ผู้เขียน หัวข้อ: ??งงกับข่าวนี้ "ฟอร์ดประกาศโละพนักงาน 2 หมื่นคนทั่วโลก-ยอดขายลด"  (อ่าน 5832 ครั้ง)

ออฟไลน์ masuoka

• Hero Member
ในข่าวบอกว่า "ฟอร์ด มอเตอร์ บริษัทผู้ผลิตรถยนต์ยักษ์ใหญ่ของสหรัฐ ประกาศจะปลดพนักงานราว 2 หมื่นคนทั่วโลก ซึ่งจะเท่ากับประมาณ 10 % ของทั้งหมด เหตุจากยอดขายรถยนต์ของบริษัทลดลง"

https://www.dailynews.co.th/foreign/574345

..แต่ผมไม่เห็นมีใครพูดถึงนะครับ ในแวดวง Supplier เดลินิวส์เสนอข่าวมั่วหรือเปล่าครับแถมข่าวก็เขียนสั้นๆ แต่ถึงยังไงดูแล้วไม่น่ากระทบบ้านเรายอดยังโตต่อเนื่อง แม้จะขายได้แต่กระบะ แล้วปี 2018 -2019 เป็นที่กระบะทุกเจ้าจะมีทั้ง MC Facelift กันต่อเนื่อง เตรียมต้อนรับกระบะใหม่ของ ISUZU แม้จะชลองานไปนิดเพราะอาจต้องปรับงานออกแบบให้ Mazda ตัดสินใจเลือกอยู่ ในส่วนของ Ranger ก็น่าจะมีเหมือนกันถึงแม้จะดูเงียบอยู่ เห็นเคลื่อนไหวตอนนี้ที่ Sourcing supplier และgo tooling ไปแล้วก็มี Revo,Triton,NP300เจ้านี้น่าจะตามไทรทันมาติดๆ ตอนนี้ทางมิตซู ประกาศรับสมัครงานหลายอัตรา หลายตำแหน่ง สงสัยมีปรับไลน์เพิ่ม ใครสนใจอยากทำงานวงการนี้ ก็ลองได้นะ โบนัส 6-7 เดือนเหนาะๆ
http://m.jobsdb.co.th/en-th/search.do?KeyOpt=COMPLEX&JSRV=1&RLRSF=1&JobCat=1&SearchFields=Positions,Companies&Key=mitsubishi%20motors%20thailand%20co%20ltd&utm_campaign=c:fbboostpost_mitsubishi:20161127&utm_source=facebook&utm_medium=post&utm_content=topcompany&pem=facebook

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
อ่านดูก็ไม่มั่ว มีที่มามีชื่อมีแหล่งข่าวนิครับ
ลดพนักงาน Ford ก็ไม่เกี่ยวกับ supplier อยู่แล้ว
ในข่าวพูดถึงภาพรวมทั่วโลกมันก็เรื่องนึง
ส่วนภาพรวมเฉพาะตลาดบางตลาดก็อีกเรื่องนึงครับ Ford ไทยโอเคอยู่ก็จบ

สนใจแค่ฝั่งเก๋งมากกว่าว่า Ford จะยังลงตลาดกับรุ่นใหม่รึเปล่าครับ ?

ออฟไลน์ Noncyclopedia

เชื่อผมนะ..คนแปลข่าวสักแต่แปล ไม่รุ่จักบริบท

อ่านข่าว8บรรทัดต่อหนึ่งข่าว แต่วิเคราะห์สรุปลึกมันทุกข่าว
5555

สื่อสารองกรณ์ ฟอรดมัน พุดแค่

it was focused on its plans to "drive profitable growth".
It added: "Reducing costs and becoming as lean and efficient as possible also remain part of that work. We have not announced any new people efficiency actions, nor do we comment on speculation."

แถม... การทำWFM workforce management เนี่ยนะ เป็นส่วนหนึ่งของProductivity ระดับโลกเข้าทำกันครับ ปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2017, 20:41:15 โดย Noncyclopedia »

ออฟไลน์ SM.

จริงๆ มันไม่ได้น่ากลัวขนาดนั้นหรอกครับ จากข่าวนี้จำนวนที่ตัดออก คือ 1,400 คนครับ

https://www.nytimes.com/2017/05/17/business/ford-motor-mark-fields.html?smid=tw-nytimes&smtyp=cur&_r=0

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
เชื่อผมนะ..คนแปลข่าวสักแต่แปล ไม่รุ่จักบริบท

อ่านข่าว8บรรทัดต่อหนึ่งข่าว แต่วิเคราะห์สรุปลึกมันทุกข่าว
5555

สื่อสารองกรณ์ ฟอรดมัน พุดแค่

it was focused on its plans to "drive profitable growth".
It added: "Reducing costs and becoming as lean and efficient as possible also remain part of that work. We have not announced any new people efficiency actions, nor do we comment on speculation."

แถม... การทำWFM workforce management เนี่ยนะ เป็นส่วนหนึ่งของProductivity ระดับโลกเข้าทำกันครับ ปกติ

คือพูดให้ดูดีก็เป็นเรื่องที่เขาทำปกติรึเปล่าครับ 555

ข่าวนี้คงแล้วแต่คนจะคิดครับ
แต่เดลินิวส์ก็โอเคนะ ก็ไม่ได้สื่อว่าบริษัทจะย่ำแย่อะไร ยังอ่านแล้วรู้สึกพูดกลางๆ อยู่ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

สรุปไม่มีอะไร  ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
http://www.telegraph.co.uk/business/2017/05/16/ford-cut-10pc-workforce-reports-claim/

มันเป็นแผนครับ มีแผนที่จะตัด 10% แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะตัดทันที อาจจะค่อยๆตัดก็เป็นได้
ไม่ต้องตกใจ

บริษัทชั้นนำทั่วโลกเขาก็ทำอย่างนี้ครับ เรื่องตัดพนักงานเนี่ย มันเป็นวิธีที่ได้ผลและเร็วที่สุดในการลดต้นทุนให้เข้ากับสภาวะเศรฐกิจ
ยิ่งปรับตัวเร็ว ยิ่งอยู่รอดครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

ทำไมเรื่องฟอร์ดลดคนถึงอ้างอิงว่าในแวดวงsupplierไม่เห็นมีใครรู้    ฟอร์ดลดคนที่ไหนsupplierไทยอาจอยู่นอกวงโคจรก็เป็นได้   ยิ่งผมอ่านจากข่าวในlink nytimeที่commentอื่นแปะมาก็เป็นการลดตำแหน่งงานในออฟฟิตนะไม่ได้เกี่ยวกับโรงงาน   บริษัทอเมริกันเห็นชอบใช้สองอันนี้แยกจากกันนะ  salariedกับhouried   คนทำงานในส่วนโรงงานก็รับเงินเดือนเหมือนกันแต่เขาเรียกรายชม.เพราะคนพวกนี้ทำ8เกินจ่ายot

ออฟไลน์ SLuang

ถ้าปี 18-19 กระบะอีซูซุ ผมว่า แค่ตัวแต่งหน้าทาปาก  ยังไม่ใช่ All new ที่จะผลิตให้กับมาสด้าด้วย
All new ตัวถัดไปผมว่าเกิดปี 2020-2021  ตลาดในประเทศไม่ต้องรีบ ตัวปัจจุบันมาถูกทางแล้ว
TOYOTA  ต่างหาก ที่ต้องร้อนใจ อิอิ

ออฟไลน์ blitzpao

• Sr. Member
ผมเป็นแฟน Ford มาอัปเดทให้ละกันครับว่าตอนนี้ Ford ยังโอเคอยู่แต่ CEO Mark Field โดนกดดันเหมือนกันเพราะยอดไตรมาสที่ผ่านมาทำได้ไม่เข้าเป้าแต่การลงทุนในรถไร้คนขับก็ยังไม่เกิดกำไรมากนักบอร์ดเลยบอกว่าไปกระตุ้นยอดหน่อยนะ ส่วนเรื่องการปลดแรงงาน Ford มีแผนลงทุนทำให้โรงงานใช้คนน้อยที่สุดอยู่แล้ว นอกจากนี้ยังเน้นเรื่องไม่ Over Production ด้วยหากเห็นแววว่าการซื้อขายจะลดลงเค้าก็จะปรับแรงงานลงทันที

หากใครสนเรื่อง Ford แนะนำให้หาหนังสือ American Icon มาอ่านสนุกมากๆครับ

ออฟไลน์ mamaman

เป็น Action ตามปกติ ของ บริบัท ทุนนิยม สัญชาติอเมริกันครับ
Supplier อเมริกัน  ที่ ผลิตงาน ให้ Ford ก็ จ้างออกกันเป็น ปกติครับ
จ้างออกไปงั้นละ สักพัก พอ ตัวเลข ดี ๆ ก็ จ้างกลับมาใหม่ แพงกว่าเดิม แล้วก็ จ้างเข้า จ้างออก วรลูป อยู่แบบนี้ละครับ

ปกติ เค้าละ อเมริกัน ดูต่ตัวเลข ครับ ทำไงก็ได้ ให้ตัวเลขดีขึ้น ไม่สน วิธีการ

MacH1

• บุคคลทั่วไป

เป็น Action ตามปกติ ของ บริบัท ทุนนิยม สัญชาติอเมริกันครับ
Supplier อเมริกัน  ที่ ผลิตงาน ให้ Ford ก็ จ้างออกกันเป็น ปกติครับ
จ้างออกไปงั้นละ สักพัก พอ ตัวเลข ดี ๆ ก็ จ้างกลับมาใหม่ แพงกว่าเดิม แล้วก็ จ้างเข้า จ้างออก วรลูป อยู่แบบนี้ละครับ

ปกติ เค้าละ อเมริกัน ดูต่ตัวเลข ครับ ทำไงก็ได้ ให้ตัวเลขดีขึ้น ไม่สน วิธีการ

Lean manufacturing ไม่มีใครมานั่ง lifetime employment ล้างสมองให้ลูกจ้างจงรักภักดีกับองค์กร แต่เกาะกันขี้เกียจไปวันๆ unproductive เหมือนพนักงานรัฐกะลาแลนด์ หรือบริษัทซอมบี้ยุ่นที่หมดสภาพตอนนี้     
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2017, 10:19:51 โดย Ivy Modernist »

ออฟไลน์ Newhang

เงินเดือนผู้บริหารสูงเกินครับ

ออฟไลน์ banch

โรงงานประกอบทุกโรง ทุกผลิตภัณฑ์ มีนโยบายลดคนอยู่แล้วครับ

ลดมากลดน้อยก็ว่ากันไป

เพราะค่าแรงพนักงาน เป็นค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายทุกเดือน ถ้าลดคนได้ก็กำไรเพิ่มขึ้นเห็นๆ