริง ๆ บ่อย ๆ แล้วมันก็ชินตา เลยเฉย ๆ ไป

รถเมืองนอกพวกนั้นเราก็เห็นแค่ในรูป มันก็ต้องสวยอยู่แล้ว
ก็เขาถ่ายแต่มุมดี ๆ รีทัชมือเทพ ดูแล้วตื่นตาตื่นใจ 
แต่รถพวกนี้พอเอามาขายบ้านเรา วิ่งไปวิ่งมาบนถนน
เปื้อนฝุ่น เปื้อนฝน เห็นทุกวันเดี๋ยวก็ชินตา กลายเป็นเฉย ๆ ไป

แล้วเราก็มองหารถอื่นที่ไม่มีขายในบ้านเรา แล้วก็ตั้งคำถาม
เหมือนเดิมว่า ทำไมไม่เอารถสวย ๆ รุ่นนั้นเข้ามาขาย ???

ปล. เคยมีญาติที่อยู่ US นาน ๆ กลับมาเที่ยวเมืองไทย
คุย ๆ กันเรื่องรถ แล้วก็บอกผมว่า ทำไมรถรุ่นที่ขายในเมืองไทย
มันสวย ๆ กว่าที่ US ทั้งนั้นเลยฟระ ???

เพราะการตกแต่ง Trim ด้วยหรือเปล่าครับ

รถตลาด ๆ ในไทยหลายรุ่นในพักหลังเริ่มมีการตกแต่งภายนอก และภายใน
ที่ดูดีกว่ารถ US Spec เหมือนกันนะครับ

อันนี้เปรียบในแง่ Global Model

ออฟไลน์ holidayaholic

• Full Member
ถนนไม่ดี และรถราคาแพง ทำให้ต้องออกกระบะ เพราะเอนกประสงค์

เมื่อรถส่วนใหญ่เป็นกระบะ ก็เหลือ market ให้เล่นน้อย บริษัทรถไม่คุ้มที่จะทำการตลาดรุ่นอื่นๆ