ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม H1 ยังขายได้เรื่อยๆ ??  (อ่าน 16101 ครั้ง)

ออฟไลน์ shogun

• Full Member
Re: ทำไม H1 ยังขายได้เรื่อยๆ ??
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 17:23:23 »
ขอเกาะกระทู้ของ จขกท.หน่อยครับ อยากไปตั้งกระทู้ใหม่ แต่กลัวรกบอร์ด

ผมเองก็สนใจ H-1 อยู่เหมือนกัน ราคามือสองน่าสนใจ อยากได้แบบ 7 ที่นั่ง แบบ Alphard แต่อยากได้เครื่องดีเซล

ที่ยังไม่ได้ซื้อเพราะเคยได้ยินปัญหาเรื่องการโดนปรับเรื่องการดัดแปลงจำนวนเบาะและการจดทะเบียน เลยยังกล้าๆ กลัวๆ ไม่รู้ว่าจะซื้อมาแล้วปีปัญหาไหมถ้าผมซื้อ H-1 แบบแต่งเบาะ VIP หรืออีกทางนึงถ้าซื้อ Grand Starex จะไม่มีปัญหาเลยใช่หรือไม่ครับ?

ลองเข้าไปถามในคลับ h1 เลยครับ น่าให้คำตอบได้ดีกว่า (สมาชิก 15339 คน)

https://www.facebook.com/groups/812639742201105/
ขอบคุณครับ ส่งคำขอไปแล้ว รออนุมัติ  :D

ออฟไลน์ Boyja

• Sr. Member
Re: ทำไม H1 ยังขายได้เรื่อยๆ ??
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 17:29:36 »
คุ้มครับ สำหรับครอบครัวใหญ่ ไปไหนพร้อมกันทีเดียวตอบโจทย์มากๆ  8)

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 17:40:46 »
ไม่มีอะไรดีไปกว่านี้ ในพิกัดราคานี้

ถ้ามีรถโตโยต้า ตัวถังแบบนี้ ในราคาแบบนี้   H1 ไม่ได้เกิดหรอก

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 18:05:57 »
- h1 เป็นรถที่คุ้มค่า คุ้มราคาที่สุด ในกลุ่ม Van นั่งได้จริง 11 ที่นั่งแบบขนกันไปได้ทั้งครอบครัว และที่ผ่านมาหลายปีก็พิสูจน์เรื่องความทนทานให้เห็นแล้ว ว่ารถยนต์สัญชาติเกาหลี ไม่ได้เปาะบาง หรือใจเสาะอย่างที่คิด คิดกัน
- New Kia grand carnival ก็ถือเป็นรถที่คุ้มค่าสุดในกลุ่ม Full size mpv เช่นกัน คือผู้ที่ต้องการรถครอบครัวที่นั่งได้จริง 8 ที่นั่ง + 3ที่สำหรับเเด็กไม่เกิน 6 ขวบ รวมเป็น 11 ที่นั่ง และไม่ต้องการรูปทรงแบบ van พ่อบ้าน แม่บ้านขับเองได้ แบบรถเก๋งคันใหญ่หน่อย แต่น่าเสียดายที่ตัวแทนในไทยไม่ใส่ใจทำตลาดแบบจริงจัง โดยเฉพาะ After Service จึงทำให้ยอดขายไม่ดีในเมืองไทย ที่จริง kai ปัจจุบันเป็นบริษัทลูกของ Hyndai อยู่แล้ว ถ้าให้ Hyndai ทำตลาดเองไปไกลกว่านี้มาก
- Alphard เป็นกลุ่ม Van ที่หรูหรานั่งสบาย ชนิดที่รถค่ายยุโรปยังเทียบยาก แต่ด้วยราคาค่าตัวสามล้านกว่า จึงเป็นรถที่ใช้เฉพาะกลุ่ม ที่เลือกความพอใจ และมีกำลังจ่าย เป็นต้น ผิดกับ H1 ที่คนส่วนใหญ่คิดถึงความคุ้มค่ามาก่อน
    ส่วนพวก PPV และ SUV 7 ที่นั่งเอาเข้าจริงไม่มีคันไหนนั่งกันได้ ไกล ไกล ยาว ยาวได้เลยจาก ปสก.ส่วนตัวที่ใช้รถมาพอสมควรนะครับ
ตามนี้ครับ เลยจัด kia carnival มาแล้วเพราะอยากใช้งานทุกวัน ส่วน H1 เป็นรถที่ดูคุ้มเช่นกันครับแต่คงไม่อยากขับได้ทุกวัน วัดใจกับยนตรกิจดูซักครั้งครับ

ออฟไลน์ Jacob

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 21:55:49 »
ผมงง ventury มากกว่า ทำไมแพงจัง เทียบเครื่อง 2.5 ด้วยกันนะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 22:12:29 »
ราคากับความคุ้มค่า

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 23:06:30 »
แปลกใจตรงที่  แล้วรุ่นอื่นๆของฮุนไดทำไม่เกิดบ้าง

รุ่นอื่นๆ ราคามันโดดไปจากคู่แข่งซะเยอะครับ แถมไม่มีอะไรโดดเด่นกว่า

ยกตัวอย่าง Tucson ราคาเปิดมา 1.7-1.8 ล้าน แบบนี้จะขายใครละครับ ไปซื้อ CRV CX5 Xtrail ดีกว่า

Sonata Sport ตั้งราคาตัวล่าง 1.55 ล้าน ตัว top 1.89 ล้าน เครื่องแค่ 2000 แถมตัวล่างยังเป็นเบาะผ้าอยู่เลย  จะเอาอะไรสู้ Camry Accord Teana

Hyundai elantra เปิดราคามาก็ล้านอัพแล้ว เครื่องแค่ 1800.  จะเอาอะไรไปสู้ altis civic mazda3

ส่วน H1 ใน range ราคาประมาณนี้แทบไม่มีคู่แข่งเลย

ผมไม่แปลกใจที่ H1 ขายดี แต่ผมแปลกใจ ทำไมเจ้าตลาดไม่ลงมาเล่น รถประเภทนี้

ใน range ราคาช่วงล้านกว่าๆ กันบ้าง ทั้งๆที่เห็นอยู่ว่า demand มันมี.

alphard คันละ 3 ล้านกว่า ยังขายได้ วิ่งกันเกลื่อน

ถ้าผมเป็น Toyota ผมอยากทำ รถทรง Wish ประตู slide 7 ที่นั่ง คล้ายๆ Estima วางเครื่อง Camry

แล้วทำราคาให้ได้ 1.5-1.7 ล. รับรอง ขายกระฉูด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2017, 23:13:01 โดย simcity »

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 02:16:34 »
แม้จะออกมานาน แต่โดยรวมแล้ว ก็ยังเหนือกว่าคู่แข่งในหลายๆ ด้าน ทั้งราคา สมรรถนะ ขนาดที่ไม่ใหญ่เกินรถครอบครัว ภายในกว้าง แต่งได้หลากหลาย

- Kia รถดี สดใหม่ แต่คนยังกังวลเรื่องศูนย์บริการอยู่มาก
- Toyota Ventury ล้าสมัยเกินไป และทางโตโยต้าไม่ได้โปรโมทเลย
- Commutor/Urvan ใหญ่เกินไป
- Ssangyong Stavic ก็...นะ
- พวกรถ Premium ก็แพงเกินไป

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 04:56:58 »
กลุ่มนี้น่าจะเน้นที่ความคุ้มค่ามากกว่า เครื่องดีเซล น้ำมันไม่แพงและแรงดี ราคารถไม่แพงนัก ได้คันใหญ่ (แต่ถ้าเล็กกว่านี้สักนิดน่าจะคล่องตัวในเมืองดีกว่านี้ เข้าห้างได้ทุกห้าง(ผมว่ารถทั้งสูงและใหญ่ไปนิด) แถมภาษีถูกมาก(เทียบกับรถ7+ที่นั่งทั่วไป) ผมก็ยังสนใจเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 09:31:45 »
คู่แข่งยังไม่มีไงครับ ตอนนี้ถือว่า H1 ครบเครื่องที่สุดแล้ว ตัวรถ option ต่างๆ

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 15:29:44 »
ผมงง ventury มากกว่า ทำไมแพงจัง เทียบเครื่อง 2.5 ด้วยกันนะ

ราคาน่าจะหนี segment ใกล้เคียงกันอย่าง Hiace และ commuter มั้งครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2017, 16:40:49 »

Ventury เครื่องดีเซล 3.0 นะครับ ตัวเดียวกับ Vigo-Fortuner แต่ Tune down เหลือแค่ 130 แรงม้าเพื่อความเหมาะสมสำหรับรถตู้ เคยนั่งมาผมว่ามันก็ดีกว่า Commuter นะ ช่วงล่างเดิมไม่ดีดเท่า ไม่ถูกใจมีคอยสปริงตรงรุ่นร้อยน็อตเปลี่ยนได้เลย รุ่นท็อปได้ประตูไฟฟ้า2ฝั่ง เบาะนั่งแถว2หมุนได้แถมมีระบบนวด อะไหล่เยอะ ช่างซ่อมได้มีทั่วไป อยากโมอะไรต่อก็ง่ายมาก แต่คนไม่ค่อยนิยมเพราะหน้าตาเหมือนรถตู้โดยสาร แถมถ้าขับเองผมว่ายากพอสมควรเพราะตัวรถกว้างน้องๆ6ล้อ แต่ก็ได้เปรียบ H1 ตรงพื้นที่ภายในกว้างขวางกว่าเยอะ ถ้าถามผมไม่ยึดติดหน้าตาว่าเหมือนรถตู้โดยสารผมว่าเจ้านี้ไม่เลวครับ